Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจ้าของอพาร์ทเมนท์ที่ผมไปติดตั้ง RB1200 แจ้งปัญหามาว่ามีลูกค้ากลุ่มนึงประมาณ 6 คนแจ้งว่าเ็น็ตหลุดบ่อย (เป็นเฉพาะกลุ่มเค้าและเห็นว่าเป็น IT ด้วย) ผมก็ถือ netbook เข้าไปเทสเกาะตัว AP (TP-Link) นั่งเล่นอยู่เป็นชั่วโมงก็ไม่เจออาการ ไปมา 2-3 รอบแล้ว ยังหาสาเหตุไม่เจอว่ามันเป็นเพราะอะไร

ลูกค้าที่อยู่ชั้นอื่นๆก็ไม่มีปัญหาอะไร มีแต่กับกลุ่มนี้ ให้ย้ายห้องเพื่อไปลองเกาะ AP ตัวอื่นดูก็ไม่ไปเพราะเป็นลูกค้าประจำ เจ้าของก็เออออตามไป

พอจะมีวิธีตรวจสอบอย่างไรได้บ้างครับ

- AP ก็เปลี่ยนตัวใหม่แล้ว
    - user ที่เข้าไปเกาะ AP ก็ไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่น่าเต็ม (อันนี้กลุ่มที่มีปัญหาเค้าสงสัย ว่ามันเต็มหรือเปล่าเลยโดนดีดออก เค้าบอกเค้าเป็น IT )

Comment

• ไม่มีใครตอบ
      Last edited by 097577; 3 Nov 2012, 11:37:36. Reason: ไม่มีใครตอบ

Comment

• ผมทำโหลด บาลาน loabalance เราอยาก ทิ้งน้ำหนักให้เส้นใด เส้น 1 ได้ไหมครับผม

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
          ผมทำโหลด บาลาน loabalance เราอยาก ทิ้งน้ำหนักให้เส้นใด เส้น 1 ได้ไหมครับผม
          เหมือนจะเคยเห็นบทความหน้าแรกๆนะครับ

ไม่งั้นก็ลิ้งค์ไปจากหน้าแรกๆนั่นหละครับ

Comment

• ในที่สุดก็หายแฮ้งซะที เหลือแต่ 450Gยังไม่ถอด

Comment

• โอโหเอางี้เลยเหรอครับ

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                ในที่สุดก็หายแฮ้งซะที เหลือแต่ 450Gยังไม่ถอด
                หุหุ ต้นก็เคยทำ เหอๆ

Comment

• อยาก ทราบวิธี ลบ user auto มีไหมครับ

แบบ เวลาหมด แล้วก็ลบ auto อ่ะครับ

ใช้ 750 + userman ครับ

หรือขอวิธีลบเองก็ ได้นะครับ

ผมลง userman 5.0 วันเวลามันค่อนข้างมั่วนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ปรึกษาหน่อยครับ MikroTik RB751U-2HnD ต้องการทำแบบนี้
                    1.ใช้ Modem Router จ่าย internet แต่ไม่จ่าย DHCP
                    2.ใช้ MikroTik RB751U-2HnD เป็นตัวจ่าย AP และ จ่าย DHCP แทน Modem Router ไม่ต้องมี user+password มีแต่ Wireless Security ให้ user เข้าใช้ wireless ได้เลย
                    3.ให้ MikroTik RB751U-2HnD เก็บ Log ตามพรบ.ไปที่ Computer

ไม่ทราบว่าทำได้มั้ย ทำอย่างไร ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by namecat View Post
                      ปรึกษาหน่อยครับ MikroTik RB751U-2HnD ต้องการทำแบบนี้
                      1.ใช้ Modem Router จ่าย internet แต่ไม่จ่าย DHCP
                      2.ใช้ MikroTik RB751U-2HnD เป็นตัวจ่าย AP และ จ่าย DHCP แทน Modem Router ไม่ต้องมี user+password มีแต่ Wireless Security ให้ user เข้าใช้ wireless ได้เลย
                      3.ให้ MikroTik RB751U-2HnD เก็บ Log ตามพรบ.ไปที่ Computer

ไม่ทราบว่าทำได้มั้ย ทำอย่างไร ขอบคุณครับ
                      ทำได้ครับ แต่วิธีทำแนะนำว่าให้อ่านหน้าแรกก่อน ติดขัดตรงไหนค่อยมาถามอีกที

Comment

• เล่าสูกันฟังครับ เผื่อใครเป็นเหมือนกันแต่ไม่ทันได้สังเกต

วันก่อนผมเจอปัญหานิดหน่อยครับ user หมดอายุแล้ว แต่ที่ยังเล่นอยู่ก็เล่นได้ต่อ
                        เปิดเช็คใน usermanager ถูกตัดออกจากหน้า seesion อัตโนมัติไปแล้ว แต่ใน winbox ยังขึ้น Active อยู่ ลูกค้าก็ยังเล่นเนตต่อได้เรื่อยๆ ต้องลบ Active user ออกเอง หรือรอให้ Keep alive timeout ออกไปเองถึงจะขึ้นหน้าล็อกอินใหม่

พยายามหาสาเหตุ เจอว่าผมไม่ได้เซท CoA port ไว้ครับ
                        เซท 2 ที่นะครับให้พอร์ตตรงกัน
                        - winbox > radius > incoming ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกัน
                        - usermanager > Routers ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกั

ทดสอบแล้ว หมดอายุก็จะตัดออกจากระบบให้ขึ้นหน้าล็อกอินใหม่ครับ
                        (ทดสอบกับ Profile ที่เซ็ทหมดอายุเป็น Validity นะครับ ที่เซ็ทเป็น uptime ไม่ได้ลอง)

ผมใช้ ROS 5.20 ครับ

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                          เล่าสูกันฟังครับ เผื่อใครเป็นเหมือนกันแต่ไม่ทันได้สังเกต

วันก่อนผมเจอปัญหานิดหน่อยครับ user หมดอายุแล้ว แต่ที่ยังเล่นอยู่ก็เล่นได้ต่อ
                          เปิดเช็คใน usermanager ถูกตัดออกจากหน้า seesion อัตโนมัติไปแล้ว แต่ใน winbox ยังขึ้น Active อยู่ ลูกค้าก็ยังเล่นเนตต่อได้เรื่อยๆ ต้องลบ Active user ออกเอง หรือรอให้ Keep alive timeout ออกไปเองถึงจะขึ้นหน้าล็อกอินใหม่

พยายามหาสาเหตุ เจอว่าผมไม่ได้เซท CoA port ไว้ครับ
                          เซท 2 ที่นะครับให้พอร์ตตรงกัน
                          - winbox > radius > incoming ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกัน
                          - usermanager > Routers ไปติ๊กไว้ซะแล้วใส่พอร์ตให้ตรงกั

ทดสอบแล้ว หมดอายุก็จะตัดออกจากระบบให้ขึ้นหน้าล็อกอินใหม่ครับ
                          (ทดสอบกับ Profile ที่เซ็ทหมดอายุเป็น Validity นะครับ ที่เซ็ทเป็น uptime ไม่ได้ลอง)

ผมใช้ ROS 5.20 ครับ
                          เดี๋ยวลองเช็คแล้วมายืนยันครับ คงซักหลายวันหน่อย

มีคำถามนะครับทุกท่าน ท่านใดใช้ NAS เก็บ Log ทั้งหมดนี้ *account+dhcp+*hotspot+firewall+*web-proxy

1.ไฟล์มันจะใหญ่มากๆ จนเปิดลำบาดครับดูใน NAS ก็พอได้บ้างนะครับแต่ว่ามันใหญ่มากพอ Export มาที่เครื่องเราแล้วใช้โปรแกรมอะไรเปิดครับ

2.NAS ท่านแบ่งไฟล์ให้เองรึป่าวครับหรอืมันโตขึ้นไปเรื่อยๆ

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                            เดี๋ยวลองเช็คแล้วมายืนยันครับ คงซักหลายวันหน่อย

มีคำถามนะครับทุกท่าน ท่านใดใช้ NAS เก็บ Log ทั้งหมดนี้ *account+dhcp+*hotspot+firewall+*web-proxy

1.ไฟล์มันจะใหญ่มากๆ จนเปิดลำบาดครับดูใน NAS ก็พอได้บ้างนะครับแต่ว่ามันใหญ่มากพอ Export มาที่เครื่องเราแล้วใช้โปรแกรมอะไรเปิดครับ

2.NAS ท่านแบ่งไฟล์ให้เองรึป่าวครับหรอืมันโตขึ้นไปเรื่อยๆ
                            เห็นแวบๆของคนอื่นเค้าแบ่งวันแบ่งไอพีได้ครับ ลองเข้าไปดูครับ

http://mikrotikclub.com/board/index....9.html#msg7259

แก้ไขๆ - ไปอ่านดูแล้วงงๆ คงได้แต่แยกวันไม่แยกไอพี

ของผมคนใช้ไม่เยอะ ใช้ Router ลง Optware+syslog-ng+logrotate
                            logrotate เป็นตัวจัดการแบ่งไฟล์ไม่ให้ใหญ่เกินไป

Last edited by skunkman; 2 Nov 2012, 02:30:06.

Comment

• พอดีผมใช้ NAS Synology อ่าครับไฟล์มันประมาณวันละ 800-1000 MB

ผ่านไป 7 วัน 70-80 GB พอหาวิธีเปิดไฟล์ได้ไหมครับนี่...?

แต่ผมเหมือนจะเห็น Syslog-NG เอาไปลงได้อ่าครับแต่ขออ่านก่อนครับผม

แก้ๆๆ เหมือนมันลงอยู่แล้วนะครับ ขอดูก่อน......เหลือแต่ Logrotate ตั้งไว้ 6 เดือนไม่ใช่ละ -*-

ที่อยากได้ก็แบบท่านทำนั่นหละครับ ถึงจะแต่พอเปิดไหวครับ
                              Last edited by Parona; 2 Nov 2012, 07:29:40.

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ

ผม Config 750gl แบบ DHCP นะครับ

แล้วผมก้ Config Hotspot มันก้ ขึ้นหน้าล็อคอินปกติ ล็อคอินเข้าเล่นเนทได้

แต่พอ ลองทำ userman ผมเปลี่ยน พอร์ต เป็น 81 ตั้งค่าhttp://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75

แล้วก้ มาลองเข้า hotspot ใหม่ ไม่ได้

ผมเลยต้องปิด Hotspot แล้วเข้า userman ถึงจะได้

อยากได้ Config userman อย่างละเอียด

Comment

Working...
                                X