Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่เคยใช้ตัว Wifi แต่แอบมาดู ครับผม เหอๆ

Comment

• ต้นอยากจัด Meeting Mikrotik อ่ะครับ เดี๋ยวไปตามหาสปอนเซอร์ ก่อนเน๊อะ จุดประสงค์คือพบป่ะ แลกเปลี่ยนพูดคุย ประสบการณ์

การวางระบบ ด้วย Mikrotik ^^ สนใจ กันมั้ยครับ ^^

Comment

• ตามคุณต้นมาติดๆครับ บอร์ดนี้ดีมาก

Comment

• อยากไปด้วย คุณต้นซื้อตั๋วเครื่องบินให้ด้วยนะ 55555

Comment

• Originally posted by 323club View Post
            มีคำถามแล้วครับ
            ตัว 750gl กับ 751u-2hnd นี่cpu รอม แรมเหมือนกันไหมครับ มันต่างกันแค่ 751u มีไวไฟใช่ป่าวครับ แล้วทั้งสองตัวนี่รับออนไลน์พร้อมกันได้ถึง 20 ไหมครับ
            มีใครเคยใช้ 751u บ้างครับ ของฟีดแบกหน่อยจ้า
            เหมือนกันทุกอย่างต่างที่ 751U มีไวเลส และ port usb (แต่ไล่หาอุปกรณ์ที่รองรับยากมาก)
            และ HDD ของ 751U เป็น 128 MB ส่วน 750 750GL HDD แค่ 64

ถ้าใช้ userman ไปนานๆ ไม่เคยเคลียร์ log จะเกิดอาการ HDD เต็มได้ ลองถามเจ้าต้นดู
            ตามรูปเป็น 750G ตัว cpu 680 ที่ยกเลิกขายไปแล้วนะครับ

Bad Blocks ของ 751 เจอบ่อยมาก จะว่ามีแทบทุกตัวก็ว่าได้
            แต่ไม่มีผลต่อการใช้งาน

Comment

• พี่โต แล้ว 751U น่าเล่นมั้ย ^^

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                พี่โต แล้ว 751U น่าเล่นมั้ย ^^
                ถ้าเทียบกับ 750GL เพิ่มตังค์ 200 ได้ไวเลส 30 dBm
                HDD เพิ่มขึ้นเท่าตัว แต่เสียแลน GB ไป

แลน GB ไม่ค่อยมีความสำคัญเท่าไหร่หรอก
                ถ้าไม่ได้ใช้เนตระดับ 200 เมก แต่ถ้าใช้ถึงระดับ 200 จริง 750GL หรือ 751G-2HnD ไม่ใช่ตัวที่หมายตามองแน่ๆ

ถ้าใช้ในระดับ office หรือหอพักเล็กๆ 2 ชั้น อย่างน้อยก็ประหยัด AP ไป 1 ครับ

สังเกตุเส้นสีขาวๆ เวลาเปิด TV วาง Mikrotik ข้างๆ TV แทบดูไม่ได้
                ถอดปลั๊กออก เส้นๆที่ว่า ไม่มี

เห็น 751U-2HnD ปล่อย 2100 ไปอย่างไว

Comment

• สำหรับผม 493 g ดีกว่า 1 giga port=9 load balanceมากกว่า 2 ต้องการ wifi +alfa 525 . 3 751u .751g wifi 1 watt ไม่เหมาะสมทำ outdoor,indoor 1 watt +gain antenna 2-2.5 dbi =32 db ทำให้ได้รับบาดเจ็บเป็น ต้อกระจก(อยู่ใกล้ 1-3 metres) usb port อาจใส่ usb wifi athros chipเหมือนกับ 751 g

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                    ใครเคยเจออาการแบบนี้บ่าง

RB 750 GL ใช้งานปกติมาตลอด2-3 เดือน เคย รีบูท 2 ครั้ง ล่าสุดรีโมทจากบ้านเมื่อวานค่ำ ๆ เข้าไม่ได้ แต่เมื่อตอนบ่ายยังเข้าได้อยู่ เลยมาลองเข้าตอนเช้าอีกครั้งก็เข้าไม่ได้อีก เลยต้องตาเหลือกไปที่หน้างานในตอนค่ำอีกวัน พอไปถึงก็มองดูไฟพาวเวอร์ติด แต่ไฟที่ช่อง 1-5 ไม่ติดสักดวง...ซึ่งจริง ๆ มันต้องติดคือช่อง 1 และ 2 (ใช้งานเท่านี้) ลองสลับสายก็แล้วอะไรก็แล้วไม่มีผลใด ๆ ทั้งสิ้น ก็เลยตัดสินใจดึงไฟออกสัก 10 วิ เสียบใหม่....ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ซึ่งปกติมันจะต้องมีไฟ pwr+act ติดหลังจากนั้นก็จะเป็นไฟ 1-5 ติดพร้อมกันและดับ แต่นี่ติดแค่ไฟ act อย่างเดียว ลองอย่างนี้หลายรอบก็ไม่มีผลอย่างอื่น จึงตัดสินใจกดรีเซท มันก็เป็นทองไม่รู้ร้อนอีก เลยลองทำ 15-15-15 ก็ไม่มีไรเกิดขึ้น เอาล่ะครับงานเข้า มึนเลย คิดไรไม่ออกเลยถอดเอากลับมาที่บ้านดีกว่า

หลังจากผ่านไป 1 ชม. ก็เริ่มเสียบไฟใหม่ โอ้.....มายก๊อต มันมีการตอบสนองอย่างปกติ พระเจ้าจ๊อตมันยอดมากเลยรีบเอาสายมาเสียบ ทดสอบการทำงานพร้อมกับระบบเดิมว่ายังอยู่ครบหรือไม่ (เพราะก่อนหน้ากดรีเซทไปด้วย) ก็ปรากฎว่าครบปกติทุกอย่าง เอาละสิยิ่งมึน เลยรีบทำการ แบคอัพ userman + system เดี๋ยวพรุ่งนี้กลับไปเสียบใส่ไว้ที่เดิมดูว่าเป็นอย่างไร แล้วจะมาต่อภาค 2 ครับ

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับเล่าให้ฟังบ้างอยากรู้ว่ามันเป็นไร

จากที่เขียนมาทั้งหมดผมขอเสริมตรงนี้เข้าไปนิดด้วยนะครับมันเกี่ยวเนื่องกันด้วย

คือตัวที่ใช้ผมใช้หม้อแปลงที่ไม่ใช่ของมันเอง เอาหม้อแปลงอื่นมาใช้ 12V 2A ตัวใหญ่กว่าที่ให้มา
                    มันก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาจนมาถึงวันที่มีปัญหานะครับ................

หลังจากที่ผมเอามาลองที่บ้านแล้วเอาหม้อแปลงของมันเสียบก็ปรากฎว่าใช้ได้เลย พอว่างก็ได้เข้า
                    ไปใส่คืนโดยใช้หม้อแปลงที่ไม่ใช่ของมันเสียบ อาการเป็นเหมือนเก่าเลย ดีที่ติดเอาหม้อแปลงมันไปด้วย
                    เลยทำการเปลี่ยนสรุปได้เลยว่าหม้อแปลงตัวใหญ่นั้นมีปัญหา ก็เลยนำหม้อแปลงกลับบ้าน.................
                    หลังจากเอาหม้อแปลงมาลองเทสกับอุปกรณ์อย่างอื่นดู ต้อง งง อีกครั้งเมื่อออุปกรณ์ทุกชิ้นใช้งานได้ปกติ
                    เอามิเตอร์วัดไฟดูก็ใช้ได้ 17.5V (ไม่มีโหลด) เอาครับผมคิดยังไงก็คิดไม่ออกว่ามันเกิดไรขึ้น มึนจิงจิง

มาเล่าอาการให้ฟังไว้เป็นข้อมูลครับ

Comment

• อาการหม้อแปลงก่อนหน้านั้นต้นก็เป็น พอดีว่าจะส่งคืนคุณตี๋ แต่คุณตี๋ เอาของใหม่มาให้ซะงั้น แนะนำ เป็น Adapter ที่มันหนัก อ่ะครับ ดีกว่า switching เยอะ หมายถึงความทนทานนะ แต่ switching ที่แถมมา มันก็ดีตรงที รักษาไฟขาจ่ายเข้าไปตัว Mikrotik ได้นิ่ง เพราะ มันรองรับ ไฟ 100 - 240 V

Comment

• ขอบคุณท่านต้น ท่านโตมากครับ อย่างงี้จัด 751u ไปเลย
                        ตามหาrt n10u ต่อ อิอิ

Comment

• ตามหาrt n10u , new 1000+ bahts

Comment

• Originally posted by cmu2523 View Post
                            ตามหาrt n10u , new 1000+ bahts
                            ขอบคุณครับ

Comment

• คงต้องหาน้องติ๊ก ตัวที่เก่งกว่านี้ แล้วมั้งครับ .... เริ่มจะไม่ไหวแล้ว แนะนำด้วยครับ เอาสัก 100 user online พร้อมๆ กัน

Last edited by GETTO; 8 Nov 2012, 21:46:41.

Comment

• เฝ้าดูต่อไปว่าจะทะลุ 50 user มั้ย สงสารน้องติ๊กจัง

Comment

Working...
                                X