Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก่อนเปิดเชิฟก็ลองเทสสปีดดูหน่อยว่าเน็ตมาครบรึปล่าว
    cpu รันเกือบครึ่ง บิตนี่โหดจริงๆ เพราะฉนั้นบล็อคซะดีที่สุด
    เพื่อความสงบสุขของชาวโลก ^ ^
    แต่ยังงงๆว่า UTorrent ยังขึ้นเครื่องหมายตกใจ
    ทั้งๆที่ Forward port แล้วเรียบร้อย แถมความเร็วก็มาเต็มแม็ก
    ท่านใดเป็นบ้างเนี่ย สงสัยโปรแกรมมันเอ๋อ เพราะบางทีมันก็เขียว

Comment

• เห็นแล้วจี๊ด แบบนี้ต้องหามาลองมั่ง อิอิ

Comment

• ผมขอถามหน่อยครับว่ากราฟแบบนี้ดูยังไง ดูหลายทีละยังไงก็ไม่เข้าใจ

รบกวนท่าน ๆ ทั้งหลายแนะนำหน่อยครับ

Comment

• มีใครพอทราบ ว่าจะซื้อ license Routeros ได้จากใหนบ้างครับ เอาถูกๆเว็บนอกก็ได้ขอให้จ่ายผ่าน Paypal ได้อ่ะครับ

ขอบคุณ...

Comment

• -
            Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 19:26:30.

Comment

• ฝากประชาสัมพันธ์เพื่อนๆสมาชิก Mikrotik หน่อยนะครับ ผมได้ตั้งกระทู้ขอความร่วมมือตอบแบบสอบถามเกี่ยวกับการซื้อ-ขายผ่านเว็บไซต์ในกระทู้ตามลิ้งก์ด้านล่างนี้ ก็ขอเชิญเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านร่วมตอบแบบสอบถามกันครับผม ขอขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผม

http://www.overclockzone.com/forums/...8#post46499418

Comment

• Originally posted by somphongn View Post

เจ้าตัวนี้แหละครับ เร็วระดับ 540+ Mbps "RBSXT"
                เทียบกับ ขนาด สายแลน ต้นว่า ตัวมันน่าจะใหญ่กว่าฝ่ามือไปนิดนึงเนี่ยนะ เหอๆ

Comment

• -
                  Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 19:26:10.

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    ^
                    ^
                    รอติดตามครับผม
                    ปิด Project กลับบ้าน(ห้องซื้อขาย) แล้วนะครับ
                    ดันไปก่อเรื่องไว้ที่ ห้องUBNT เกือบดราม่า -*-
                    นานๆจะแวะเอาผลที่ทดสอบมาฝาก แต่ผิดคิวไปหน่อย ถอยกลับไม่เป็นท่า ^ ^

The Dude เลยต้องปิด Project ไปด้วย
                    ขออภัยด้วยครับผม
                    Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 19:41:40.

Comment

• คนนึงพูดภาคทฤษฎี กับ คนนึงพูดเพราะมีภาคปฏิบัติ อย่างหลังมันน่าเชื่อถือกว่าแน่อยู่แล้ว
                      ยังไงผมว่า พ่อค้านี่รู้ก่อนเพื่อนเลย เพราะมีสินค้าให้ทดสอบและเปรียบเทียบ
                      และผมว่านะ การที่นำมาเสนอหรือแบ่งบันประสบการณ์เป็นสิ่งที่ดี ไม่มีใครผิดหรือใครถูก
                      บางเรื่องรู้เยอะ แต่ไม่เคยลอง บางเรื่องรู้น้อย แต่ลงมือทำมาเยอะ ก็น่าจะไปได้ดีกว่า
                      การโต้แย้งกันมันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ในโลกไซเบอร์ การยอมแพ้ไม่ใช่ทางออกครับ
                      เก็บสิ่งที่รู้ไว้คนเดียว มันก็เท่านั้น เผยแพร่ซะ ดีกว่าเยอะ ทำบุญให้กับคนที่เค้าไม่รู้และไม่เคยลอง
                      ต่อยอดทำประโยชน์ให้กับผู้อื่นได้ไม่มากก็น้อย ประสบการณ์หาซื้อไม่ได้ แต่แบ่งปันได้ ^ ^

และในแง่ด้านการตลาดขาย กลับเป็นผลดีนะครับ ที่มีการรีวิวหรือนำเสนอข้อมูล-->ที่เป็นเรื่องจริง
                      ทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจครับ เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ คงไม่อยากซื้อมาลองผิดลองถูกหรอกครับ

หวังว่าจะได้อ่านบทความดีดีมีประโยชน์อีกนะครับผม ^ ^

Comment

• ความเห็นแตกต่างได้ ไม่จำเป็นต้องมีผู้ชนะหรือ ผู้แพ้
                        ขอโทษ
                        คุณsomphongn ครับ

Comment

• แบ่งปันคนอื่นเป็นเรื่องดีครับ อย่าคิดมาก
                          ถ้าคนอื่นคิดว่าไม่ถูกที่ถูกทางเราก็ไปนำเสนอในที่ของเราเองเลยครับ จะได้ไม่ไปเหยียบเท้าใครเข้า

ผมอ่านแล้วไม่ได้มองว่าเป็นพ่อค้าขายของเลย ผมอ่านแล้วคิดต่อครับ
                          ในราคานี้ ubi เท่าที่ผมรู้มีแต่พอร์ตแลน 10/100 ซึ่งถ้าเอามาใช้ทำลิงค์แบบ ptp ค่า throughput ของไวร์เลสจะสูงแค่ไหนก็ไปติดที่ความเร็วของแลนอยู่ดีครับ
                          แต่พอไปดูของ mikrotik SXT G-5HnD จะมีรุ่นนี้เป็นพอร์ต Gigabit ถ้าเอามาทำลิงค์แบบ ptp ก็เร็วกว่าเห็นๆ เพราะมันไม่ได้ติดเพดานที่ 10/100 เหมือนเดิม
                          อุปกรณ์พวกนี้มันไม่ได้ทำมาสำหรับงาน Internet wifi hotspot อย่างเดียวนี่ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

Comment

• Originally posted by cmu2523 View Post
                            ความเห็นแตกต่างได้ ไม่จำเป็นต้องมีผู้ชนะหรือ ผู้แพ้
                            ขอโทษ
                            คุณsomphongn ครับ
                            รับทราบครับผม ^ ^
                            แต่เรื่องนี่ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ไม่ต้องขอโทษกันก็ได้ครับผม ^ ^
                            (แค่คุณกล้าขอโทษ คุณก็ชนะตัวเองแล้วครับ)

เพียงแต่ผมเห็นแววจะ ดราม่า เลย ฉากหลบออกมาก่อน ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวยาว มันจะไม่ดี
                            เราแชร์กันได้ครับ แต่เรื่องมันเริ่มจะแรง เลยต้องรีบจบ

ยินดีที่ไม่รู้จักครับ คุณ cmu2523 ^ ^

ผมจะเริ่มที่กระทู้ซื้อขายผมก่อนล่ะกันครับ มีเทสอะไรใหม่ๆ ก็จะวางที่กระทู้ตัวเองก่อน
                            ถ้ามีผลเทสอันไหน ที่พอจะเป็นประโยชน์จะแวะเข้ามาแปะให้อ่านกันครับ
                            -The Dude ผมว่ามันมีประโยชน์ทั้งห้อง Mikrotik และ UBNT เลยไปวางให้ทั้ง 2 ห้อง
                            ส่วนวิธีการผมเองยังคงเริ่มศึกษา และคาบเกี่ยวกับพื้นฐาน Network หลายส่วน
                            และเพิ่งใช้งาน ยังต้องทดสอบความเสถียร ด้วย เนื่องจากเป็นการประยุคใช้ร่วมกับ UBNT
                            เลยต้องขอเวลาทดสอบ เพื่อจะได้เขียนออกมาเป็นภาษาง่าย แบบสรุปๆ ได้
                            -NV2 วางที่ห้อง Mikrotik เพราะเห็นว่าเกี่ยวข้องโดยตรง แต่ที่เอาไปวางที่ห้อง UBNT ผมมองในแง่ แชร์ Technology ของอีกค่ายให้ ทางห้อง UBNT
                            และยอมรับว่า Mikrotik ตั้งค่ายากกว่า UBNT เยอะมากๆ
                            Last edited by somphongn; 13 Nov 2012, 22:07:49.

Comment

• The Dude . . . ได้ลองทดสอบกับที่ทำงานผมที่มี ap หลายรุ่นปะปนรวมถึง pc-nb แล้ว ยังถือว่าเป็นโปรแกรม monitor network ที่ดีนะครับ แต่ออกจะใช้งานยากไปสักหน่อยหรือเพราะผมเพิ่งเรียนรู้ก็ไม่รู้เลยเหมือนยาก แต่โดยรวมติดใจครับ จะลองใช้ไปเรื่อยๆ ขอบคุณท่าน somphongn ที่มาไกด์ให้ได้ทราบ ^^

Comment

• มาไม่ทันไม่รู้คุยอะไรกันครับพี่ ๆ .....เอิ๊ก ๆ มีทางเลือกเยอะ ๆ ดีครับ
                                ยี้ห้อไหนก็ได้ขอให้ตอบโจทย์เราได้ อย่าไปคิดมากเปิดใจให้กว้างมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ
                                มีอะไรก็มาจอยกัน.... ๆ

Comment

Working...
                                X