Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครับผม ถ้าไม่มีอะไรหนักหนา ก็คุยกันก่อนได้ครับ

ตอนนี้ ต้นเริ่มล้าๆ บ้างนิดหน่อยนะ เริ่มเพี้ยนกลายเป็นปกติแล้วเหอๆ

Comment

• เท่าไหร่เหรอครับ

Comment

• Originally posted by mrsuthep View Post
        เท่าไหร่เหรอครับ
        งง เท่าไรนี่คืออะไร

Comment

• ใครช่วยผมที...ผมมี 525 อยู่สองตัว อยากทำ P2P

ตามรูป ไม่มีอะไรบังนอกจากมุมตึก...

เสาตัวส่ง สูง 15 เมตร ตัวรับ 15 เมตร

กับระยะทาง 1700 เมตร คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ

-------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ จุดแรก ตัวส่งเป็น 525 + 9dbi สูง 15เมตร ตัวรับเป็น Hi power รับได้ เต็ม 5ขีด ที่ความสูง ตึกชั้น 4 ก็ประมาณ 15 เมตร

ปล.ไม่อยากไป Ubnt เพราะ มีเล่นแค่2คน..อิ อิ

Comment

• ไม่น่าไหวนะท่าน 525 PTOP เนี่ย ลงทุนสักหน่อยเถอะเน๊อะ เหอๆ

Comment

• Originally posted by Nui Sung View Post
              ใครช่วยผมที...ผมมี 525 อยู่สองตัว อยากทำ P2P

ตามรูป ไม่มีอะไรบังนอกจากมุมตึก...

เสาตัวส่ง สูง 15 เมตร ตัวรับ 15 เมตร

กับระยะทาง 1700 เมตร คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ

-------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ จุดแรก ตัวส่งเป็น 525 + 9dbi สูง 15เมตร ตัวรับเป็น Hi power รับได้ เต็ม 5ขีด ที่ความสูง ตึกชั้น 4 ก็ประมาณ 15 เมตร

ปล.ไม่อยากไป Ubnt เพราะ มีเล่นแค่2คน..อิ อิ
              Originally posted by Ton_secmu View Post
              ไม่น่าไหวนะท่าน 525 PTOP เนี่ย ลงทุนสักหน่อยเถอะเน๊อะ เหอๆ

หมดกัน ไม่ได้ช่วยอะไรเลย...คุณต้น - -*

แล้วที่เคยทำๆ อยู่ละครับมันไปได้ไกลขนาดใหนครับ ของสักที...

Comment

• เสามันเป็น omni รอบทิศทาง ไม่เหมาะกับงาน PTP ครับ
                ถ้าเปลี่ยนเป็น grid หรือยากิ
                ก็อย่างลืมว่ามันเป็น mimo 2x2

ใส่เสา gian ไม่เท่ากัน ภาค TX-RX พังไวกว่าปกติ
                ใช้งานให้ถูกประเภทดีกว่า

เอาเสียบไปขุดสระ ขุดได้แต่เหนื่อยและนาน

Comment

• ใครมี Templates คูปองสวยๆ ขอมั่งครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    เสามันเป็น omni รอบทิศทาง ไม่เหมาะกับงาน PTP ครับ
                    ถ้าเปลี่ยนเป็น grid หรือยากิ
                    ก็อย่างลืมว่ามันเป็น mimo 2x2

ใส่เสา gian ไม่เท่ากัน ภาค TX-RX พังไวกว่าปกติ
                    ใช้งานให้ถูกประเภทดีกว่า

เอาเสียบไปขุดสระ ขุดได้แต่เหนื่อยและนาน

เหอๆ ชอบจัง พี่โต บอกว่าเอาเสียมไปขุดสระ เหอๆ

Comment

• PCC loadbalance และ ecmp load balance มันต่างกันยังไงครับ นำไปโหลดบาลานซ์ แล้วเข้า clear OS (ไม่สามารถเพิ่มการ์ดแลนได้) ใช้กับหอพัก50ห้องครับ...ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by utsada View Post
                        PCC loadbalance และ ecmp load balance มันต่างกันยังไงครับ นำไปโหลดบาลานซ์ แล้วเข้า clear OS (ไม่สามารถเพิ่มการ์ดแลนได้) ใช้กับหอพัก50ห้องครับ...ขอบคุณครับ
                        ถามเรื่อง mikrotik หรือเปล่าครับเนี่ย
                        เสี่ยแซมเคยอธิบายให้ฟังอยู่ จับใจความคร่าวๆว่า ECMP มันจะแยก section ออกไปที่แต่ล่ะเส้นเท่าๆกัน
                        ทำให้มีปัญหากับพวก application ที่เกี่ยวกับการระบุ ip เช่น โอนเงินผ่านเนต ถ้า ip ที่ใช้อยู่ สลับไปมา 2 เส้น
                        โอกาสที่โอนสำเร็จแต่ระบบแจ้งไม่สำเร็จ โอนไม่ได้ถูกบล็อค แบบนี้มีสูง
                        ถ้าเกมส์ออนไลน์อย่างไพ่เท็กซัสเนี่ยหลุดกระจายครับ

PCC จะให้เพียงเส้นใดเส้นหนึ่งจนจบการทำงาน

โดยรวมทั่วๆไป script ที่เห็นใช้กันทั่วไปเป็น PCC ครับ (จำผิดจำถูกบ้าง 555+)

http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:PCC
                        http://wiki.mikrotik.com/wiki/ECMP_l...ith_masquerade

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                          ถามเรื่อง mikrotik หรือเปล่าครับเนี่ย
                          เสี่ยแซมเคยอธิบายให้ฟังอยู่ จับใจความคร่าวๆว่า ECMP มันจะแยก section ออกไปที่แต่ล่ะเส้นเท่าๆกัน
                          ทำให้มีปัญหากับพวก application ที่เกี่ยวกับการระบุ ip เช่น โอนเงินผ่านเนต ถ้า ip ที่ใช้อยู่ สลับไปมา 2 เส้น
                          โอกาสที่โอนสำเร็จแต่ระบบแจ้งไม่สำเร็จ โอนไม่ได้ถูกบล็อค แบบนี้มีสูง
                          ถ้าเกมส์ออนไลน์อย่างไพ่เท็กซัสเนี่ยหลุดกระจายครับ

PCC จะให้เพียงเส้นใดเส้นหนึ่งจนจบการทำงาน

โดยรวมทั่วๆไป script ที่เห็นใช้กันทั่วไปเป็น PCC ครับ (จำผิดจำถูกบ้าง 555+)

http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:PCC
                          http://wiki.mikrotik.com/wiki/ECMP_l...ith_masquerade
                          ขอบคุณครับ ผมก็อาศัย script ที่มาจากท่านอื่นมาดัดแปลงเอา (ECMP) ส่วน PCC มีอยู่ท่านหนึ่งใน Mikrotikclub ได้ให้แนวทางไว้ แต่ผมก็มือใหม่ งงๆอยู่

Comment

• RB450G น้องติกงอแงอ่ะครับ อับ Firmware เปลี่ยนหลายตัวแล้ว

อาการ ต้องรีเครื่อง RB ใหม่ถึงจะเข้าเน็ตได้ พอเปิดใช้เน็ตไปสักพัก 10-20 นาที เข้าหน้าเว็บไม่ได้ ต้องรีเครื่องใหม่ถึงจะเข้าได้

อาการนี้มีวิธีแก้มั้ยครับ หรือว่าส่งเคลมโลด

Comment

• ^
                              ^
                              ผมเคยเป็นนะ แต่หวยไปออกที่โมเด็มครับ เปลี่ยนใหม่แล้วหาย
                              ถ้าโมเด็มปกติ + คอนฟิกเดิมๆแล้วยังค้างนะ ก็น่าจะเป็นที่เครื่องแล้วล่ะครับ
                              ไม่รู้ว่าใส่คริปอะไรไปบ้างครับผม

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                ^
                                ^
                                ผมเคยเป็นนะ แต่หวยไปออกที่โมเด็มครับ เปลี่ยนใหม่แล้วหาย
                                ถ้าโมเด็มปกติ + คอนฟิกเดิมๆแล้วยังค้างนะ ก็น่าจะเป็นที่เครื่องแล้วล่ะครับ
                                ไม่รู้ว่าใส่คริปอะไรไปบ้างครับผม
                                ใชเป็น Cable 3.0 ครับ ต่อแล้วรับ DHCP เอา

ไม่ใส่สคริปอะไรเลยครับ Reset ค่าโรงงานแล้วก็ไปปรับ hotspot เลย แต่เล่นไปสักพักเงียบ....

ก่อนน่านี้ไม่เป็น ไม่รู้ว่าไปลงตัว 6.0Rc3 รึเปล่า เดียวลองงมๆหาวิธีล้างแบบหมดจดดูก่อนครับ ^^

Comment

Working...
                                X