Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Ton_secmu View Post
    ทุกท่าน ใครเคยสัมผัสเจ้าตัวนี้บ้างครับ

http://www.sys2u.com/Product.php?Pro..._ZyWALL-USG-50
    UTM Firewall แนะนำเป็นตัวอื่นดีกว่าครับ

Comment

• วันนี้ย้าย จาก RB750 มาใช้ RB750UP
      สายไฟโล่งขึ้นเยอะ ^ ^

ถ้าไปเสียบกับคอม เครื่อง Mikrotik จะไม่จ่ายไฟ
      แต่ถ้าเอาไปเสียบกับ AP ก็จะจ่ายไฟให้ AP อัตโนมัติเลยครับ

ปกติช่องแลนที่ Mikrotik ไฟจะติดเป็นสีเขียว
      แต่ถ้าช่องใหนจ่ายไฟ PoE ก็จะติดเป็นสีแดง

LAN1 - Modem
      LAN2 - PC
      LAN3 - AP (PoE)
      Last edited by somphongn; 28 Nov 2012, 20:44:11.

Comment

• มันจะมีผลระยะยาวไหมพี่

Comment

• Originally posted by jaion View Post
          มันจะมีผลระยะยาวไหมพี่
          Mikrotik จะรับแรงดันไฟได้ ตั้งแต่ ยกตัวอย่าง
          RB450G = 10-28 Volts
          RBSXT G-2HnD = 8-30 Volts

แต่หาอ่าน Spec ของ UBNT เกี่ยวกับ Power แล้วยังหาไม่เจอ
          แต่เท่าที่ผมใช้งานจริงเกี่ยวกับ UBNT
          UBNT นั้น จะให้ PoE บางรุ่น เป็นตัว 15Volts
          บางรุ่น เป็นตัว 24Volts

หลายครั้งผมเองก็ใช้ สลับไปสลับมา ดูที่ความยาวสาย LAN เป็นหลัก
          สายยาวมากๆ ใช้ 24Volts สายสั้นๆใช้ 15Volts (สายสั้นใช้ 24Volts ก็ได้เหมือนกันครับ)

ผมเลยเข้าใจว่า UBNT เองก็รับแรงดันได้ช่วงกว้างเหมือนกัน อย่างน้อยก็ 15-24Volts

RB750UP จะจ่ายไฟออก ที่มีแรงดัน 24Volts ตาม Adaptor ที่เสียบเข้ากับตัวเครื่อง และกระแส 500mA ต่อ Port

เพราะฉนั้น แรงดัน 24Volts อยู่ในช่วงของแรงดันที่ UBNT รับได้

สรุป ไม่มีผลในระยะยาวครับผม

ผลระยะยาวก็คือ
          PoE ผมเหลือบานเลยครับ ^ ^
          Last edited by somphongn; 28 Nov 2012, 23:35:42.

Comment

• อัยยะ...อย่างนี้ก็ประหยัดเงินค่า poe ได้หลายบาทเลยที่เดียว ไอเดียแจ่มครับพี่
            ขอซื้อ poe 24v1A Reset ซักตัวได้ไหมครับ เอาราคาเบา ๆ นะครับ
            Last edited by jaion; 28 Nov 2012, 23:39:01.

Comment

• 555+

มันไม่อย่างนั้นน่ะสิครับ
              UBNT เค้า ไม่ได้ขาย AP แยกกับ PoE น่ะสิครับ Mikrotik เองก็ด้วย T_T

PoE 24Volts Reset นั้นไม้เด็ดเลยครับ
              ขายไปนี่ต้องปีนเสาอย่างเดียวเลยน่ะนั่น ^ ^

เก็บไว้ยามป่วยยามใข้ อิอิ
              Last edited by somphongn; 28 Nov 2012, 23:42:10.

Comment

• 555 ผมก็แอบแซวเล่น ๆ เท่านั้นครับ เพราะคิดว่ายังไงพี่ก็ไม่เหรอ เวลาขายทอดตลาดไม่มี poe ราคาตกแน่ ๆ

Comment

• น่าสนใจ ของต้นเองมันก็วุ่นวายอยู่มาก ปลั๊กพ่วงไม่พอ เหอๆ

Comment

• ว่าแต่ RB750 ตัวที่ถอดออกปล่อยไหมครับพี่ สนใจ อิอิ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                      มันทำได้ทุกรุ่น ใช้ user ใน winbox และ userman เดียวกัน
                      เรียกแบบนี้ว่า multi hotspot
                      เช่น
                      ether1=wan1
                      ether2=192.168.1.100-192.168.1.254
                      ether3=192.168.50.10-192.168.50.254
                      ether4=10.5.50.10-10.5.50.254

หรือลองดูทำนี้ก็ได้ครับ เลือกสร้างอีกวง hotspot ที่ ether 6

http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=14090

ส่วนตัวผมใช้ 751U-2HnD แยกวงไวเลสไว้อีกวง และแลนไว้แชร์ไฟล์ในระบบ
                      ok เลยครับ
                      ขอบคุณครับ... ตอนนี้ผมทำ multi hotspot ได้แล้ว

แต่ติดปัญหาอีกแล้วคือ
                      RB1100 ผมทำ Hotspot1 ที่ ETH6 และ Hotspot2 ที่ ETH8
                      ETH7 ผมทำเป็น switch โดยชี้ master port ไปที่ ETH6
                      แต่ ETH9 กับ 10 มันไม่ยอมให้ ETH8 เป็น master port น่ะครับ แก้ไขได้อย่างไรครับผม

ยิ่งเซ็ทยิ่งมัน
                      Last edited by no_coke; 29 Nov 2012, 10:10:53. Reason: แก้ไขคำผิด

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                        Mikrotik จะรับแรงดันไฟได้ ตั้งแต่ ยกตัวอย่าง
                        RB450G = 10-28 Volts
                        RBSXT G-2HnD = 8-30 Volts

แต่หาอ่าน Spec ของ UBNT เกี่ยวกับ Power แล้วยังหาไม่เจอ
                        แต่เท่าที่ผมใช้งานจริงเกี่ยวกับ UBNT
                        UBNT นั้น จะให้ PoE บางรุ่น เป็นตัว 15Volts
                        บางรุ่น เป็นตัว 24Volts

หลายครั้งผมเองก็ใช้ สลับไปสลับมา ดูที่ความยาวสาย LAN เป็นหลัก
                        สายยาวมากๆ ใช้ 24Volts สายสั้นๆใช้ 15Volts (สายสั้นใช้ 24Volts ก็ได้เหมือนกันครับ)

ผมเลยเข้าใจว่า UBNT เองก็รับแรงดันได้ช่วงกว้างเหมือนกัน อย่างน้อยก็ 15-24Volts

RB750UP จะจ่ายไฟออก ที่มีแรงดัน 24Volts ตาม Adaptor ที่เสียบเข้ากับตัวเครื่อง และกระแส 500mA ต่อ Port

เพราะฉนั้น แรงดัน 24Volts อยู่ในช่วงของแรงดันที่ UBNT รับได้

สรุป ไม่มีผลในระยะยาวครับผม

ผลระยะยาวก็คือ
                        PoE ผมเหลือบานเลยครับ ^ ^
                        ส่ง 750 มาเป็นมือสองให้ผม ดีกว่ามั้งพี่ เริ่มหัดอยู่เลย ครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                          ขอบคุณครับ... ตอนนี้ผมทำ multi hotspot ได้แล้ว

แต่ติดปัญหาอีกแล้วคือ
                          RB1100 ผมทำ Hotspot1 ที่ ETH6 และ Hotspot2 ที่ ETH8
                          ETH7 ผมทำเป็น switch โดยชี้ master port ไปที่ ETH6
                          แต่ ETH9 กับ 10 มันไม่ยอมให้ ETH8 เป็น master port น่ะครับ แก้ไขได้อย่างไรครับผม

ยิ่งเซ็ทยิ่งมัน

แนะให้เป็นแนวทางนะครับ
                          -Add Bridge
                          สังให้ Port ที่ต้องการ ให้อยู่บน Bridge เดียวกัน

-สังจ่าย DHCP ที่ Bridge
                          -ทำ Hotspot ที่ Bridge Interface

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                            แนะให้เป็นแนวทางนะครับ
                            -Add Bridge
                            สังให้ Port ที่ต้องการ ให้อยู่บน Bridge เดียวกัน

-สังจ่าย DHCP ที่ Bridge
                            -ทำ Hotspot ที่ Bridge Interface
                            แล้วทำ multi hotspot มันจะ ทำให้ กินแรมและ CPU มากมั้ยครับ

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                              ต้นไม่เคยเจอเคสนี้แฮะ เป็นยังไงหว่า... ช่วยแถลง หน่อย

เผื่อพี่ๆน้องๆเราในนี้เจอมั่ง ^^
                              เคยเจอเหมือนกัน เครื่อง hang ไปเลย

Comment

แล้วทำ multi hotspot มันจะ ทำให้ กินแรมและ CPU มากมั้ยครับ

จะ Multi hotspot หรือ Hotspot เดียว add เข้ามาได้เลยครับ ไม่มีผลครับผม
                                CPU จะทำงานหนัก ก็เมื่อมีการบีบ(จำกัด) bandwidth ของ User ครับผม

งงๆ ไม่รู้เข้าใจหรือเปล่า ^ ^

Comment

Working...
                                X