Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ubonbuy View Post
    ผมใช้แต่ dyndns ครับ ไม่รู้ใช้ได้ด้วยกันรึป่าว เอามั๊ยครับ
    เอาๆ พี่อันไหนใช้งานได้ ต้นเอาหมดแหละ ลองมาหลายอันละ เหอๆ

Comment

• ละก็ขอ วิธีทำด้วยก็ดีนะพี่ ว่าเอาไป สคริป ไปใส่ตรงไหน ยังไง

ตั้ง สแกดูล ตรงไหน ประมาณนี้เน๊อะ อิอิ

Comment

• สงสัย ISP มันเปลี่ยน DNS ของต้น ก็เลยเข้าไปไม่ได้ ซะละ

Comment

• :local ddnsuser "xxxxxxx"
          :local ddnspass "2xxxxx"
          :local theinterface "pppoe-out1"
          :local ddnshost "xxxx.dyndns.info"

:local ipddns [:resolve $ddnshost];
          :local ipfresh [ /ip address get [/ip address find interface=$theinterface ] address ]
          :if ([ :typeof $ipfresh ] = nil ) do={
          :log info ("DynDNS: No ip address on $theinterface .")
          } else={
          :for i from=( [:len $ipfresh] - 1) to=0 do={
          :if ( [ick $ipfresh $i] = "/") do={
          :set ipfresh [ick $ipfresh 0 $i];
          }
          }

:if ($ipddns != $ipfresh) do={
          :log info ("DynDNS: IP-DynDNS = $ipddns")
          :log info ("DynDNS: IP-Fresh = $ipfresh")
          :log info "DynDNS: Update IP needed, Sending UPDATE...!"
          :local str "/nic/update?hostname=$ddnshost&myip=$ipfresh&wildcard=NOCHG&mx=NOCHG&backmx=NOCHG"
          /tool fetch address=members.dyndns.org src-path=$str mode=http user=$ddnsuser \
          password=$ddnspass dst-path=("/DynDNS.".$ddnshost)
          :delay 1
          :local str [/file find name="DynDNS.$ddnshost"];
          /file remove $str
          :global ipddns $ipfresh
          :log info "DynDNS: IP updated to $ipfresh!"
          } else={
          :log info "DynDNS: dont need changes";
          }
          }

/system script run dynDNS

Comment

• ขอบคุณมากครับพี่ เด๊ย่วต้นกลับไป ที่ หน้างาน ก่อน นะครับ เดี่ยวเอาไปแปะ ตอนนี้เริ่มสับสนกับชีวิตละ อันนี้ส่วนนึง เหอๆ

Comment

• แล้วเราใช้แบบนี้ มันรับประทาน ค่าอัพเราเยอะมั้ยครับ เกิน 100K ก็น่ากลัวเหมือนกันนะ เหอๆ

Comment

• ไซด์งานเยอะจัด รวยลายตาเลยท่านต้น ^ ^
                ไม่กิน CPU หรอกครับ changeip ผมตั้งไว้ครึ่งชั่วโมง
                ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆ โทรบอกทางบ้านปิดเปิดสวิชต์ซะเลย

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ไซด์งานเยอะจัด รวยลายตาเลยท่านต้น ^ ^
                  ไม่กิน CPU หรอกครับ changeip ผมตั้งไว้ครึ่งชั่วโมง
                  ถ้าเข้าไม่ได้จริงๆ โทรบอกทางบ้านปิดเปิดสวิชต์ซะเลย
                  อ่อ CPU ไม่เท่าไรครับ แต่เป็นห่วงขาอัพ เดี๋ยวเอาไว้กลับเชียงใหม่ก่อนครับ เดี่ยวมา เช็คอีกที ^^

Comment

• กินเยอะอยู่นะครับ อย่าว่าแค่ 100 สแตนบายเฉยๆ 40-60 เข้าคอนฟิกมีถึง 1.5 Mbps แล้วแต่ขาอัพนะครับ ถ้า ขาอัพน้อยจะคอนฟิกช้า นิดๆ

เปิด หน้าต่าง nat ยัง 400 เลย แต่รู้สึกถึงความเร็วได้เลยครับ เพราะขาอัพ 5Mbps
                    Last edited by ubonbuy; 6 Dec 2012, 18:16:06.

Comment

• ผมขอถามเรื่อง Log พรบ คอมพิวเตอร์ 2550

ตัวเก็บ Log ที่ใช้ซอฟแวล์หรือฮาดแวล์ที่เก็บ Log ได้ แต่ไม่คอมพาย พรบ คอมพิวเตอร์ 2550 อยากทราบว่าถ้าเกิดเรื่องขึ้นมาจริงๆศาลเขาจะรับฟังข้อมูลในการเก็บ Log ที่ไม่คอมพาย พรบ คอมพิวเตอร์ 2550 หรือป่าวครับ เพราะถ้าซื้อตัวเก็บ Log ของพวก softnix , saran มันสู้ไม่ไหวจริงๆอ่ะครับ ใครใช้แบบไหนบ้างช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

• คดี มีเยอะเยะ ถ้าไม่มีคนฟ้องร้อง เค้าไม่มาเสียเวลากับเราหรอกครับ

Comment

• Originally posted by pumpradit View Post
                          ผมขอถามเรื่อง Log พรบ คอมพิวเตอร์ 2550

ตัวเก็บ Log ที่ใช้ซอฟแวล์หรือฮาดแวล์ที่เก็บ Log ได้ แต่ไม่คอมพาย พรบ คอมพิวเตอร์ 2550 อยากทราบว่าถ้าเกิดเรื่องขึ้นมาจริงๆศาลเขาจะรับฟังข้อมูลในการเก็บ Log ที่ไม่คอมพาย พรบ คอมพิวเตอร์ 2550 หรือป่าวครับ เพราะถ้าซื้อตัวเก็บ Log ของพวก softnix , saran มันสู้ไม่ไหวจริงๆอ่ะครับ ใครใช้แบบไหนบ้างช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับผม
                          สำหรับปลาตัวเล็กๆหรือคนขายสัญญาณเน็ตอย่างเราๆนะครับ
                          ถ้ามันเกิดเหตุขึ้นมาจริงๆแล้ว...ยากครับ ที่จะไปต่อกรกับกฏหมายได้ ถ้าเค้าจะหาคนรับผิดจริงๆ เราไม่รอดหรอกครับ

เคยลองคิดแล้วคิดอีกครับ กฏหมายนี้มีไว้แล้วใช้ได้จริงหรือ ..อาจจะได้ในบางกรณีและอาจจะไม่ได้ในบางกรณี
                          พวก ISP ใหญ่ๆ เค้าเก็บ Log แบบไหนกัน ??

http://www.comfixclub.com/%E0%B8%A5%...free-wifi-tot/

ถ้ามีผู้ร้ายรายหนึ่ง ตั้งใจจะทำผิดกฏหมายทางอินเตอร์เน็ต ก็แค่หาชื่อบัตรประชาชนใครก็ได้ในเน็ต
                          ซึ่งง่ายมาก แล้วเอาไปกรอก อีเมลล์ก็แบบไร้ตัวตน ถ้ากลัวเค้าเช็คตอนสมัครเมลล์ ก็ไปเล่นร้านเน็ตซะ
                          แค่นี้ก็สมัครไวไฟฟรีได้แล้ว
                          จากนั้นลงมือ ...สำเร็จเสร็จแล้ว ก็ Format ล้างเครื่องลงวินโดว์ใหม่ จะมีใครบอกได้ไม๊ ??
                          ว่าเค้าจะตามคนร้ายกันยังไงทีนี้ คิดได้ทางเดียวนั่นแหละ ..ไปตามเจ้าของบัตรที่ใช้สมัครมา
                          ไม่ต้องบอกต่อก็พอรู้จะเป็นยังไงสำหรับตอนจบ

แค่นี้... Log File ที่เก็บๆกันนี่....จะมีความหมายอะไร

แต่ทำไมล่ะ !? ในเมื่อ ISP เก็บไป ก็ไม่สามารถใช้ได้สมบูรณ์ 100% แล้วเค้ายังลอยนวลอยู่ได้
                          ไม่เคยเห็นพวก ISP โดนข้อหาอะไรสักที และก็ไม่เคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับเรื่องผิด พรบ. สักกะนิดเดียว

ในที่นี้...ผมว่า แค่เรามีหลักฐานว่า ไม่ใช่เรานะที่ทำ แต่เป็น นาย ก. นาย ข. นู่นที่ทำ ก็โชว์หลักฐาน
                          ไปตามรายละเอียดที่มี IP Mac นี้ เวลา วันเดือนปีนี้ ที่ลงมือ ถ้าเป็นลูกค้าประจำก็ดีไป ตามตัวไม่ยาก
                          แต่ถ้าเป็นพวกซื้อบัตรรายวันหรือปล่อยให้เล่นฟรีๆ จะให้เค้าเอาสำเนาบัตรมาซื้อหรอ ยากซะละ
                          ถึงเอาสำเนามาจริง การปลอมแปลงก็ไม่ใช่เรื่องยาก แค่เปลี่ยนชื่อนามสกุลที่อยู่ photoShop ช่วยได้
                          ในเมื่อมีแค่ IP Mac เราจะไปหาตัวคนร้ายที่ไหนมาให้

สุดท้ายก็เหมือนกับ ISP ใหญ่ๆ ที่เค้าปล่อยสัญญาณนั่นแหละครับ
                          แต่กระนั้น ตามกฏหมายเค้าว่าไว้ ต่างกรรมต่างวาระกัน เอามาอ้างไม่ได้
                          เหมือนโดนจับหมวกกันน็อค แล้วบอกเราบอกว่า ทีคนนั้นที่ขี่ผ่านไปยังไม่ใส่เลย
                          พี่หนวดก็ไม่ปล่อยเราหรอก

ร่ายมาซะยาว....สรุป ไม่มีทางทำให้ตรงตาม พรบ. แป๊ะๆได้เลยครับ ก็แค่ยืนยันว่าเราไม่ได้ทำเอง
                          จากนั้น ก็อยู่ที่ผู้ถือกฏหมาย เค้าจะเห็นผิดหรือเห็นชอบ เท่านั้นเอง
                          ...ทั้งนี้อยู่ที่ความหนาของเส้นก๋วยเตี๋ยวละมั้ง - -*

Comment

• ขอบคุณมากๆครับผม แต่ก็นะเจ้าของตึกดันถามว่าเก็บ Log พรบ คอมพิวเตอร์ 2550 ผมละไม่อยากตอบเลยอ่ะ แล้วที่สำคัญเป็นญาติกันด้วย เหอะะะ

Comment

• ความรู้ทั้งนั้นเลย

Comment

• ช่วยด้วยครับเก็บlog mikrotik750 ด้วยโปรแกรม syslog Watcher ไม่ได้คับผมลองตั้งค่าตามที่ท่านอื่นโพสแต่ก็ได้แค่นี้คับผิดพลาดตรงไหนช่วยชี่แนะด้วยนะครับ ปวดสมอง ขอบคุณล่วงหน้าคับ untitled.jpg

Comment

Working...
                                X