Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chin177 View Post
    ผมเองจะไม่พยายามสร้างเงื่อนไขให้กับ mk มากนัก เพราะว่าสักวันเกิดมันงองแงขึ้นมาจะจำไม่ได้เลยว่าทำอะไรให้มันไปบ้าง พวกสคริปนะครับไม่เอาเลย อีกอย่างยิ่งสร้างมากมันก็จะทำให้เครื่องทำงานหนักอีกด้วยสิ เอาแบบ ชิว ชิว ดีกว่า
    export fille ออกมาเก็บไว้ได้คับ คลิปมากยิ่งหาก manage queue มาทำให้ cpu สูง แต่ก็ไม่มาก

Comment

• วันปกติ ทีไร 750G ในสังกัดต้น ก็แทบจะตายละ พี่ๆ ท่านใด ที่จะ ปลด 450 บอกต้นนะครับ

Comment

• ปีใหม่นี้ มันตาย ทั้งระบบ แน่ๆ เหอๆ

Comment

• Originally posted by bombon View Post
          ขอถามครับ ถ้าผมตั้งให้ ยูสเซอนึง ใช้ได้พร้อมกันสองเครื่อง มันจะกินค่า ดาวโหลด อัพโหลด เพิ่มไหมครับ สมมติ ผมตั้งไว้ยูสเซอร ที่256k/2mถ้าเขาออนพร้อมกันสองเครื่องมันจะ แบ่งเรทกันเองใน ที่ผมตั้ง 256k/2m หรือปล่าวครับ หรือจะมาแบ่งจากคนอื่นไปอีกครับ
          Originally posted by jaion View Post
          หาร 2 ครับท่านสบายใจได้เลย
          ขอถอนคำพูดด้วยนะครับ....เฮ้อ ๆ

Originally posted by skunkman View Post
          แต่ละเครื่องจะได้ความเร็ว 256k/2m เหมือนปกติไม่หารสองครับ

จะเห็นในหน้า Active ว่ามี user เดียวกันใช้งาน 2 ไอพี (จะอยู่คนละ item กันครับ)
          ส่วนความเร็วสังเกตุได้จากใน Queue ครับ แต่ละไอพีด้านบนจะได้ความเร็ว 256k/2m
          ถูกต้องตามที่ท่าน skunkman พูดเปะ เมื่อกี่พึงลอง Test ดูวิ่งเท่ากันเลย ต้องขออภัยท่านด้วย....ที่ให้ข้อมูลผิดไป ข้าน้อยผิดไปแย้ว

ไม่หารสองจริง ๆ
          Last edited by jaion; 12 Dec 2012, 22:27:07.

Comment

• ครับ ตอนนี้ ผมไม่ได้เปิดให้แล้ว บอกเขาไปว่าทำไม่ได้ ครับ
            คำถามต่อครับ
            การที่เราทำ ฮอทสปอท แบบนี้ทาง isp เข้าจะรู้ไหมครับ ว่าเราเปิดไว้ครับ mac มันจะไปถึง ผู้ให้บริกามรไหมค่รับผม

Comment

• Originally posted by max0405 View Post
              export fille ออกมาเก็บไว้ได้คับ คลิปมากยิ่งหาก manage queue มาทำให้ cpu สูง แต่ก็ไม่มาก

ดีเลยครับที่ตอบมาแบบนี้ ว่าจะถามมานานนึกไม่ออก

การที่บอกว่าเราสามารถ export fille ออกมานั้นเพื่อที่จะวันใดวันหนึ่งเครื่องนั้น มีปัญหาเราก็เอาใส่กลับเข้าไป ถูกต้องนะครับ

คำถามผมคือ แล้วถ้าเราเอาไฟล์ที่ได้นั้น ไปใส่เครื่องที่เราต้องการจะให้มันเหมือนกันได้หรือไม่ เอารุ่นเดียวกันนี่แหละ...........

แล้วถ้าคนละรุ่นได้ด้วยหรือเปล่าครับ คิคิ ถือโอกาสถามเีสียเลย.......

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                ดีเลยครับที่ตอบมาแบบนี้ ว่าจะถามมานานนึกไม่ออก

การที่บอกว่าเราสามารถ export fille ออกมานั้นเพื่อที่จะวันใดวันหนึ่งเครื่องนั้น มีปัญหาเราก็เอาใส่กลับเข้าไป ถูกต้องนะครับ

คำถามผมคือ แล้วถ้าเราเอาไฟล์ที่ได้นั้น ไปใส่เครื่องที่เราต้องการจะให้มันเหมือนกันได้หรือไม่ เอารุ่นเดียวกันนี่แหละ...........

แล้วถ้าคนละรุ่นได้ด้วยหรือเปล่าครับ คิคิ ถือโอกาสถามเีสียเลย.......
                การ backup config มี 2แบบ
                แบบที่1 ข้อดีทำง่ายแค่กด ข้อเสียคือเมื่อ backup แล้วไม่สามารถดู Config file backup ได้

แบบที่2 ข้อดีคือ Config file backup สามารถเปิดดูได้ และสามารถนำไปใช้กับเครื่องอื่นได้ แนะนำเปิด Config file backup ด้วย Notepage แล้วแก้ในส่วน mac address ของ Interface เครื่องใหม่แล้ว แล้วนำไปใช้ได้

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                  ครับ ตอนนี้ ผมไม่ได้เปิดให้แล้ว บอกเขาไปว่าทำไม่ได้ ครับ
                  คำถามต่อครับ
                  การที่เราทำ ฮอทสปอท แบบนี้ทาง isp เข้าจะรู้ไหมครับ ว่าเราเปิดไว้ครับ mac มันจะไปถึง ผู้ให้บริกามรไหมค่รับผม
                  ไม่ถึงครับผม mac มันจบตั้งแต่ต่อเข้า modem แล้วครับ ถึง isp จะพอร์ตมาดูโมเด็ม
                  ก็เห็นแค่ mac mikrotik ตัวเดียวแค่นั้นเอง
                  แต่ถ้า จนท.เค้าผ่านมาหน้าบ้านเราเมื่อไหร่ ละเห็นส่งส่งสูงๆหน่อย อันนั้นละเป็นเรื่องครับ
                  ทางที่ดีถ้ามีตัวเลือก ก็เลี่ยงๆ tot ครับ เค้าว่าเฮี๊ยบสุด เจ้าอื่นๆไม่ว่าอะไรนะ

Comment

• เพราะผมใช้ totน่ะครับ เลยถามก่อน ครับ หวิวๆอยู่ แต่อยู่ชายแดน รถไม่ค่อยผ่านมาเท่าไหร่แอบเอา แผงทีวีใส่ด้วย พลางตา เอิ้กๆๆ

Comment

• ลองแล้วมะได้เลยยย
                      Last edited by bkkisan; 13 Dec 2012, 19:17:28.

Comment

• ู^
                        ^
                        ยอดเยี่ยมมาก ^ ^ แบบนี้ต้องลอง

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                          ู^
                          ^
                          ยอดเยี่ยมมาก ^ ^ แบบนี้ต้องลอง
                          อย่าลองเลยท่าน มันมะได้ละครับ user มันก้กลับมาเข้าได้เหมือนเดิม สรุปแล้วคง ไม่พ้น userman 5555

Comment

• ลองไรกันครับ ลองด้วยดิ

Comment

• http://mikrotikclub.com/board/index....ic,2918.0.html

ถ้าเจ้า 210 หาซื้อไม่ได้แล้ว มีตัวนี้มาแทนครับ แพงกว่าเดิมหน่อยนึง

Comment

• mt750 ผมรวนมากเลครับ งงจิงๆ ตั้ง pppoe disconnect เองอยู่เรื่อยเลยครับ ดูที่ log ครับ เกิดจากอะไรครับ เกี่ยวกับเวบล่มหรือปล่าวครับ

Comment

Working...
                                X