Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ผมไม่เคยใช้ RB450 เลย ซื้อกะคนขายในคลับนี้แหละ ครับ ตอนซื้อเขาคอนฟิกให้ทุกอย่าง เพราะผมไม่เป้น
    RB450 ip 192.168.88.1 ตั้งเป็น hosport คนขายทำให้ทั้งหมด
    ผมต่อ internet modem ip 192.168.0.254 ของcat ซึ่งเล่นเน็ตได้เลย เข้าขช่องที่1 ตามที่คนขายบอก
    ช่อง2 RK m2 omi 9 dbi ip 192.168.88.2 ต่อเข้าช่องที่2 คนขายบอก -- set made ap brige mode DNS ใส่ 192.168.88.1 ---
    เปิดได้เกิน 1วันหรือเข้าวันที่2 อาการคือ เอา alfa เชื่อต่อได้ ปกติ แต่ พอเราเข้าเว็บผ่าน ie chome firefox ?? ไม่ขึ้นหน้า login ที่ให้ใส่ยูเซอร์พาส มันจะเป็นหน้าเว็บขาวๆๆเหมือนเน็ตไม่มา เอาเครื่องคอมต่อเข้ากับ RB450 ก็เป็นเหมือนกัน
    winbox เข้าได้ปกติ
    ทีนี้ ลอง พิมพ์ 192.168.88.1 คือ ip RB450 ก็สามารเข้าหน้า login ที่เราตั้งไว้ได้ ใส่ ยูเซอร์กับพาสก็เข้าใช้งานได้ปกติ
    สรุป ถ้าเกิดเปิดเครื่องเกิน2วันจะมีอาการ เข็คดูแรม ซีพียู ก็ ปกติดี วิธีแก้ก็คือ สั่งรีสตาทRB450ใหม่ก็ใช้ได้ 2วันก็จะเป็น พึ่งสั่งมาไม่ถึง10วัน

ผมขอความช่วยเหลือ จากทุกท่านในคลับนะครับ ให้คำปรึกษาหน่อย
    หรือท่านไดสามารถคอนฟิกตัวRB450ได้เอง ขอความกรุณาด้วยนะครับ
    PM เบอร์มาครับเด่ผมจะโทรกลับ

Comment

• ถ้าไม่มีอะไรสำคัญหรือใช้ radius นอก ผมว่ารีเซ็ทแล้วทำตามหน้าแรกเลยฮะ
      ถ้าพอเข้าใจเรื่องเน็ตเวิร์คนิดหน่อย ผมว่างม ๆ ก็น่าจะทำได้นะครับ แล้วติดตรงไหน พี่ ๆ ในนี้คงน่าจะช่วยได้

Comment

• สนใจตัว mikrotik ครับ ไม่ทราบว่าพอจะทำแบบนี้ได้ไหม พอดีทำโรงแรมขนาด 40 ห้อง
        - สร้าง user/pass ล็อคไว้สำหรับแขกแต่ละห้องเลย จำกัดความเร็ว
        - บาง mac address ไม่ต้องจำกัดความเร็ว(ให้พ่อแม่เล่นเกม ดูยูทูป บนไอแพด )
        - remote เข้ามาจัดการได้ (พอดีไม่ได้กลับมาบ้านบ่อยๆครับ)

แล้วไม่ทราบว่ารุ่นไหนดี จะได้ซื้อเลย

Comment

• rb1200

Comment

• สนใจตัว mikrotik ครับ ไม่ทราบว่าพอจะทำแบบนี้ได้ไหม พอดีทำโรงแรมขนาด 40 ห้อง
            แล้วไม่ทราบว่ารุ่นไหนดี จะได้ซื้อเลย
            เผื่ออนาคตเอารุ่นกลางๆ RB450G ครับ active ได้ 50 user
            RB750GL ได้แค่ 20

- สร้าง user/pass ล็อคไว้สำหรับแขกแต่ละห้องเลย จำกัดความเร็ว
            ถ้าไม่จำกัดเรื่องเวลา ใช้ winbox สร้าง user เลย user ก็เป็นหมายเลขห้อง pass แล้วแต่กำหนด

- บาง mac address ไม่ต้องจำกัดความเร็ว(ให้พ่อแม่เล่นเกม ดูยูทูป บนไอแพด )
            เรียกแบบนี้ว่า bypass ครับ ไม่ต้อง log in ไม่ต้องกำหนดความเร็วไว้

- remote เข้ามาจัดการได้ (พอดีไม่ได้กลับมาบ้านบ่อยๆครับ)
            ddns ครับ

Comment

• สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าทุกๆท่านครับผม

Comment

• Happy New Year ทุกท่านนะครับ คิดสิ่งใดขอให้สมหวังดังใจทุกประการ

Comment

• ้happy new year and happy new (meer) ครับ

Comment

• สวัสดีปีใหม่ ขอให้ พบเจอแต่สิ่งดีๆ ชีวิตไม่มีอุปสรรค ใดๆ เฮงๆ ร่ำรวยๆ นะครับ ^^

Comment

• สวัสดีปีใหม่ครับ เอาแสงแรกของ 31/12/12 มาฝากและอักภาพนึง เป็นของ CAT NET อยู่บนยอด ภูทับเบิก

Comment

• Happy New Year 2013 คราบ โลกไม่แตกก็ต้องใช้ชีวิตกันต่อไปเนอะ - -

Comment

• http://www.youtube.com/watch?v=UNwxAjJ4V4A

แรงๆ

Comment

• กลับสู่สภาวะปกติเรียบร้อย หลังจากฉลองปีใหม่ผ่านกันไป
                            น้องติ๊กเรายังไว้ใจได้สบายหายห่วง ^ ^

Comment

• ูพี่ครับ ใช้โปรแกรมตัวไหนทำบัตรครับผม พอดีไม่เคยทำเลยหาข้อมูลอยู่ครับ ลูกค้าเรียกร้อง^^

Comment

• ผมใช้ที่เค้าแจกมานี่แหละครับ ก็ลงตัวดี
                                http://www.mediafire.com/?9p4pavs8aacyz71
                                ขอบคุณเจ้าของโปรแกรมมา ณ ที่นี้ครับ

Comment

Working...
                                X