Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    ผมใช้ที่เค้าแจกมานี่แหละครับ ก็ลงตัวดี
    http://www.mediafire.com/?9p4pavs8aacyz71
    ขอบคุณเจ้าของโปรแกรมมา ณ ที่นี้ครับ
    ขอบคุณครับพอดีผมหาข้อมูลอยู่ครับงมมาสองสามวันแล้วขอบคุณพี่มากครับ
    ตอนเลือกไฟล์คูปองใช้ นามสกุลไหนครับ ผมลอง .csv ไม่มีไรขึ้นเลยครับผม
    ต้องเพิ่มอะไรตรงไหนไหมครับ ผมทำตามแบบ ไม่รู้ผิดตรงไหนเลยครับผม
    Last edited by bombon; 5 Jan 2013, 14:11:58.

Comment

• Originally posted by bombon View Post
      ูพี่ครับ ใช้โปรแกรมตัวไหนทำบัตรครับผม พอดีไม่เคยทำเลยหาข้อมูลอยู่ครับ ลูกค้าเรียกร้อง^^
      http://www.overclockzone.com/forums/...1#post47571797 << ลองดูสิครับ แก้ใน template ของ voucher ตรงบรรทัด Row

Comment

• Originally posted by bombon View Post
        ขอบคุณครับพอดีผมหาข้อมูลอยู่ครับงมมาสองสามวันแล้วขอบคุณพี่มากครับ
        ตอนเลือกไฟล์คูปองใช้ นามสกุลไหนครับ ผมลอง .csv ไม่มีไรขึ้นเลยครับผม
        ต้องเพิ่มอะไรตรงไหนไหมครับ ผมทำตามแบบ ไม่รู้ผิดตรงไหนเลยครับผม
        อธิบายเผื่อท่านอื่นๆที่ยังไม่ทราบและสนใจใช้โปรแกรมตัวนี้ครับ
        ผมใช้งานใน V.4 ส่วน V.5 ยังไม่เคยลองใช้กับโปรแกรมนี้ครับ

1.เข้า userman สร้างไอดีก่อนเลย กำหนดจำนวน 24 ไอดี สำหรับกระดาษ A4 แล้วก็เซฟตามปกติ

2.ไปที่ไฟล์ที่เซฟไว้ เปิดไฟล์ด้วย Notepad ...หากไฟล์แสดงออกมาตามรูป
        คือแสดงผลในแนวนอน แปลว่าไฟล์นี้ยังใช้งานไม่ได้ ให้ปิดไปก่อน
        ส่วนถ้าใครเปิดดูแล้ว แสดงผลออกมาตามข้อ 4 ก็ใช้งานได้เลยครับ

3.จากนั้นให้ทำการเปิดไฟล์ด้วย Excel ตามปกติ แล้วทำการเซฟไฟล์ เปลี่ยนชื่อใหม่

4.เปิดไฟล์ที่เปลี่ยนชื่อใหม่ด้วย Notepad อีกที ถ้าแสดงผลได้ตามรูป แสดงว่าไฟล์พร้อมใช้งานแล้ว

5.กลับมาเปิดโปรแกรมพิมพ์บัตร
        -เลือกไฟล์ที่เราเปลี่ยนชื่อ ตรวจสอบดูว่าถูกต้องไม๊
        -เปลี่ยนข้อมูลบัตรตามต้องการ
        -ดูตัวอย่างการแสดงผล ว่าข้อความออกมาถูกต้องไม๊
        -สั่งพิมพ์

ลองดูครับ ไม่ยากเลยจริงๆ ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
          อธิบายเผื่อท่านอื่นๆที่ยังไม่ทราบและสนใจใช้โปรแกรมตัวนี้ครับ
          ผมใช้งานใน V.4 ส่วน V.5 ยังไม่เคยลองใช้กับโปรแกรมนี้ครับ

1.เข้า userman สร้างไอดีก่อนเลย กำหนดจำนวน 24 ไอดี สำหรับกระดาษ A4 แล้วก็เซฟตามปกติ

2.ไปที่ไฟล์ที่เซฟไว้ เปิดไฟล์ด้วย Notepad ...หากไฟล์แสดงออกมาตามรูป
          คือแสดงผลในแนวนอน แปลว่าไฟล์นี้ยังใช้งานไม่ได้ ให้ปิดไปก่อน
          ส่วนถ้าใครเปิดดูแล้ว แสดงผลออกมาตามข้อ 4 ก็ใช้งานได้เลยครับ

3.จากนั้นให้ทำการเปิดไฟล์ด้วย Excel ตามปกติ แล้วทำการเซฟไฟล์ เปลี่ยนชื่อใหม่

4.เปิดไฟล์ที่เปลี่ยนชื่อใหม่ด้วย Notepad อีกที ถ้าแสดงผลได้ตามรูป แสดงว่าไฟล์พร้อมใช้งานแล้ว

5.กลับมาเปิดโปรแกรมพิมพ์บัตร
          -เลือกไฟล์ที่เราเปลี่ยนชื่อ ตรวจสอบดูว่าถูกต้องไม๊
          -เปลี่ยนข้อมูลบัตรตามต้องการ
          -ดูตัวอย่างการแสดงผล ว่าข้อความออกมาถูกต้องไม๊
          -สั่งพิมพ์

ลองดูครับ ไม่ยากเลยจริงๆ ^ ^
          มาแบบนี่สิครับ กะทู้เก่าๆ ภาพมันหายหมดอะครับทำให้รุ่นหลังไปไม่ถูกเลย ใครก็ได้ เอาไปไว้ หน้าแรกทีครับ คนที่มีกะทู้หน้าแรก นับถือๆ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
            http://www.overclockzone.com/forums/...1#post47571797 << ลองดูสิครับ แก้ใน template ของ voucher ตรงบรรทัด Row
            พี่ครับ ตัวนี้ผมเซพมาก่อนหน้าแล้วอะครับ แต่มั่วๆไปเรื่อย ยังไม่ได้เลยครับ เอาแบบวิธีเนียน เลยได้ไหมครับผม พอดี ไม่เก่งhtmlครับ ได้นิดๆหน่อย ครับผม ^^

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
              [ATTACH=CONFIG]2075018[/ATTACH]

<!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.0 Transitional//EN">
              <HTML>
              <HEAD>
              <TITLE> New Document </TITLE>
              <META NAME="Generator" CONTENT="EditPlus">
              <META NAME="Author" CONTENT="">
              <META NAME="Keywords" CONTENT="">
              <META NAME="Description" CONTENT="">
              </HEAD>
              <BODY>
              <TABLE width="350" height="170" border="1" cellspacing="0" cellpadding="0">
              <TR style="background-color:#FF9900">
              <TD>
              <CENTER> Livre WiFi & Hotspot
              <BR> เพราะชีวิตไม่ได้มีแค่เรื่องงาน </CENTER>
              </TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#FFFFFF">
              <TD><CENTER>
              User name?:??? <b>%u_username%</b><BR>
              Password ? :??? <b>%u_password%</b><BR>
              ออกจากระบบพิมพ์ 192.168.10.40/status
              </CENTER></TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#66CC33">
              <TD >
              <CENTER> WiFi & Hotspot</CENTER>
              </TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#66CC33">
              <TD >
              <CENTER>โทร :xxxxxxxxxxx ,xxxxxxxxxxxxxxx</CENTER>
              </CENTER>
              </TD>
              </TR>
              </TABLE>
              </BODY>
              </HTML>
              ผมก็ยัง งงๆ เอามาทำยังไงครับ

Comment

• ลองดูสิครับ แก้ใน template ของ voucher ตรงบรรทัด Row เอ้าๆ เด๊วทำเป็นรูปให้
                Last edited by CyberPoint; 6 Jan 2013, 04:49:54.

Comment

• สอบถามนิดนึงครับ
                  พอดีกำลังศึกษาการ ให้บริการ hotspot เลยเกิดความสงัสยขึ้นมาว่า
                  Internet ที่เราให้ บริการนี่ ถ้าผมของค่าย t_ue สามbb หรือ ISP อื่นๆแล้วนำมา
                  ทำ hotsopt ต่อมันจะผิดกฏหมายอะไรหรือป่าวครับ รบกวนขอความรู้ตรงนี้ทีครับ ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

• กำลังใส่ภาพ มันแทรกได้ทีละ 3 โดนแทรก เลยเอาใหม่

1. เข้า userman แล้วไปที่ settings >> Template >> ตามภาพ

2. copy code นี้เอาไว้

3. เอามาวางที่ตำแหน่ง Row

ดูตามลำดับครับ

Comment

• ต่อมา

4. ไปที่ users >> เลือก user ที่จะพิมพ์คูปอง >> เลือก generate เลือก voucher

5. Break after =5 คือ พิมพ์ 5 ใบต่อหน้า ถ้าไม่เลือก มันจะหลุดหน้า ใบที่ 6 จะติดแผ่นที่ 1 ครึ่งนึง แผ่นที่ 2 ครึ่งนึง เสียหมึกเปล่าๆ

6. ผมใช้ chrome มันป้องกัน popup เลยขึ้นแบบนี้ แต่แค่คลิ๊กตรงบรรทัดที่โชว์ ก็ได้แล้ว

ดูตามภาพ

Comment

• ต่อๆ

7. หลังจากกด ตามข้อ6 แล้ว จะเด้งหน้าต่างใหม่ เป็นแบบนี้ ล้วสั่งปริ้นท์ได้เลย สะดวกมากๆ เหมาะกับ โรงแรม ร้านอาหาร ง่ายๆ รวดเร็ว ภายในขั้นตอนเดียว ไม่ยุ่งยาก ไม่งง

ส่วนข้อความ และสี นั้นก็ปรับเอา ตามใจ
                        <!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.0 Transitional//EN">
                        <HTML>
                        <HEAD>
                        <TITLE> New Document </TITLE> แก้หัวหน่อย
                        <META NAME="Generator" CONTENT="EditPlus">
                        <META NAME="Author" CONTENT="">
                        <META NAME="Keywords" CONTENT="">
                        <META NAME="Description" CONTENT="">
                        </HEAD>
                        <BODY>
                        <TABLE width="350" height="170" border="1" cellspacing="0" cellpadding="0">
                        <TR style="background-color:#FF9900"> เปลี่ยนสีเอา
                        <TD>
                        <CENTER> Livre WiFi & Hotspot หัวคูปอง
                        <BR> เพราะชีวิตไม่ได้มีแค่เรื่องงาน </CENTER>บรรทัดต่อมา
                        </TD>
                        </TR>
                        <TR style="background-color:#FFFFFF">เปลี่ยนสี
                        <TD><CENTER>
                        User name?:??? <b>%u_username%</b><BR>
                        Password ? :??? <b>%u_password%</b><BR>
                        ออกจากระบบพิมพ์ 192.168.10.40/statusแก้ตามระบบของท่านในวง hotspot
                        </CENTER></TD>
                        </TR>
                        <TR style="background-color:#66CC33">เปลี่ยนสี
                        <TD >
                        <CENTER> WiFi & Hotspot</CENTER>แก้เอาตามใจ
                        </TD>
                        </TR>
                        <TR style="background-color:#66CC33">เปลี่ยนสี
                        <TD >
                        <CENTER>โทร :xxxxxxxxxxx ,xxxxxxxxxxxxxxx</CENTER>ติดต่อคุณอะไร เบอร์อะไร ใส่ไป
                        </CENTER>
                        </TD>
                        </TR>
                        </TABLE>
                        </BODY>
                        </HTML>
                        ส่วนสีที่ให้แก้ มันเป็น code html
                        http://html-color-codes.info/ << เลือกสีที่ต้องการ แล้วเอารหัสสีมาใส่ ตรงที่บอกว่าเปลี่ยนสีนั่นแหละครับ รหัส 6 ตัว อย่าพลาดล่ะ

น่าจะพอเข้าใจนะครับ
                        Last edited by CyberPoint; 6 Jan 2013, 05:18:05.

Comment

• Originally posted by Riva View Post
                          สอบถามนิดนึงครับ
                          พอดีกำลังศึกษาการ ให้บริการ hotspot เลยเกิดความสงัสยขึ้นมาว่า
                          Internet ที่เราให้ บริการนี่ ถ้าผมของค่าย t_ue สามbb หรือ ISP อื่นๆแล้วนำมา
                          ทำ hotsopt ต่อมันจะผิดกฏหมายอะไรหรือป่าวครับ รบกวนขอความรู้ตรงนี้ทีครับ ขอบคุณมากครับ ^^
                          ถามว่าผิดไหม ไม่ผิด ถ้าเอามาบริการในหอพักของตัวเอง ไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ จะให้ครอบคลุมทั้งหมู่บ้าน อำเภอแบบนั้น ไม่งั้น ในร้านเกมส์ก็ผิดด้วย office ก็ผิดด้วย จริงไหม

ส่วนถ้าเอามาบริการรอบๆ หอ นั้นทำได้ แต่ต้อง ไม่ไปรบกวนสัญญาณคนอื่นเขา ไม่ส่งสัญญาณแรงเกินกฏหมาย ต้องเก็บ log file ตามพรบ.คอมพิวเตอร์ 2550

แต่อย่างว่า กฏหมายไทยทำไว้ครอบคลุมหมด ขึ้นอยู่กับผู้รักษากฏหมาย เค้าไม่เข้มอะไรมาก ปิดตาข้างเดียวกันทั้งนั้น

สบายๆ ครับ

ถ้าจะทำอย่างถูกต้องตามกฏหมาย ก้ดีครับ มีเงินเยอะๆ ทำได้ครอบคลุมทั่วประเทศได้ แต่เรื่องเยอะ ลองศึกษาดูครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ คือตอนนี้ผมใช้ mikrotik ทำเป็น pppoe client อยู่ตาม http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,5.0.html อะครับ ก็ออกเน็ตผ่านช่อง ether2 ได้ตามปกติ ที่นี้ผมอยากจะต่อ wireless router เข้ากับเจ้า mikrotik พอเอาไปต่อเข้ากับ mikrotik โดยผ่าน ether3 ซึ่งผมเซ็ตเป็น slave ของ ether2 แต่ว่าเน็ทดันไม่วิ่งออกช่อง ether3 อะครับ จะทำไงดีหรอครับ

ปล. ส่วนของ wireless router ผมปิด dhcp แล้วนะครับ ต้องทำอะไรอีกบ้างหรอครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Riva View Post
                              สอบถามนิดนึงครับ
                              อ่านๆมาเห็นเขาบอกว่า tot ถ้าเจอเขาจะบลอคสัญญาณอะ อยากทำเหมือนกัน แต่กลัวโดนตัดสัญญาณละยุ่งเลย

Comment

• Originally posted by booklin View Post
                                อ่านๆมาเห็นเขาบอกว่า tot ถ้าเจอเขาจะบลอคสัญญาณอะ อยากทำเหมือนกัน แต่กลัวโดนตัดสัญญาณละยุ่งเลย
                                Originally posted by CyberPoint View Post
                                ถามว่าผิดไหม ไม่ผิด ถ้าเอามาบริการในหอพักของตัวเอง ไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ จะให้ครอบคลุมทั้งหมู่บ้าน อำเภอแบบนั้น ไม่งั้น ในร้านเกมส์ก็ผิดด้วย office ก็ผิดด้วย จริงไหม

ส่วนถ้าเอามาบริการรอบๆ หอ นั้นทำได้ แต่ต้อง ไม่ไปรบกวนสัญญาณคนอื่นเขา ไม่ส่งสัญญาณแรงเกินกฏหมาย ต้องเก็บ log file ตามพรบ.คอมพิวเตอร์ 2550

แต่อย่างว่า กฏหมายไทยทำไว้ครอบคลุมหมด ขึ้นอยู่กับผู้รักษากฏหมาย เค้าไม่เข้มอะไรมาก ปิดตาข้างเดียวกันทั้งนั้น

สบายๆ ครับ

ถ้าจะทำอย่างถูกต้องตามกฏหมาย ก้ดีครับ มีเงินเยอะๆ ทำได้ครอบคลุมทั่วประเทศได้ แต่เรื่องเยอะ ลองศึกษาดูครับ
                                อ่าขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูลสงสัยต้องศึกษาเพิ่มอีกเยอะเลย ^^

Comment

Working...
                                X