Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by spiritfire View Post
    สอบถามหน่อยครับ คือตอนนี้ผมใช้ mikrotik ทำเป็น pppoe client อยู่ตาม http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,5.0.html อะครับ ก็ออกเน็ตผ่านช่อง ether2 ได้ตามปกติ ที่นี้ผมอยากจะต่อ wireless router เข้ากับเจ้า mikrotik พอเอาไปต่อเข้ากับ mikrotik โดยผ่าน ether3 ซึ่งผมเซ็ตเป็น slave ของ ether2 แต่ว่าเน็ทดันไม่วิ่งออกช่อง ether3 อะครับ จะทำไงดีหรอครับ

ปล. ส่วนของ wireless router ผมปิด dhcp แล้วนะครับ ต้องทำอะไรอีกบ้างหรอครับ ขอบคุณครับ
    ปัญหาแรกของผม ผมแก้ได้แล้วครับ แต่ว่าผมเจอปัญหาอีกอะครับ ถ้าผมไม่ปิด DHCP server ฝั่งของ wireless router จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าอะครับ เพราะว่าถ้าปิด DHCP แล้ว wireless มันจะใช้ไม่ได้อะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้ wireless router ของ asus rt-n12u นะครับ
    Last edited by spiritfire; 6 Jan 2013, 20:40:35.

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
      ต่อๆ

[ATTACH=CONFIG]2097160[/ATTACH]
      7. หลังจากกด ตามข้อ6 แล้ว จะเด้งหน้าต่างใหม่ เป็นแบบนี้ ล้วสั่งปริ้นท์ได้เลย สะดวกมากๆ เหมาะกับ โรงแรม ร้านอาหาร ง่ายๆ รวดเร็ว ภายในขั้นตอนเดียว ไม่ยุ่งยาก ไม่งง

ส่วนข้อความ และสี นั้นก็ปรับเอา ตามใจ

ส่วนสีที่ให้แก้ มันเป็น code html
      http://html-color-codes.info/ << เลือกสีที่ต้องการ แล้วเอารหัสสีมาใส่ ตรงที่บอกว่าเปลี่ยนสีนั่นแหละครับ รหัส 6 ตัว อย่าพลาดล่ะ

น่าจะพอเข้าใจนะครับ
      หวังว่าคงจะมีประโยชน์ ไม่มากก็น้อยครับ เสริมอีกนิดครับ ทำทีล่ะ 5 บัตร จะได้ 1 a4 พอดี >> หัว - หางบัตร จะไปแยกจากกัน

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
        หวังว่าคงจะมีประโยชน์ ไม่มากก็น้อยครับ เสริมอีกนิดครับ ทำทีล่ะ 5 บัตร จะได้ 1 a4 พอดี >> หัว - หางบัตร จะไปแยกจากกัน
        อธิบายไว้แล้วที่หน้าก่อน http://www.overclockzone.com/forums/...1#post47995841

ตามนั้นเลยครับ 5 ใบพอ แต่ถ้าได้ทั้ง 5 row + 3 columm จะดีมากเลยครับ ใช้กระดาษคุ้มดี

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
          อธิบายไว้แล้วที่หน้าก่อน http://www.overclockzone.com/forums/...1#post47995841

ตามนั้นเลยครับ 5 ใบพอ แต่ถ้าได้ทั้ง 5 row + 3 columm จะดีมากเลยครับ ใช้กระดาษคุ้มดี
          ครับ ๆ ขอโทษครับ T_T มีใครพอทำได้มั้ง แบบให่้มันเต็มทั้งแผ่น งมมาหลายเดือนล่ะ สุดท้าย พอล่ะ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
            ครับ ๆ ขอโทษครับ T_T มีใครพอทำได้มั้ง แบบให่้มันเต็มทั้งแผ่น งมมาหลายเดือนล่ะ สุดท้าย พอล่ะ
            เด๊วทำได้จะเอามาแจกบ้างครับ

ทำ column ได้แต่ตั้งไม่ได้ ว่าครั้งละ 15 แผ่น ถ้าสั่งพิมพ์คูปองเกิน 15 ใบจะยาวเลย

แต่ถ้าสั่งทีละ 15 ใบ ก็จะออกพอดี

เดี๋ยวลองแก้ ลองปรับเพิ่มก่อนครับ แล้วค่อยมาแจก
            Last edited by CyberPoint; 7 Jan 2013, 07:45:29.

Comment

• แจกเลยแล้วกัน จะได้ช่วยกันทำต่อ

เอาไปวางที่ Row นะครับ ที่เหลือเหมือนเดิม แล้วก็สั่งทีละ 15 แผ่น จะออกพอดีกระดาษ ไม่ล้นหน้าต่อไปครับ

ปล. มั่วๆ มานะครับ ไม่ได้เก่งอะไร ใครทำเป็น เห็น code แล้วจะรู้ว่าต้องตัดอะไรออกบ้าง

<html>
              <head>
              <title>Column layout</title>
              <style type="text/css">
              #col1 {
              background-color: yellow;
              /**have to know the width **/
              width: 30%;
              float: left;
              }
              #col2 {
              background-color: lightBlue;
              }
              #col3 {
              background-color: yellow;
              /**have to know the width **/
              }
              </style>
              </head>

<body>
              <div id="col1">
              <HTML>
              <HEAD>
              <TITLE> New Document </TITLE>
              <META NAME="Generator" CONTENT="EditPlus">
              <META NAME="Author" CONTENT="">
              <META NAME="Keywords" CONTENT="">
              <META NAME="Description" CONTENT="">
              </HEAD>
              <BODY>
              <TABLE width="350" height="170" border="1" cellspacing="0" cellpadding="0">
              <TR style="background-color:#FF9900">
              <TD>
              <CENTER>Coupon Print Test
              <BR>Happy New Year 2013</CENTER>
              </TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#FFFFFF">
              <TD><CENTER>
              User name?: <b>%u_username%</b><BR>
              Password ? : <b>%u_password%</b><BR>
              Usage time 192.168.10.40/status
              </CENTER></TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#66CC33">
              <TD >
              <CENTER>WiFi & Hotspot</CENTER>
              </TD>
              </TR>
              <TR style="background-color:#66CC33">
              <TD >
              <CENTER>Tel : xxxxxxxxxxx K.xxxxxxx</CENTER>
              </CENTER>
              </TD>
              </TR>
              </TABLE>
              </BODY>
              </HTML></div>
              </div>

</body>
              Last edited by CyberPoint; 7 Jan 2013, 08:43:02. Reason: ลืมใส่ code

Comment

• เหมือนจะมีบางอย่างหายไป ไม่รู้ต้องแก้ตรงไหน

ใครรู้ช่วยบอกที ^ ^

Originally posted by CyberPoint View Post
                แจกเลยแล้วกัน จะได้ช่วยกันทำต่อ

[ATTACH=CONFIG]2098731[/ATTACH]

เอาไปวางที่ Row นะครับ ที่เหลือเหมือนเดิม แล้วก็สั่งทีละ 15 แผ่น จะออกพอดีกระดาษ ไม่ล้นหน้าต่อไปครับ

ปล. มั่วๆ มานะครับ ไม่ได้เก่งอะไร ใครทำเป็น เห็น code แล้วจะรู้ว่าต้องตัดอะไรออกบ้าง
                Last edited by dongdoi09; 7 Jan 2013, 09:15:04.

Comment

• ถ้าทำเป็นแทรกรูป bgimage ไม่รู้ว่าต้องวางไฟล์ไว้ที่ไหน เคยทำแบบฝากไฟล์ในเว็บก่อน แล้วมาทำ coupon

ยังไงครับ อะไรหาย
                  Last edited by CyberPoint; 7 Jan 2013, 09:27:27.

Comment

• ของผมเน้นประหยัดกระดาษ 1A4 ได้ 27ใบ ไม่เน้นสวย อิอิ

Comment

• [QUOTE=max0405;48024303]ของผมเน้นประหยัดกระดาษ 1A4 ได้ 27ใบ ไม่เน้นสวย อิอิ

อิอิ ผมก็ใช้ของคุณ skunkman ให้กับลูกค้าบางที่เหมือนกันครับ ตามแต่ลูกค้า

ส่วนอันที่ทำนี่ ก็มันต่อเนื่องมาจากกระทู้ก่อนๆ นะครับ จริงๆ เราลดความกว้างของคูปอง ได้อยู่แล้ว

ครั้งแรกๆ ที่ใช้ userman ผมพิมพ์สวยงามด้วย laser สี กระดาษมัน พิมพ์ขายเป็นเรื่องเป็นราวเลยแต่มันหลายขั้นตอน เลยเอาง่ายๆ แทน ไม่ต้องใช้หลายโปรแกรม

เด๊วเอารูปให้ดู

เมื่อก่อนทำไว้หรู ฝากร้านให้ขายให้
                      Last edited by CyberPoint; 7 Jan 2013, 10:20:48.

Comment

• syslog watcher ขึ้น out of memory ซึ่ง HDD 500GB ใช้ไปแค่ 10GB แล้วผมต้องแก้ตรงไหนครับ

Comment

• ผมใช้ Mikrotik 750ทำhotspotอยุ่ อยากรู้ว่ามีวิธีการแก้เรื่อง nat cut มั้ยครับ แนะนำด้วย

Comment

• สวยคับ

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
                              ผมใช้ Mikrotik 750ทำhotspotอยุ่ อยากรู้ว่ามีวิธีการแก้เรื่อง nat cut มั้ยครับ แนะนำด้วย
                              บางคนทำ arp mac address hotspot แล้วทำสคลิปให้ลูกค้าโหลดไปรัน
                              บางคนทำ gateway หลอก
                              บางคนหนีไป pppoe server
                              หรือจะจัดทั้ง 3แบบเลยก็ได้

Comment

• Originally posted by pangpond02 View Post
                                syslog watcher ขึ้น out of memory ซึ่ง HDD 500GB ใช้ไปแค่ 10GB แล้วผมต้องแก้ตรงไหนครับ
                                out of memory ไม่เกี่ยวกับ เนื้อที่ hdd ครับ

มันแสดงว่าหน่วยความจำไม่พอ ต้องดูในส่วนของแรม หรือ process ที่รันอยู่มากเกินไป หรือรันค้างไว้นานๆ ต้องรีสตาร์ทเครื่องที่ลง syslog watcher

Comment

Working...
                                X