Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอโค๊ตแบบ ตั้ง 3 แถวหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by max0405 View Post
      บางคนทำ arp mac address hotspot แล้วทำสคลิปให้ลูกค้าโหลดไปรัน
      บางคนทำ gateway หลอก
      บางคนหนีไป pppoe server
      หรือจะจัดทั้ง 3แบบเลยก็ได้
      ขอบคุนมากคับ มีอีกเรื่องนึง ไม่ทราบว่า โปรแกรมwinbox ตั้งรหัสการเข้าใช้โปรแกรมยังไง ผมกลัวคนอื่นที่มีโปรแกรมอยุ่จะเข้ามายุ่งในระบบ

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
        ขอบคุนมากคับ มีอีกเรื่องนึง ไม่ทราบว่า โปรแกรมwinbox ตั้งรหัสการเข้าใช้โปรแกรมยังไง ผมกลัวคนอื่นที่มีโปรแกรมอยุ่จะเข้ามายุ่งในระบบ

system >> password

มี Old password ของเก่าถ้าไม่มี ว่างไว้
        ใส่ pass ที่ new และ confirm
        Last edited by CyberPoint; 7 Jan 2013, 14:27:39.

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
          system >> password

มี Old password ของเก่าถ้าไม่มี ว่างไว้
          ใส่ pass ที่ new และ confirm
          [ATTACH=CONFIG]2099308[/ATTACH]
          ขอบคุนมากคับท่าน

Comment

• ขอบคุณครับท่าน

Comment

• Originally posted by spiritfire View Post
              ปัญหาแรกของผม ผมแก้ได้แล้วครับ แต่ว่าผมเจอปัญหาอีกอะครับ ถ้าผมไม่ปิด DHCP server ฝั่งของ wireless router จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าอะครับ เพราะว่าถ้าปิด DHCP แล้ว wireless มันจะใช้ไม่ได้อะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้ wireless router ของ asus rt-n12u นะครับ
              T^T ช่วยตอบให้ผมหน่อยนะครับ

Comment

• ดัน ขอคนใจดี ต่อไป น้อ
                Originally posted by dongdoi09 View Post
                ขอโค๊ตแบบ ตั้ง 3 แถวหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                  ต่อๆ

[ATTACH=CONFIG]2097160[/ATTACH]
                  7. หลังจากกด ตามข้อ6 แล้ว จะเด้งหน้าต่างใหม่ เป็นแบบนี้ ล้วสั่งปริ้นท์ได้เลย สะดวกมากๆ เหมาะกับ โรงแรม ร้านอาหาร ง่ายๆ รวดเร็ว ภายในขั้นตอนเดียว ไม่ยุ่งยาก ไม่งง

ส่วนข้อความ และสี นั้นก็ปรับเอา ตามใจ

ส่วนสีที่ให้แก้ มันเป็น code html
                  http://html-color-codes.info/ << เลือกสีที่ต้องการ แล้วเอารหัสสีมาใส่ ตรงที่บอกว่าเปลี่ยนสีนั่นแหละครับ รหัส 6 ตัว อย่าพลาดล่ะ

น่าจะพอเข้าใจนะครับ
                  +1000000 ครับ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                    ดัน ขอคนใจดี ต่อไป น้อ
                    มันไม่ปริ้นออกมา เป็นหน้าเดียวเหรอครับผม

Comment

• ผมอยากควบคุม หรือดูสถานะ mikrotik นอกพื้นที่ ต้องทำแบบไหนบ้าง (ขอแบบไม่ต้องใช้โปรแกรมรีโมท หรือเปิดคอมทิ้งไว้อ่ะครับ) ท่านใดทำแล้วบ้าง ช่วยแชร์ข้อมูลให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by starmax01 View Post
                        ผมอยากควบคุม หรือดูสถานะ mikrotik นอกพื้นที่ ต้องทำแบบไหนบ้าง (ขอแบบไม่ต้องใช้โปรแกรมรีโมท หรือเปิดคอมทิ้งไว้อ่ะครับ) ท่านใดทำแล้วบ้าง ช่วยแชร์ข้อมูลให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
                        http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,24.0.html

Comment

• Originally posted by starmax01 View Post
                          ผมอยากควบคุม หรือดูสถานะ mikrotik นอกพื้นที่ ต้องทำแบบไหนบ้าง (ขอแบบไม่ต้องใช้โปรแกรมรีโมท หรือเปิดคอมทิ้งไว้อ่ะครับ) ท่านใดทำแล้วบ้าง ช่วยแชร์ข้อมูลให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
                          ไปทำ ddns แบบ ไดนามิคครับ เสียตังหน่อย เพราะ ถ้าไม่เสียตัง ไม่ยอมอัพเดทให้เลยครับผม สามราเข้า ทั้ง winbox และ usermanเลยครับ ผมใช้ changip แต่มันไม่ยอมอับเดทนี่สิ แปลก
                          http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,24.0.html
                          Concept ของ การ config DDNS นี่นะครับ จะมีอยู่ 2 ส่วน
                          1.ทำการสร้างสคริปที่ System/Script โดนให้ script ทำการเช็ก IP และ Update DDNS เมื่อ ip เปลี่ยนไป
                          2.กำหนดเวลาการ Run Script ใน System/Scheduler เพื่อที่จะ Run ให้ตรวจสอบ ip ทุกๆกี่นาที หรือเวลาใด

ฟังดูอาจจะยาก ขนาดว่าต้องเขียน script เลยหรือ
                          จริงๆเค้ามี ให้ copy , edit , paste อยู่แล้วครับ

วิธีทาง winbox

การสร้าง script ก็จะเป็นดังนี้
                          ไปที่ System/Script กด + เพื่อ Add Script
                          ทำการตั้งชื่อ script ในที่นี้อาจตั้งเป็น "ddns" ก็ได้ ตั้งอย่างไรจำไว้ด้วย เพราะเดียวเราจะต้องกำหนดใน
                          Scheduler ว่าจะให้ Run Script ไหน
                          แล้วทำการ copy script ข้างล่างนี้ไปวางได้เลย โดยเปลี่ยน 4 บรรทัดที่ให้แก้ไข (ผมทำเป็นสีเขียวไว้)
                          # ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
                          # EDIT YOUR DETAILS / CONFIGURATION HERE
                          # ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
                          :global ddnsuser "YourChangeIPUserID"
                          :global ddnspass "PASSWORD"
                          :global ddnshost "MyRouterHostname.example.org"
                          :global ddnsinterface "ether1"
                          # END OF USER DEFINED CONFIGURATION

:global ddnssystem ("mt-" . [/system package get [/system package find name=system] version] )
                          :global ddnsip [ /ip address get [/ip address find interface=$ddnsinterface] address ]
                          :global ddnslastip

:if ([:len [/interface find name=$ddnsinterface]] = 0 ) do={ :log info "DDNS: No interface named $ddnsinterface, please check configuration." }

:if ([ :typeof $ddnslastip ] = "nothing" ) do={ :global ddnslastip 0.0.0.0/0 }

:if ([ :typeof $ddnsip ] = "nothing" ) do={

:log info ("DDNS: No ip address present on " . $ddnsinterface . ", please check.")

} else={

:if ($ddnsip != $ddnslastip) do={

:log info "DDNS: Sending UPDATE!"
                          :log info [ ut [/tool dns-update name=$ddnshost address=[ick $ddnsip 0 [:find $ddnsip "/"] ] key-name=$ddnsuser key=$ddnspass ] ]
                          :global ddnslastip $ddnsip

} else={

:log info "DDNS: No changes necessary."

}

}

# END OF SCRIPT

เรียบร้อยแล้ว กด OK ได้เลยครับ

การสร้าง Scheduler
                          ไปที่ System/Scheduler กด + เพื่อ เพิ่ม schedule
                          Name : ให้ตั้งชื่ออะไรก็ได้
                          Interval : ความถี่ในการ Run เช่น 0000 คือ ทุก 15 นาที
                          On Event : ใส่ชื่อของ script ที่ต้องการ Run เราก็ใส่ที่เราสร้างไว้เมื่อสักครู่นี้ คือ "ddns"
                          จานั้นกด OK เป็นอันเสร็จสิ้นพิธีการ
                          ผมใช้ตัวนี้ครับ สมัครกับฟรี ddns ของchangip
                          Last edited by bombon; 7 Jan 2013, 21:55:21.

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
                            system user edit admin จบข่าว

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                              ไปทำ ddns แบบ ไดนามิคครับ เสียตังหน่อย เพราะ ถ้าไม่เสียตัง ไม่ยอมอัพเดทให้เลยครับผม สามราเข้า ทั้ง winbox และ usermanเลยครับ ผมใช้ changip แต่มันไม่ยอมอับเดทนี่สิ แปลก
                              Concept ของ การ config DDNS นี่นะครับ จะมีอยู่ 2 ส่วน
                              1.ทำการสร้างสคริปที่ System/Script โดนให้ script ทำการเช็ก IP และ Update DDNS เมื่อ ip เปลี่ยนไป
                              2.กำหนดเวลาการ Run Script ใน System/Scheduler เพื่อที่จะ Run ให้ตรวจสอบ ip ทุกๆกี่นาที หรือเวลาใด

ฟังดูอาจจะยาก ขนาดว่าต้องเขียน script เลยหรือ
                              จริงๆเค้ามี ให้ copy , edit , paste อยู่แล้วครับ

วิธีทาง winbox

การสร้าง script ก็จะเป็นดังนี้
                              ไปที่ System/Script กด + เพื่อ Add Script
                              ทำการตั้งชื่อ script ในที่นี้อาจตั้งเป็น "ddns" ก็ได้ ตั้งอย่างไรจำไว้ด้วย เพราะเดียวเราจะต้องกำหนดใน
                              Scheduler ว่าจะให้ Run Script ไหน
                              แล้วทำการ copy script ข้างล่างนี้ไปวางได้เลย โดยเปลี่ยน 4 บรรทัดที่ให้แก้ไข (ผมทำเป็นสีเขียวไว้)
                              # EDIT YOUR DETAILS / CONFIGURATION HERE
                              :global ddnsuser "YourChangeIPUserID"
                              :global ddnspass "PASSWORD"
                              :global ddnshost "MyRouterHostname.example.org"
                              :global ddnsinterface "ether1"
                              # END OF USER DEFINED CONFIGURATION

:global ddnssystem ("mt-" . [/system package get [/system package find name=system] version] )
                              :global ddnsip [ /ip address get [/ip address find interface=$ddnsinterface] address ]
                              :global ddnslastip

:if ([:len [/interface find name=$ddnsinterface]] = 0 ) do={ :log info "DDNS: No interface named $ddnsinterface, please check configuration." }

:if ([ :typeof $ddnslastip ] = "nothing" ) do={ :global ddnslastip 0.0.0.0/0 }

:if ([ :typeof $ddnsip ] = "nothing" ) do={

:log info ("DDNS: No ip address present on " . $ddnsinterface . ", please check.")

} else={

:if ($ddnsip != $ddnslastip) do={

:log info "DDNS: Sending UPDATE!"
                              :log info [ ut [/tool dns-update name=$ddnshost address=[ick $ddnsip 0 [:find $ddnsip "/"] ] key-name=$ddnsuser key=$ddnspass ] ]
                              :global ddnslastip $ddnsip

} else={

:log info "DDNS: No changes necessary."

}

}

# END OF SCRIPT

เรียบร้อยแล้ว กด OK ได้เลยครับ

การสร้าง Scheduler
                              ไปที่ System/Scheduler กด + เพื่อ เพิ่ม schedule
                              Name : ให้ตั้งชื่ออะไรก็ได้
                              Interval : ความถี่ในการ Run เช่น 0000 คือ ทุก 15 นาที
                              On Event : ใส่ชื่อของ script ที่ต้องการ Run เราก็ใส่ที่เราสร้างไว้เมื่อสักครู่นี้ คือ "ddns"
                              จานั้นกด OK เป็นอันเสร็จสิ้นพิธีการ
                              ผมใช้ตัวนี้ครับ สมัครกับฟรี ddns ของchangip
                              ขอบคุณครับ จะลองทำดู

แล้วddns ของเว็บ no-ip ใช้ได้ไหมครับ

Comment

• ถามสักนิดนะครับแก้ไม่ถูก ตามรูป

คือว่า เร้าท์เตอร์ทำหน้าที่ ppoe จ่าย ip ให้กับ mk 192.168.1.2/24 ทุกอย่างลงตัวทำงานปกติ การฟอร์เวิดพอร์ตผมก็ทำที่ ip นี้ ปัญหาคือ เมื่อไหร่ที่ผม รีบุท เร้าท์เตอร์ ผลก็คือทำให้เจ้า mk ได้รับเป็น ip อื่น เข่น 192.168.1.x/24 ไม่ใช่ 2 ส่งผลให้ทุกอย่างที่ผมทำ ฟอร์เวิด พอร์ตไว้ก็ไม่ทำงาน วิธีที่ผมแก้คือถอดสายแลนออกจาก mk แล้วทำการรีเซ็ทเร้าเตอร์ใหม่ และก็จะทำการ รีบุท mk ด้วย เมื่อทุกอย่างติดก็เสียบสายแลนกลับเข้าไปก็จะได้ ip ที่ต้องการซึ่งมันยุ่งเหลือเกิน สำหรับคนทำเป็นคงแค่จะแก้ได้เลยโดยวิธีแก้แค่หมายเลขอะไรประมาณนั้นน่าจะง่ายกว่าเยอะ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน่้า

Comment

Working...
                                X