Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chin177 View Post
    ถามสักนิดนะครับแก้ไม่ถูก ตามรูป

คือว่า เร้าท์เตอร์ทำหน้าที่ ppoe จ่าย ip ให้กับ mk 192.168.1.2/24 ทุกอย่างลงตัวทำงานปกติ การฟอร์เวิดพอร์ตผมก็ทำที่ ip นี้ ปัญหาคือ เมื่อไหร่ที่ผม รีบุท เร้าท์เตอร์ ผลก็คือทำให้เจ้า mk ได้รับเป็น ip อื่น เข่น 192.168.1.x/24 ไม่ใช่ 2 ส่งผลให้ทุกอย่างที่ผมทำ ฟอร์เวิด พอร์ตไว้ก็ไม่ทำงาน วิธีที่ผมแก้คือถอดสายแลนออกจาก mk แล้วทำการรีเซ็ทเร้าเตอร์ใหม่ และก็จะทำการ รีบุท mk ด้วย เมื่อทุกอย่างติดก็เสียบสายแลนกลับเข้าไปก็จะได้ ip ที่ต้องการซึ่งมันยุ่งเหลือเกิน สำหรับคนทำเป็นคงแค่จะแก้ได้เลยโดยวิธีแก้แค่หมายเลขอะไรประมาณนั้นน่าจะง่ายกว่าเยอะ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน่้า
    [ATTACH=CONFIG]2100644[/ATTACH]
    fix ip ให้ mikrotik ซิคับ

Comment

• Originally posted by max0405 View Post
      fix ip ให้ mikrotik ซิคับ
      เดี๋ยวจะงงว่า fix ip ยังไง

/ip address
      add address=192.168.1.2/24
      /ip route
      add gateway=192.168.1.1

ปล. ผมก็เคยงง

Comment

• เอาบัตรรุ่นเก่ามาให้ดู ใช้หลายโปรแกรม เริ่มจากทำจาก csv

ทำเสร็จ พิมพ์บนกระดาษมัน print laser
        Attached Files

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
          เดี๋ยวจะงงว่า fix ip ยังไง

ปล. ผมก็เคยงง

อือ...คือว่าอย่างตอนนี้มันได้ ip 192.168.1.4/24 ทีนี้ผมต้องการเปลี่ยนจาก 4 ไปเป็น 2 โดยไม่รีบุท จะต้องทำอย่างไรครับ

Comment

• syslog watcher ขึ้นตามรูปครับ แก้ยังไงครับท่าน จนปัญญาแล้วคับ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
              อือ...คือว่าอย่างตอนนี้มันได้ ip 192.168.1.4/24 ทีนี้ผมต้องการเปลี่ยนจาก 4 ไปเป็น 2 โดยไม่รีบุท จะต้องทำอย่างไรครับ
              /ip address
              add address=192.168.1.2/24
              /ip route
              add gateway=192.168.1.1
              พิมพ์ตามนี้ใน terminal แล้วตรง ip >> address แล้วลบ 192.168.1.4/24 ออก ก็แค่นั้น

Comment

• ผมสามารถ ตั้งเวลา เตะ ยูสเซอร ที่ ไม่เคลื่อนไหว ที่ ใช้ user มาจาก userman ไดไ้ไหมครับ ตอนนี้ทำได้ แค่ จาก winbox น่ะครับ

Comment

• ใครเคยใช้ App winbox for android บ้าง ผมโหลดมาใช้พอก็ connect แล้วมันค้าง

Comment

• เปิด Port api
                    ใส่ Port 8728

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      เปิด Port api
                      ใส่ Port 8728

กะลังมาถามเหมือนกันเลย ขอบคุณคำตอบครับ

Comment

• สวัสดีทุกท่านครับ

ขอคำปรึกษาเบื้องต้นสักเล็กน้อย เกี่ยวกับตัว mikrotik มันสามารถทำแบบนี้ได้ไหมครับ

Public IP 1 IP
                        Private IP 1 เส้น (DHCP - Authen) Lan 1

VPN user Class A > DHCP 192.168.1.xxx
                        VPN user Class B > DHCP 192.168.2.xxx (ip ของวง Private IP)

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                          กะลังมาถามเหมือนกันเลย ขอบคุณคำตอบครับ
                          ขอบคุณครับแหล่มเลย ใช้ได้แล้ว

Comment

• ป้องกัน ยูสเซอร์ที่ เล่นราย ชม หมดเวลาแล้ว ยังไม่ล็อกเอาร์ กลับเล่นต่อได้ไปเรื่อยๆ ยังไงครับผม

Comment

• บ๊ะ ไอเราก็งมหาตามกูเกิลไปทั่ว เพราะว่ากำลังจะหัดเล่น ที่แท้ขุมทรัพย์มันอยู่ใกล้ๆเรานี่เอง แหม่เจ็บใจ เสียเวลาไปตั้งคืน

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                                ป้องกัน ยูสเซอร์ที่ เล่นราย ชม หมดเวลาแล้ว ยังไม่ล็อกเอาร์ กลับเล่นต่อได้ไปเรื่อยๆ ยังไงครับผม
                                ถ้าตั้งค่าบัตรถูกต้อง มันจะต้องเด้งออกครับ ถึงแม้จะไม่ได้ logout ก็ตาม

Comment

Working...
                                X