Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by miana View Post
    ของผมปล่อยที่ 2m ทะลุไป10mเลย เทสสปีดมันก้ได้แค่ 2m นะ แต่พอ โหลดบิท ทะลุได้ 10m ซะงั้น
    จริงหรือท่าน.....??? ใส่สคลิปอะไรไปบ้าง

Comment

• Originally posted by jaion View Post
      จริงหรือท่าน.....??? ใส่สคลิปอะไรไปบ้าง
      ผมใส่ตามหน้าแรกอ่าครับ
      แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ พี่คนที่ขายให้เค้ารีโมทมาทำให้แล้วครับ
      อีกอย่าง ตอนนี้ ดูวีดีโอ ใน facebook อืดๆมากๆ

Comment

• พี่ครับผมไม่เคยทำนะครับ
        อยากลอง รบกวนด้วย
        ผมมี Linksys WRT45G อยู่
        ผมอยากจะต่อ Mikrotik ไปหา WRT45G เปลี่ยนเสาเป็น Omni 15dbi
        แบบนี้จะดีไหมครับ หรือควรใช้ตัวไหนแน่ะนำได้เลยนะครับ

Comment

• แวะเอามาฝาก วิธีสร้าง Hotspot 2วิ
          ใครได้เครื่องไปแล้ว สร้าง Hotspot ไม่เป็น เอาไปใช้ได้เลยครับ
          เพิ่งเขียนเสร็จ แบบย่อๆ ไม่ต้องไปสนใจมันเน้อ เอาไปวางที่ Newterminal ได้เลย

วาง Command Line นี้กับ default Config เดิมจากโรงงานได้เลย
          วางเสร็จพร้อมใช้งาน Hotspot ทันที ด้วย User:z Pass:ไม่มี
          -Rename Interface
          -Set Hotspot
          -Set Radius
          -Set Clock
          -Set NTP

/in se 0 n=LAN1-WAN
          /in se 1 n=LAN2-Hotspot
          /in se 2 n=LAN3
          /in se 3 n=LAN4
          /in se 4 n=LAN5
          /ip h ad n=Hotspot in=LAN2 id=no addresse=0 d=n
          /ip h pro s 0 l=http-chap u=y
          /ip h u a n=z
          /ip h u pro s 0 n=Speed_Unlimit t=y
          /ip h u pro a n=Speed_2Mb/128k r=128k/2m t=y
          /ip h u pro a n=Speed_3Mb/256k r=256k/3m t=y
          /ip h u pro a n=Speed_4Mb/256k r=256k/4m t=y
          /ip h u pro a n=Speed_5Mb/512k r=512k/5m t=y
          /ip se s 2 p=81
          /ra a ser=hotspot ad=192.168.88.1 se=1
          /sy cl s time-=Asia/Bangkok
          /sy nt c s e=y p=161.200.192.4 s=203.185.69.60
          Last edited by somphongn; 16 Jan 2013, 03:05:36.

Comment

• Originally posted by bombon View Post
            cpu ขึ้นสูง 100 เกือบตลอด แก้กันตรงไหนครับ หาข้อมูล ยังไม่เจอ วิธีแก้ที่ทำแล้วหายเลยครับผม
            เช็ค Resource ว่า CPU วิ่งอยู่กี่ Hz ครับ
            เคยเจอเคส CPU 100% ตลอดเวลา
            มาเช็คที่ CPU ปรากฏว่า CPU วิ่งแค่ 100MHz
            มันเลยเป็นคำตอบว่าทำไมมัน load 100% ตลอดเวลา

Comment

• ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jaion

Originally posted by miana View Post
              ผมใส่ตามหน้าแรกอ่าครับ
              แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ พี่คนที่ขายให้เค้ารีโมทมาทำให้แล้วครับ
              อีกอย่าง ตอนนี้ ดูวีดีโอ ใน facebook อืดๆมากๆ
              ค่อยๆใส่ Script ที่ล่ะอย่าง ดูครับ
              จะได้รู้สาเหตุว่า Script ตัวไหนน่าจะทำให้ VDO Facebook อีด

เรื่อง Bandwidth ทะลุ ให้เช็ค IP ที่เครื่องคอม ว่าได้รับ IP , Gateway , DNS มาจาก Mikrotik ถูกต้องทุกตัวหรือเปล่า เป็นชุด IP ที่ Mikrotik แจกหรือเปล่าครับผม

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                Mikrotik ต้น Reboot ทุก 12 ชั่วโมง นิ่งมากมาย

ถ้าปล่อยให้นานมันจะเอ๋อๆ
                คุณต้นครับ
                Mikrotik ผมไม่เจออาการเลยครับผม เรื่องอืด และเข้าหน้า login ช้า

ระบบผม ถ้าอืด ส่วนใหญ่เกิดจาก AP เปิดต่อเนื่องนานเกินไป เช่น 30 วัน
                หลังๆผมเลยสั่ง Reboot AP ทุกวัน แทนการ Reboot Mikrotik ครับผม

Site นี้ 47วันแล้วครับ บาง Site ผมเปิด 180+ วันเลยครับผม เพราะลูกค้าไม่โทรมาบ่น เลยลืมเข้าไปดู

UBNT ผมสั่ง Reset ทุกๆ 24 ชั่วโมง ตามนี้ครับ
                Last edited by somphongn; 16 Jan 2013, 03:31:27.

Comment

• ได้ความรู้จากท่าน somphongn หลาย rep เลย
                  ขอบคุณครับ

Comment

• ขอบคุณครับ
                    Originally posted by somphongn View Post
                    แวะเอามาฝาก วิธีสร้าง Hotspot 2วิ
                    ใครได้เครื่องไปแล้ว สร้าง Hotspot ไม่เป็น เอาไปใช้ได้เลยครับ
                    เพิ่งเขียนเสร็จ แบบย่อๆ ไม่ต้องไปสนใจมันเน้อ เอาไปวางที่ Newterminal ได้เลย

วาง Command Line นี้กับ default Config เดิมจากโรงงานได้เลย
                    วางเสร็จพร้อมใช้งาน Hotspot ทันที ด้วย User:z Pass:ไม่มี
                    -Rename Interface
                    -Set Hotspot
                    -Set Radius
                    -Set Clock
                    -Set NTP

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                      คุณต้นครับ
                      Mikrotik ผมไม่เจออาการเลยครับผม เรื่องอืด และเข้าหน้า login ช้า

ระบบผม ถ้าอืด ส่วนใหญ่เกิดจาก AP เปิดต่อเนื่องนานเกินไป เช่น 30 วัน
                      หลังๆผมเลยสั่ง Reboot AP ทุกวัน แทนการ Reboot Mikrotik ครับผม

Site นี้ 47วันแล้วครับ บาง Site ผมเปิด 180+ วันเลยครับผม เพราะลูกค้าไม่โทรมาบ่น เลยลืมเข้าไปดู

UBNT ผมสั่ง Reset ทุกๆ 24 ชั่วโมง ตามนี้ครับ

ขอความกระจ่างเรื่องการตั้งรีบุท ubi หน่อยครับ ที่บอกว่าทุก 24 ช.ม
                      แต่ดูในรูปเห็นแค่เลข 2 มันยังไงครับ ผมหามานานเหมือนกันทีแรกคิด
                      ว่าไม่มีเสียแล้ว

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                        ขอความกระจ่างเรื่องการตั้งรีบุท ubi หน่อยครับ ที่บอกว่าทุก 24 ช.ม
                        แต่ดูในรูปเห็นแค่เลข 2 มันยังไงครับ ผมหามานานเหมือนกันทีแรกคิด

อธิบาย สั้นๆนะครับ
                        เราใช้ประโยชน์จาก Watchdog มาทำ reboot
                        ไม่อธิบายนะครับว่า watchdog คืออะไร ทำตามผมได้เลยครับ ถ้าต้องการ reboot ทุกๆ 24 ชม
                        หัวข้อนี้ แปลตรงตัวทุกอย่างเลยครับผม

ผมสั่ง ping ไปที่ IP 10.10.10.10.1 (ไม่มีอยู่จริงในระบบ)
                        ping ทุกๆ 12ชม (43200 วินาที)
                        ping หลังจากเปิดเครื่องแล้ว 2นาที (60 วินาที)
                        ping ไม่เจอ 2 ครั้ง มันจะ Reboot ตัวเอง (ping 2 ครั้ง ครั้งล่ะ12ชม ก็24ชม พอดี)

หัวข้อนี้มีอยุ่ใน UBNT Club หน้าแรกอยู่แล้วครับผม
                        Last edited by somphongn; 16 Jan 2013, 13:42:04.

Comment

• ip address to ping 10.10.10.1 ใส่ตาม hotspot เราใช่ไหมครับ เช่น 192.168.88.1

Originally posted by chin177 View Post

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                            ip address to ping 10.10.10.1 ใส่ตาม hotspot เราใช่ไหมครับ เช่น 192.168.88.1
                            สั่ง ping ไปที่ IP 10.10.10.10.1 (ไม่มีอยู่จริงในระบบ)
                            ถ้า IP นั้น มีอยู่จริงในระบบ มันจะไม่ reboot ครับ เพราะมันเชคว่า ping เจอ
                            ท่าน somphongn เลยตั้งให้มันปิงทุก 43200 วินาที (60วิx60วิx12ชม.)

ปัญหาของผม คือ ถ้าไม่ reboot เลย มันรีโมทผ่าน ddns เข้ามาไม่ได้

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                              ถ้า IP นั้น มีอยู่จริงในระบบ มันจะไม่ reboot ครับ เพราะมันเชคว่า ping เจอ
                              ท่าน somphongn เลยตั้งให้มันปิงทุก 43200 วินาที (60วิx60วิx12ชม.)

ปัญหาของผม คือ ถ้าไม่ reboot เลย มันรีโมทผ่าน ddns เข้ามาไม่ได้
                              รีโมทผ่าน ddns เข้ามาไม่ได้
                              ปัญหาน่าจะมาจาก 2 ส่วน
                              1.Mikrotik ไม่ Update Dynamic IP ให้ DDNS Server
                              2.DDNS Server ไม่ Update/ล่ม

แนะนำไม่ต้องทำ Bridge แล้วปล่อยให้ Modem ทำหน้าที่ Update DDNS และต่อเน็ตเองดูครับ
                              ผมใช้แบบนี้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆ เปิดยาวๆได้เลย

มี Case เคยพูดถึงเรื่อง Bridge Mode เมื่อปี 2009 ดังนี้ครับ

User : unspeaking - ถามเมื่อ 16 May 2009
                              ขอสอบถามเรื่อง Bridge mode หน่อยครับ ว่าคืออะไรครับ
                              พอดีเห็น เค้าพูดถึง Bridge mode กันน่ะครับ

เลยอยากทราบเรื่อง Bridge mode น่ะครับ ว่ามันดียังไง ต่างกับ Router mode ยังไง
                              พอดีผมไม่รู้เรื่องอะไรเลยน่ะครับ
                              แนะนำทีนะครับ
                              User : umphore - ตอบเมื่อ 17 May 2009
                              ตอบกันแบบแปลกๆๆ ครับ ผมตอบให้ใหม่ครับ
                              ทั้งสอง โหมด นะครับ จะมีอยู่ใน Modem ADSL อยู่แล้ว แต่แยกการจัดการดังนี้ครับคือ มี Hardware Router เพิ่ม หรือ ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ เป็นตัว Route นั้นคือ Bridge mode โดยการใส่ User Pass ผ่าน Router (ไม่จำเป็นต้องเป็น PPPoE--LLC เสมอไปครับ แต่เมืองไทยเป็น แบบนี้ครับ) หรือ สร้าง User Pass ใน โหมด New Connection ใน โหมด PPPoe ในเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ การจัดการทุกอย่าง ทั้ง Port Forward หรือ Qos หรือ อะไรก็แล้วแต่ จะถูกจัดการ โดย Hardware หรือ เครื่องคอม ครับ

ส่วน โหมด Router mode คุณจะใส่ Username Pass ในตัว Modem ซึ่ง Modem จะเป็น ตัว Rout แทน Hardware แล้วคุณก็เอาสาย Lan มาต่อ แล้วก็ใช้งานได้เลยครับ ส่วน การทำ Port Forward หรือ อื่น รวมทังการเปิด DHCP คุณก็ต้องตั้งที่ Modem ครับ

ทั้งสอง โหมด ก็มีข้อดีข้อเสีย

Bridge mode
                              ข้อดี
                              ถ้าใช้ Router ที่ดี การ Hank เวลา ใช้หลายเครื่อง หรือ โหลด Bit ก็จะน้อยลง หรือ แทบไม่มี (WRT54GL)
                              ข้อเสีย
                              ต้องเสียเงินซื้อ Router เพื่อแลกกับเสถียรภาพครับ

Router mode
                              ข้อดี
                              เป็นของที่ได้ฟรีจาก ISP แต่ส่วนมากจะให้มาเป็น Bridge Mode คุณอาจจะต้องตั้งค่าให้เป็น Router
                              ใช้งานได้เลย ไม่ต้อง Login ผ่านคอมให้ยุ่งยาก
                              ข้อเสีย
                              ความร้อนสูง และ ทำงานหนัก ในกรณีที่คุณโหลด Bit อาจจะ hank หรือ ไม่มีความเสถียร เพราะ Rout จะตันได้ง่าย ในกรณีที่คุณต่อ ผ่าน Hub หรือ Access Point อาจจะหลุดได้ง่าย ไม่เสถียร เพราะเหมาะสำหรับ เล่น Net สองหรือสามเครื่อง

น่าจะกระจ่างแล้วนะครับ
                              4 ปีผ่านไป จาก 2009 มาเป็น 2012 มีคนเข้ามาตอบเกี่ยวกับเรื่อง Bridge ที่มีมุมมองต่างออกไป ตามนี้ครับ
                              User : hackcom0 - ตอบเมื่อ 16 Jun 2012
                              ผมขอเพิ่มเติมนะคับ

Router mode จะมีหน้าที่ในการหาช่องทางออกเน็ต ทำตัวเหมือน dns delay อาจจะดูเหมือนทำงานหนักแต่ถ้าใช้พอดีมันก็จะไม่ปัญหาคับ
                              Bridge Mode มันคือจะมีหน้าที่เป็นแค่สะพานเชื่อมอย่างเดียว แต่มันมีข้อเสียที่ร้ายแรงกว่านั้น การทำบริดจ์ทุกคนอาจว่าดี แต่ความจริงแล้วมันไม่เหมาะสำหรับ home user เลย เนื่องจากมันจะทำให้โครงข่ายหลักเกิดอันตรายเกิดขึ้น พวกบริดจ์โหมดจะส่ง Mac address ขึ้นไปยังโครงข่ายของผู้ให้บริการ ทำให้ ตารางในสวิตซ์ที่มีอยู่จำกัดเต็ม ทำให้สวิตซ์มีประสิทธิภาพลดลง เมื่อลดลงจนขีดสุดมันก็จะทำให้เน็ตเวิร์คหรืออินเตอร์เน็ตที่ใช้ช้าลงไป และแพร่ไปยังสวิตซ์ตัวอื่นที่ ยิ่งลูกค้าที่โดนไวรัส มันจะยิง mac address ไปยังโครงข่ายได้เร็วขึ้น ส่งผลให้เน็ตเวิร์คหลักล่ม ทีนี้หละคับ คุณก็จะบ่นกันว่า เน็ตไม่ดี เน็ตช้า หรือเน็ตเสีย

ผมแนะนำถ้าหลีกเลี่ยง bridge ได้ก็จะดีมากๆ
                              อ้างอิง http://www.adslthailand.com/board/sh...t=21702&page=1

ส่วนตัวผมเห็นว่า Modem สมัยนี้ หมดปัญหาเรื่อง Hardware ไปแล้วครับ จะ Bridge หรือไม่ Bridge ก็ได้ครับผม
                              Last edited by somphongn; 16 Jan 2013, 15:15:21.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post

แบบนี้ มันเริ่มนับ ตั้งแต่ตอนไหนครับ คือว่าเรา จะให้รีบูต ตอน ตี3 ต้อง ทำการตั้ง ช่วงไหน ถึงจะทำการนับให้ รีบูตครับ

Comment

Working...
                                X