Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by abeebi View Post
    โชว์มั่ง ยังไม่เสร็จ 100% ลูกค้าเรียกร้องเลยให้บริการไปก่อน online พร้อมกัน 20 rb 750gl เอาอยู่เหลือ หุ หุ

ไรเต็มไปหมดเลย

Comment

• Originally posted by bombon View Post
      ไรเต็มไปหมดเลย
      ข้างๆ มี swich กับ poe ตั้งมั่วกว่านี้อีกครับ พอดีรีบ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะจัดเก็บเข้าตู้เข้าชั้นครับ
      Last edited by abeebi; 21 Jan 2013, 20:44:00.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ load balance ทั้ง 3 ตัวอย่างในหน้าแรกต่างกันอย่างไรหรอครับ พอดีที่บ้านกำลังขอเน็ตอีกเส้นนึงอยู่เลยจะทำ load balance กับเจ้า mikrotik อะครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ mikrotik 750 ใช้กับเน็ต 50 เม็กใหวมั้ยครับ พอดีจะเอามาทำ vpn server

Comment

• load balance เดี๋ยวนี้เค้านิยมเอา Tik 750 รุ่นธรรมดามาทำกันแล้วครับ นิ่ง + สเถียรดี ลองสอบถามวิธีจากพี่ Somphongn ดูซิครับ

Comment

• Originally posted by MaCheTe View Post
              สอบถามหน่อยครับ mikrotik 750 ใช้กับเน็ต 50 เม็กใหวมั้ยครับ พอดีจะเอามาทำ vpn server
              ^
              ^
              รูปด้านบนของผม RB751U ขนาด cpu กับ ram เท่ากันกับ RB750 เน็ตผม 60/10mb ออกได้สบายๆ โดยส่งต่อให้ RB750GL ทำ hotspot อีกทีลื่นๆเลยครับ
              Last edited by abeebi; 22 Jan 2013, 20:47:39.

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                ^
                ^
                รูปด้านบนของผม RB751U ขนาด cpu กับ ram เท่ากันกับ RB750 เน็ตผม 60/10mb ออกได้สบายๆ โดยส่งต่อให้ RB750GL ทำ hotspot อีกทีลื่นๆเลยครับ
                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                Last edited by MaCheTe; 22 Jan 2013, 20:47:57.

Comment

• ถ้าใช้แค่ loadbalance routing เหลือๆครับ

Comment

• ช่วยหน่อยคับพี่ๆ คือตอนนี้ผมมีเครื่องคอมที่ไม่ได้ใช้งานอยุ่ แต่อยากจะเอามาเก็บlog จะเริ่มต้นยังไงคับ หาดูแล้วยัง งงๆอยุ่ บางเว็ปก้เข้าไม่ได้

Comment

• Originally posted by ratapol123 View Post
                      ช่วยหน่อยคับพี่ๆ คือตอนนี้ผมมีเครื่องคอมที่ไม่ได้ใช้งานอยุ่ แต่อยากจะเอามาเก็บlog จะเริ่มต้นยังไงคับ หาดูแล้วยัง งงๆอยุ่ บางเว็ปก้เข้าไม่ได้
                      syslog watcher pro อ่านที่หน้า 1 ครับ เรปแรกเลย

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        syslog watcher pro อ่านที่หน้า 1 ครับ เรปแรกเลย
                        จากนั้นเราไปตั้งค่าที่ตัว Mikrotik กันต่อเลยครับ
                        >> http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75
                        เว็ปนี้เข้าไปไหนต่อคับ เข้าไม่ถูก แล้วถ้าจะเพิ่มแสดงเปนเว็ปเลยกับMSNทำไงคับ มือใหม่จิงๆ

Comment

• สอบถามหน่อยนะครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้ อยากลองหาความรู้เพิ่มหน่อยครับ

ผมอยากรู้ว่า การที่จะทำ hotspot แบบใส่ user ลอคอินแล้วถึงเล่นได้ ต้องมีอุปกรณรอะไรบ้างครับ
                          ที่เข้าใจตอนนี้คือ มี modem กับ router bord Mikrotik ก็ทำได้ใช่มั้ยครับ ไม่ต้องมีเครื่อง server

แล้วไอ้เจ้า Mikrotik เนี่ยสามารถส่ง wifi ได้มั้ยครับ หรือต้องเอา ap มาต่อเพิ่ม

ถ้าตอนนี้ผมมี wirless+router+adsl ปล่อยไวไฟอยู่ อยากทำหน้าลอคอิน แค่ซื้อ Mikrotik มาต่อก็ได้เลยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by porkung7 View Post
                            สอบถามหน่อยนะครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้ อยากลองหาความรู้เพิ่มหน่อยครับ

ผมอยากรู้ว่า การที่จะทำ hotspot แบบใส่ user ลอคอินแล้วถึงเล่นได้ ต้องมีอุปกรณรอะไรบ้างครับ
                            ที่เข้าใจตอนนี้คือ มี modem กับ router bord Mikrotik ก็ทำได้ใช่มั้ยครับ ไม่ต้องมีเครื่อง server
                            ต้องมี อุปกรณ์ ตามนี้ครับ
                            1. Modem
                            2. Authen Server (Mikrotik)
                            3. Access Point (Wireless)

แล้วไอ้เจ้า Mikrotik เนี่ยสามารถส่ง wifi ได้มั้ยครับ หรือต้องเอา ap มาต่อเพิ่ม
                            Mikrotik มีทั้งรุ่นที่ส่ง wifi ได้ และส่ง wifi ไม่ได้ครับ

ถ้าตอนนี้ผมมี wirless+router+adsl ปล่อยไวไฟอยู่ อยากทำหน้าลอคอิน แค่ซื้อ Mikrotik มาต่อก็ได้เลยมั้ยครับ
                            ไม่ได้ครับผม
                            ระบบที่จะติด login ต้องผ่านเครื่อง Mikrotik
                            Wireless ที่ปล่อยอยู่ มันปล่อยมาจากตัว Modem อย่างนี้คนที่เชื่อมต่อเข้ามา จะไม่ติดหน้า login ครับ

ขอบคุณครับ
                            ตอบในข้อความสีแดงครับผม

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                              ตอบในข้อความสีแดงครับผม
                              ต้องมี อุปกรณ์ ตามนี้ครับ
                              1. Modem
                              2. Authen Server (Mikrotik)
                              3. Access Point (Wireless)
                              ตามนี้เลย ตัวแปรสุดท้ายคือ ตัวปล่อยไวไฟ ตามการใช้งาน ว่า จะไกล หรือ ใกล้ หรือ นอกบ้าน ในบ้าน น่ะครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ mikrotik 750 ถ้าเอามาใช้แค่เป็นตัว Loadbalance อย่างเดียวแล้วส่งต่อเข้า server ก่อนไป switch
                                ไม่ทราบว่าเจ้า 750 จะสามรถทำงานได้เต็มที่หรือไม่รับในกรณีที่ใช้รวม inter ทั้ง 4 port แล้วในกรณีที่on นานๆจำเป็นต้องคอย reset 750
                                ด้วยหรือไม่ถ้าใช้เพียงโหมด loadbalance ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X