Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by nung67 View Post
    กับการเซทให้ modem ต่อเนทเอง แล้วจ่าย ip ไปที่mikrotik ที่ี่ว่าแฮงบ่อยที่ นี้ เกิดจาก modem รึป้าวครับ
    ผมใช้ Router ของ 3bb เปิดตลอด จ่ายให้ rb750 ลูกค้าใช้งานตลอด ก็ยังไม่เจออาการ นะครับ อาจจะเป็นที่ตัว router moden ของท่านก็ได้

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
      เป็น server อ่ะครับ พอดีผมระบบเติมเงินด้วย แต่หน้าที่มันทำได้หลายอย่างมาก ลองชมในอากู๋ดูครับ
      run os ตัวไหนครับ raspbian หรือ arch linux จะได้งมต่อถูก

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
        ผมใช้ Router ของ 3bb เปิดตลอด จ่ายให้ rb750 ลูกค้าใช้งานตลอด ก็ยังไม่เจออาการ นะครับ อาจจะเป็นที่ตัว router moden ของท่านก็ได้
        ของผมยังไม่เกิดปัญาหาครับ คำถามผมอ้างอิงจากหน้าแรกมา เลยอยากรู้นะครับ

เพราะผมต่อแบบนี้อยู่

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
          run os ตัวไหนครับ raspbian หรือ arch linux จะได้งมต่อถูก

ขอบคุณครับ
          ผมใช้ตัว raspbian ครับ

Comment

• กระดาษสามแผ่นเขียนอะไรอ่ะดูไม่รู้เรื่อง ฮ่าาาาา

นั่งประชุมยังไม่รู้เลยพูดอะไรกัน จูน Potocol ไม่ทันเลย อิอิอิ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
              +10 ครับ 5-6เดือนยังนิ่งกิบๆ

Comment

• ผมว่า ต่อแบบ static ยังจะแรงกว่า pppoe ซ่ะอีกน่ะ สำหรับ 750G

Comment

• static จะไม่เป็นภาระ ของ router เหรอครับ - -

Comment

• ถ้าเป็นผม คิดว่า PPPoE ที่ Mikrotik ดีกว่าครับ. (คือ เซ็ตโมเด็มเป็น บริด)
                    จากที่เคยเซ็ตมาทั้งสองแบบแล้ว ความเร็วการ DL สูงสุด ที่ได้จาก Mikrotik จะได้มากกว่าโมเด็ม
                    อย่างเช่นตอนนี้ 3BB 13Mbps พอโหลดเต็มๆ ตัวเลขที่แสดงบน Mikrotik ทีทะลุ 13 เมก.

ส่วนจะเป็นภาระแก่ Mikrotik ไหม !!?
                    ดูจากรูปที่ CPU เฉลี่ยไม่เกิน 25%
                    (มีสมาชิกเน็ต ประมาณ 50-60 คน.)

ปล. ของผม RB450G

31-1-2556 14-18-28.png
                    Attached Files

Comment

• มือใหม่ครับ รบกวนถามเรื่อง mikrotik ครับ ผมจะตั้งให้ช่องท่ี่1 รับเน็ตมาจากโมเด็ม ช่องที่ 2 เป็น hotspot ช่องที่ 3 ปล่อยฟรี โดยช่องที่1ได้ไอพีมาจากเร้า้เตอร์ 192.168.1.4 ช่องที่2ผมตั้งเป็น 192.168.2.1/24 ช่องที่ 3เป็น 192.168.3.1/24 แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า พอท2ที่ตั้ง hotspot เข้าเน็ตได้ครับ แต่ พอท 3 ได้ไอพี แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ แต่ถ้าตั้งเป็น hotspot เหมือนช่องที่2 ก็จะเข้าเน็ตได้ แต่ประเด็นคืออยากให้ช่องที่3ปล่อยฟรีครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ^
                        ลองดูค่า ตรง
                        1. IP>> DHCP server
                        - dhcp
                        - Networks

2. IP>> Firewall
                        - NAT

3. IP>> IP Pool
                        - Pools

ดู ตามนี้ก่อน ตั้งค่าให้ถูกต้อง แล้วเดียวค่อยมาว่ากัน...
                        Last edited by autumn_th; 31 Jan 2013, 16:51:32.

Comment

• มือใหม่ Mikrotik 450g-box ครับ

แต่ก่อน
                          ใช้บริการของ airnet
                          โดยมีตัวรับสัญญาน wireless มาจาก site ของทาง airnet ตัวรับนี้ตั้งค่าเป็น bridge mode ผ่าน lanมาเข้าช่อง wan ของ wireless router tl-wr941nd โดย router ตัวนี้จะเซ็ตค่าโดยใส่ค่า user pw pppoe ปกติ

*หมายเหตุ
                          ตอนแรกที่ทาง airnet เซ็ตตัวรับเป็น bridge โหมดมาให้ตอนแรก ตัวรับกับ router ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ เพราะ ค่าip lan มันตรงกัน คือ 192.168.1.1 เลยต้องเปลี่ยน router เป็น lan 192.168.0.1 ถึงจะใช้ได้

ปัจจุบัน
                          จากตัวรับ สาย lan เสียบเข้า ether1 ของ mikrotik 450g-box
                          ether5 เข้าคอมที่ตั้งค่า
                          ทำการเซ็ต pppoe ให้ ether1 แต่ขึ้น disconnect ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร หาทางจน resetไปหลายรอบมาก
                          แต่ผมลอง PPPoE Scan ที่ ether1 มันก็เจอนะครับ บอกmac address, ac name ครบเลย

Comment

• Originally posted by chuushop View Post
                            มือใหม่ Mikrotik 450g-box ครับ

แต่ก่อน
                            ใช้บริการของ airnet
                            โดยมีตัวรับสัญญาน wireless มาจาก site ของทาง airnet ตัวรับนี้ตั้งค่าเป็น bridge mode ผ่าน lanมาเข้าช่อง wan ของ wireless router tl-wr941nd โดย router ตัวนี้จะเซ็ตค่าโดยใส่ค่า user pw pppoe ปกติ

*หมายเหตุ
                            ตอนแรกที่ทาง airnet เซ็ตตัวรับเป็น bridge โหมดมาให้ตอนแรก ตัวรับกับ router ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ เพราะ ค่าip lan มันตรงกัน คือ 192.168.1.1 เลยต้องเปลี่ยน router เป็น lan 192.168.0.1 ถึงจะใช้ได้

ปัจจุบัน
                            จากตัวรับ สาย lan เสียบเข้า ether1 ของ mikrotik 450g-box
                            ether5 เข้าคอมที่ตั้งค่า
                            ทำการเซ็ต pppoe ให้ ether1 แต่ขึ้น disconnect ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร หาทางจน resetไปหลายรอบมาก
                            แต่ผมลอง PPPoE Scan ที่ ether1 มันก็เจอนะครับ บอกmac address, ac name ครบเลย
                            ลองดูตรง AC Name หน่อยครับ แล้วลบค่าออกให้หมดดูครับผม ว่าหายไหม

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                              ถ้าเป็นผม คิดว่า PPPoE ที่ Mikrotik ดีกว่าครับ. (คือ เซ็ตโมเด็มเป็น บริด)
                              จากที่เคยเซ็ตมาทั้งสองแบบแล้ว ความเร็วการ DL สูงสุด ที่ได้จาก Mikrotik จะได้มากกว่าโมเด็ม
                              อย่างเช่นตอนนี้ 3BB 13Mbps พอโหลดเต็มๆ ตัวเลขที่แสดงบน Mikrotik ทีทะลุ 13 เมก.

ส่วนจะเป็นภาระแก่ Mikrotik ไหม !!?
                              ดูจากรูปที่ CPU เฉลี่ยไม่เกิน 25%
                              (มีสมาชิกเน็ต ประมาณ 50-60 คน.)

ปล. ของผม RB450G

[ATTACH=CONFIG]2136504[/ATTACH]
                              อันนี้ผมก็ยืนยันอีกเสียงครับผม ดีกว่าแน่นอนครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                                ลองดูตรง AC Name หน่อยครับ แล้วลบค่าออกให้หมดดูครับผม ว่าหายไหม

บางที mac address, uptime, mtu มันก็จะเด้งขึ้นมาให้เห็น 1 วิครับ
                                Last edited by chuushop; 1 Feb 2013, 09:36:02.

Comment

Working...
                                X