Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 7-2-2556 19-02-51.jpg

แนะนำเทคนิคการเซ็ตค่าเล็กน้อยๆ (จำไม่ได้ว่าไปลอกจากไหนมา ถ้าทราบด้วยบอกด้วยครับ จะให้เครดิต)

มันจะแสดงค่า Log ดังรูป จะแสดงบน memory หรือ remote ก็ได้

Comment

• พอจะมีวิธีแยกเน็ต แยกเกมไหมครับ

ขอตัวอย่างซัก นิดก็ได้ครับ งมมาหลายวันแล้ว

เน็ตผมเป็นแบบ รับ DHCP มาจากเราเตอร์ ครับ

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
        ลองตามนี้ดูก่อน จะได้หน้า Login ฉบับดั้งเดิม กลับมา.

[ATTACH=CONFIG]2147403[/ATTACH]
        ขอบคุณนะครับ เด๊ยว คืนนี้จะลองทำดูนะครับ

Comment

• กระทู้เงียบเหงาจัง เมื่อวานซืนปีนติด Rocket M2 คนเดียว 3 ตัว เมื่อยไปหมดเลย ยังลากสายไม่เสร็จอีก
          ลากเสร็จต้องมาปล้ำกับ MikroTik ต่ออีก ทำอะไรด้วยน้ำหนักตัว 14x คนเดียว แถมต้องปีนป่ายด้วยนี่ลำบากสุด ๆ ><"

ปล.ตั้งแต่คบกับ Mikrotik มานี่ปัญหาปวดหัวเรื่องเน็ตล่มแทบจะเป็น 0 จะมีก็เวลาเน็ต 2 เส้นดับพร้อมกันเนี่ยแหละ กับอีกทีนึงคือไปคอนฟิกผิดเน็ตไม่วิ่งนั่นแหละ 555+

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ mikrotik 750GL เจอปัญหาพอสั่ง reboot มันไม่จำค่า วันที่ เวลา ที่เคยตั้งไว้ ต้องเข้าไปตั้งใหม่ตลอดเลย
            แก้ไขยังไงครับผม

Comment

• Originally posted by itman2004 View Post
              สอบถามหน่อยครับ ผมใช้ mikrotik 750GL เจอปัญหาพอสั่ง reboot มันไม่จำค่า วันที่ เวลา ที่เคยตั้งไว้ ต้องเข้าไปตั้งใหม่ตลอดเลย
              แก้ไขยังไงครับผม
              เอาไปวางที่ New Terminal ครับ

#set ntp ntp.ku.ac.th

/system ntp client
              set enabled=yes mode=unicast primary-ntp=158.108.212.149 secondary-ntp=158.108.32.17

/system clock
              set time-zone-name=Asia/Bangkok
              ให้มัน sync เวลากับ server ntp ครับ
              ถ้าไปทำที่ Clock ก็จะเป็นอาการตามที่ท่านว่ามานั่นล่ะครับ มันเขียนไว้บน ram เปิด-ปิดใหม่หายหมด

Comment

• ออ จะลองดูครับท่าน ขอบคุณมากครับ

Comment

• แอบมาดู ไม่ค่อยได้อัพเดท นานละ

Comment

แบบนี้ทำได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                      [ATTACH=CONFIG]2156633[/ATTACH]

แบบนี้ทำได้ไหมครับ

ได้ครับ ^^

Comment

• พี่ๆครับผมซื้อ 750 มาลองได้อาทิตย์แล้วครับ(เพิ่งได้ลอง User)
                        พบว่า เวลาใน Userman กับ Winbox มันไม่ตรงกันครับ(ดูจากใน Sassions From time ครับ)
                        ที่ Winbox ผมปรับ Manual เลยให้ตรงเวลาที่บ้านผม(ตั้ง +07:00 มันไม่ตรงครับ)
                        ที่ Userman ตั้ง Time Zone +07:00 ครับ

แก้ไขยังไงเหรอ รบกวนทีขอบคุณครับ

Comment

• ^^^^^^ได้แล้วครับ
                          ผมเปลี่ยนเครื่อง Config ใหม่ครับ อันที่ทำให้เวลาไม่ตรงคือ โน๊ตบุ๊ค Win7 ผมมาสังเกตดูที่เวลามันแปลกๆคือ 5 ทุ่มมันโชว์ 11.00 PMแบบนี้อ่ะครับ
                          ผมเลยเอา PC Win7 เหมือนกันแต่คนละตัว(อันนี้ใหม่กว่า)เวลา 5 ทุ่มก็ขึ้น 23.00
                          ตั้งตามค่าเบสิกเลย Asia/Bangkok +07:00
                          เวลาของเราก็ตรงกันแล้ว

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                            [ATTACH=CONFIG]2147643[/ATTACH]

แนะนำเทคนิคการเซ็ตค่าเล็กน้อยๆ (จำไม่ได้ว่าไปลอกจากไหนมา ถ้าทราบด้วยบอกด้วยครับ จะให้เครดิต)

มันจะแสดงค่า Log ดังรูป จะแสดงบน memory หรือ remote ก็ได้

เอ่อคือ ผมทำตามนี้มันก็ขึ้นโชว์ log login นะครับ แต่ อันอื่นหายหมด พอเอาอันนี้ออก หน้า log ว่างเปล่าไปเลย แก้ไขอย่างไรดีครับ แต่ไฟล์ที่ NSA ยังวิ่งอยู่นะครับ อ่ออีกอย่าง ไฟล์ log ใหญ่มาก จะทำไง ให้มัน split เล็กพอที่จะเปิดใน notepad ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

Comment

แบบนี้ครับมีใครเจอมั้ย หน้า log ว่างเปล่า

Comment

• Originally posted by patamin View Post
                                [ATTACH=CONFIG]2158812[/ATTACH]

แบบนี้ครับมีใครเจอมั้ย หน้า log ว่างเปล่า
                                เซ็ท Action > Remote หมด มันก็ส่งเข้า Remote หมดครับ
                                ให้เซ็ทเพิ่ม Topic เหมือนกัน แต่เลือก Action เป็น Memory (หรือ echo ก็ไม่แน่ใจ) ครับ

Comment

Working...
                                X