Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของผม พอร์ดแรก PPOE
    พอร์ดสอง เน็ตเข้า
    พอร์ด 3 เน็ตเข้า
    พอร์ด 4 ว่าง
    พอร์ด 5 จ่ายเน็ตกับคอม สายแลน
    พอร์ด WAN ผมเป็น hotspot แต่ พอดีผมอยากเอา Ubnt ต่อ ผมอยากใช้ Wan1 กับ LAN 4 ใช้งานด้วยกันครับ แต่ ผมไปที่กำหนดมันมีแต่พอร์ด LAN 1-5 ไม่มี WAN1 จะทำยังไงดีครับ

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
      พี่ครับ แต่ของผมไม่มี เห็น Wan 1 ครับเห็นแต่พอร์ดอื่นครับ ทำไงดี
      wan 1คืออะไรครับ ลองตามพี่เขาดู เทคนิค คือการ บริด ให้เหมือนกันกับอีกช่อง หนึ่งน่ะครับ
      ถ้าเราจะเอาช่อง 5 เหมือนช่องที่ 2 เราก็บริด กับช่องที่สอง ประมาณนี้ครับ
      ถ้ายังง ก็ขอคำถาม รายละเอียด กว่านี่นิดนึงครับ

Comment

• Originally posted by bombon View Post
        wan 1คืออะไรครับ ลองตามพี่เขาดู เทคนิค คือการ บริด ให้เหมือนกันกับอีกช่อง หนึ่งน่ะครับ
        ถ้าเราจะเอาช่อง 5 เหมือนช่องที่ 2 เราก็บริด กับช่องที่สอง ประมาณนี้ครับ
        ถ้ายังง ก็ขอคำถาม รายละเอียด กว่านี่นิดนึงครับ
        wlan ครับลืมไป ไวเลส ครับผม

ขอบคุณครับพิมพ์ผิดไม่ว่านะครับผม

Comment

• Comment

• พอดีผมปิด hotspot ไว้

Comment

• ผมเข้าใจถูกไหม

ether 1 ต่อจากโมเด็มเข้า ether 1 ตั้งแบบ PPPoE Client
              ether 2 ตั้งเป็นอะไร...ถ้ามีเน็ตเส้นเดียวให้ตั้งเป็น hotspot *(ถ้ามีเน็ต 2 เส้นว่างเอาไว้ทำโหลดบาหลาน)
              ether 3 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2
              ether 4 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2
              ether 5 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2 (สามารถต่อเข้ากับ PC ได้เลย)

WAN 1 เป็น hotspot นี้ผมงงเลย.....???

ถ้ายังไม่เกส....ท่านต้องกลับไปหน้าแรกนะครับช่วยท่านได้แน่นอน เรื่องมันยาว......อิอิอิ
              Last edited by jaion; 9 Mar 2013, 13:11:04.

Comment

• ลองทำแบบนี้ก่อนครับ
                http://mikrotikclub.com/board/index.php/topic,79.0.html

ให้สังเกต เพราะบางรุ่น ต้องตั้งค่า brid ก่อน ถึงทำได้ครับ ของผม 750 ต้องตั้ง brid โหมดก่อนครับ
                Last edited by bombon; 9 Mar 2013, 13:24:02.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                  ผมเข้าใจถูกไหม

ether 1 ต่อจากโมเด็มเข้า ether 1 ตั้งแบบ PPPoE Client
                  ether 2 ตั้งเป็นอะไร...ถ้ามีเน็ตเส้นเดียวให้ตั้งเป็น hotspot *(ถ้ามีเน็ต 2 เส้นว่างเอาไว้ทำโหลดบาหลาน)
                  ether 3 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2
                  ether 4 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2 1-3 เป็นโหลดบาลาน จ้า
                  ether 5 ตั้งเป็นอะไร...ตั้งเป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ ether 2 (สามารถต่อเข้ากับ PC ได้เลย)

WAN 1 เป็น hotspot นี้ผมงงเลย.....???

ถ้ายังไม่เกส....ท่านต้องกลับไปหน้าแรกนะครับช่วยท่านได้แน่นอน เรื่องมันยาว......อิอิอิ
                  ----------------------------------------------------
                  wlan1 เป็น hospot
                  ether 1 เน็ตขาเข้าครับต่อกับโมเด็ม ตั้งแบบ PPPoE Client
                  ether 2 ต่อจาก tot-winet
                  ether 3 tot wi-net

ether 4 ว่างครับ ผมจะต่อ ubnt แล้วให้มัน Link กันกับ wlan1 ครับ ของผมเป็นรุ่นมีไวเลส 1000 W มาให้ด้วยครับผม
                  ether 5 PC คอม ภายในบ้าน

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                    เป็นรุ่นอะไรครับมีพอร์ต wan พอดีผมใช้ 750 น่ะครับ มันไม่มี
                    เป็นรุ่นมีไวเลส ต่อจากของพี่แหละRB751-2hndครับพี่ ปกติเอา wrt54gl มารีพีคเตอร์เอาครับแต่อยากให้ ubnt ออกพอดีผมมี rocket M2 ไม่ได้ใช้เลยมาปัดฝุ่นครับพอดี
                    Last edited by samsung2; 9 Mar 2013, 13:30:52.

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
                      ผมมีปัญหาให้ช่วยเหลือหน่อยครับ คือ ผมทำ hotspot ใช้มานานทุกอย่าง OK ครับ คือ ผมให้ hotspot ออก wan 1 แล้ว Port Lan ว่าง 4 ผมอยากให้ Port Lan อีกตัว แต่ใช้ hotspotเดียวกันครับ แต่ผมทำไม่ได้พอทำพอร์ด LAN4 ใหม่มันจะได้ hotspot อีกอัน มาครับซึ่งมันมีปัญหากับการ User โปรไฟล์กำหนด

พูดง่ายผมอยากใช้ hotspot ทั้งพอร์ด wan1 กับ lan4 แต่ wan1 ผมใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ lan4 พอทำ hotspot อีกหนึ่งเหมือนแยก วง ครับ
                      ถ้าทำตามทุกอย่างแล้วยังไม่ได้ ผมว่าท่าน ปิด Wlan1 ของท่านไปแล้วใช้ ช่อง 4 ที่มี rocket M ช่องเดียวพอครับ

เน็ตท่าน สามเส่นยังทำ โลดบาลั้นได้ ทำไมทำ Wlan1 เป็น hotspot แล้วเอา ether 4 เป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ Wlan1 ไม่ได้

ทั้งๆที่มันง่ายกว่า ทำ โหลดบาล้านอีก ผม งง กับความเข้าใจของท่าน มากพอๆกับคำถามของท่านอีก ฮี่ๆ

Comment

• Originally posted by Nui Sung View Post
                        ถ้าทำตามทุกอย่างแล้วยังไม่ได้ ผมว่าท่าน ปิด Wlan1 ของท่านไปแล้วใช้ ช่อง 4 ที่มี rocket M ช่องเดียวพอครับ

เน็ตท่าน สามเส่นยังทำ โลดบาลั้นได้ ทำไมทำ Wlan1 เป็น hotspot แล้วเอา ether 4 เป็น slave ให้ออก hotspot เดียวกับ Wlan1 ไม่ได้

ทั้งๆที่มันง่ายกว่า ทำ โหลดบาล้านอีก ผม งง กับความเข้าใจของท่าน มากพอๆกับคำถามของท่านอีก ฮี่ๆ
                        ผมศึกษานานตอนซื้อใหม่ครับแล้วทำได้ผมก็ไม่ได้ทำเพราะติดสอบติดไรด้วยถ้ามีวิธีบอกผมหน่อยครับ ที่ผมถามนิผมก็อ่านจากคลับเรานิแหละครับ ถามพี่ๆในนี้เขาก็แนะนำให้ บ้าง ไปค้นหาเว็บฝรั่งบ้างเอามาปับแต่ง มันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่อยู่มาอย่ากเพิ่มสวนนี้เขาไป ผมทำแล้ว แต่ไม่ได้ พูดว่า จนปัญญา เลยมาลองถามพี่ในนี้ครับ

ถ้ารู้บอกผมหน่อยครับ อยากทำได้จริง แต่ไม่ได้ก็คง ตามพี่บอกแหละปิดไป แต่ผมไม่อยากปิดไง ของ ตัว UBnt ผม ใช้พาแนล ส่วนของ ไมโคร มันกระจายรอบทิศ แถม 1000 wm ด้วยครับ รักพี่เสียดายน้อง อิอิ

Comment

• Originally posted by Nui Sung View Post

หรือว่า มันไม่มี ให้บริด กับ wlan ในขั้นตอนที่ 3

Comment

ผมศึกษานานตอนซื้อใหม่ครับแล้วทำได้ผมก็ไม่ได้ทำเพราะติดสอบติดไรด้วยถ้ามีวิธีบอกผมหน่อยครับ ที่ผมถามนิผมก็อ่านจากคลับเรานิแหละครับ ถามพี่ๆในนี้เขาก็แนะนำให้ บ้าง ไปค้นหาเว็บฝรั่งบ้างเอามาปับแต่ง มันก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่อยู่มาอย่ากเพิ่มสวนนี้เขาไป ผมทำแล้ว แต่ไม่ได้ พูดว่า จนปัญญา เลยมาลองถามพี่ในนี้ครับ

ถ้ารู้บอกผมหน่อยครับ อยากทำได้จริง แต่ไม่ได้ก็คง ตามพี่บอกแหละปิดไป แต่ผมไม่อยากปิดไง ของ ตัว UBnt ผม ใช้พาแนล ส่วนของ ไมโคร มันกระจายรอบทิศ แถม 1000 wm ด้วยครับ รักพี่เสียดายน้อง อิอิ
                            งั้นเอาขึ้นไปเสา ทั้งตัวเลยครับท่าน ตัวนี้มีเสาไหม เปลี่ยน เสาเลย น่าจะเจ๋ง

Comment

• คร่าวๆ น่ะครับ เวบเพื่อนบ้าน รู้สึก จะตั้งค่า อีกส่วนึงครับ ทำ ช่อง 4 เป็น hospot แยกครับ
                              http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13843

ตัวนี้ น่าจะจบแล้วน่ะครับ ขาดเหลือ ตรงไหนมาถามได้ครับ เด่วช่วยหาข้อมูล

Comment

• อันนี้ทำแล้วครับ ผม แต่ผมอยากให้มัน ใช้แค่ hotspot เดียวครับ ถ้าแยก ผมมีปัญหา เรื่อง Username มาทันตาเลยครับ คือ User Profiles ครับ ใช้ผสมกับ hotspot สองอันไม่ได้ต้องแยก ของใครของมัน

แล้ว 1 user ต้องเลือกเข้าโปรไฟล์ อันเดียว เช่น Username 1 ใช้โปรไฟล์ ล๊อกอิน hotspot 2 ล๊อกได้ครับแต่เน็ตไม่วิ่ง เพราะ ip แยกกันครับผม

hot1 ผมตั้ง 192.168.19.1/24
                                hot 2 192.168.20.1/24

เพราะตรง Hotspot User Profiles Pool ใส่ได้แค่ 1 แค่นั่นครับ (เรียกคำถาม งง ) เหมือนกันไม่ทราบว่าพี่จะงง ไหมเนีย
                                Last edited by samsung2; 9 Mar 2013, 14:43:30.

Comment

Working...
                                X