Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าอยู่คนละวงท่านก็ให้วงใหม่ ใช้ User Profiles ของ Hotspot User Profiles อันแรกสิครับ

ถึงจะอยู่คนละวงแลน แต่ก็สามารถใช้ Profiles เดียวกันได้ครับ ลองดู

Comment

• Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
        [ATTACH]2191679[/ATTACH]
        อันนี้ทำแล้วครับ ผม แต่ผมอยากให้มัน ใช้แค่ hotspot เดียวครับ ถ้าแยก ผมมีปัญหา เรื่อง Username มาทันตาเลยครับ คือ User Profiles ครับ ใช้ผสมกับ hotspot สองอันไม่ได้ต้องแยก ของใครของมัน

แล้ว 1 user ต้องเลือกเข้าโปรไฟล์ อันเดียว เช่น Username 1 ใช้โปรไฟล์ ล๊อกอิน hotspot 2 ล๊อกได้ครับแต่เน็ตไม่วิ่ง เพราะ ip แยกกันครับผม

hot1 ผมตั้ง 192.168.19.1/24
        hot 2 192.168.20.1/24

เพราะตรง Hotspot User Profiles Pool ใส่ได้แค่ 1 แค่นั่นครับ (เรียกคำถาม งง ) เหมือนกันไม่ทราบว่าพี่จะงง ไหมเนีย
        ลองสร้างตรง server
        บริด ap

Comment

• ถ้าผมมีรุ่นนี้จะลองทำดูเลย เสียดายจัง
          ไม่งั้นจะช่วยงม

Comment

• Originally posted by bombon View Post
            ถ้าผมมีรุ่นนี้จะลองทำดูเลย เสียดายจัง
            ไม่งั้นจะช่วยงม
            ขอบคุณครับ ต้องเอา address pool เป็น note ออกตรง user โปรไฟล์ครับ ก็จะใช้ได้ทั้งสอง ตัวเลยครับ ขอบคุณครับ
            เส้นผมบังเท่าผู้เขา
            Last edited by samsung2; 9 Mar 2013, 17:40:14.

Comment

• Originally posted by samsung2 View Post
              ขอบคุณครับ ต้องเอา address pool เป็น note ออกตรง user โปรไฟล์ครับ ก็จะใช้ได้ทั้งสอง ตัวเลยครับ ขอบคุณครับ
              เส้นผมบังเท่าผู้เขา
              ช่วยเอา ภาพการแก้ไขมาลงได้ไหมครับ เผื่อคนข้างหลังที่ ยังไม่รู้มาดู เอาไว้เป็นข้อมูลครับ
              Last edited by bombon; 9 Mar 2013, 21:08:25.

Comment

• พี่ๆๆครับ ผมอยากรู้อ่ะครับว่า mikrotik rb 750 g สามารถ set vlan ได้หรือเปล่าครับ แล้วให้มัน dhcp สองวงได้ในตัวเดียวเลยหรือเปล่าครับ คือประมาณว่าผมต้องการ set port 1กับ 2 เป็น load balance แล้ว port 3 เป็น vlan 1 ไม่แจกแต่อยู่ในวง 10.130.xx.xx อีก port 4 เป็นอีก vlan แจก dhcp ให้ ap แต่อยู่ในวง 10.130.xx.xx ส่วน port 5 ให้ dhcp เป็นอีก ไอพีนึง เป็น 10.135.xx.xx โดยที่วง 10.130.xx.xx มองเห็นกันหมด รวมถึงมองเห็น วง 10.135.xx.xx ด้วย แต่วง 10.135.xx.xx มองไม่เห็น 10.130.xx.xx ครับ

Comment

• ขอถามหน่อยครับว่าปัญหามันเกิดจากอะไร

ผมใช้ dlink 2640t ทำ ppoe (ปิดไวเลส) จ่ายไป mk มีใช้อยู่ 2 ไซด์งาน

ที่หนึ่งไม่มีปัญหาใด แต่อีกแห่งแรก ๆ ก็ไม่บ่อยสักเท่าไหร่พักหลังเริ่มบ่อยจึง

อยากถามไว้ก่อนคือว่า ใช้งานไปสปีดมันตกเช็คแล้วว่าจาก dlink เลยเหลือ

เมกกว่า ๆ พอปิดแล้วเปิดใหม่ สปีดมาเต็ม พี่ ๆ คิดว่าเจ้า dlink มันมีปัญหา

เปล่าครับ แล้วถ้าเปลี่ยน ๆ เป็นตัวไหนดี

Comment

• Originally posted by ems View Post
                    พี่ๆๆครับ ผมอยากรู้อ่ะครับว่า mikrotik rb 750 g สามารถ set vlan ได้หรือเปล่าครับ แล้วให้มัน dhcp สองวงได้ในตัวเดียวเลยหรือเปล่าครับ คือประมาณว่าผมต้องการ set port 1กับ 2 เป็น load balance แล้ว port 3 เป็น vlan 1 ไม่แจกแต่อยู่ในวง 10.130.xx.xx อีก port 4 เป็นอีก vlan แจก dhcp ให้ ap แต่อยู่ในวง 10.130.xx.xx ส่วน port 5 ให้ dhcp เป็นอีก ไอพีนึง เป็น 10.135.xx.xx โดยที่วง 10.130.xx.xx มองเห็นกันหมด รวมถึงมองเห็น วง 10.135.xx.xx ด้วย แต่วง 10.135.xx.xx มองไม่เห็น 10.130.xx.xx ครับ
                    สั้นๆเลยครับ "ได้" ครับผม

Comment

• Originally posted by somphongn View Post
                      สั้นๆเลยครับ "ได้" ครับผม
                      ขอบคุณครับ ว่าแต่เซ็ทยากหรือเปล่าครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้ mikrotik ด้วย
                      ยังไงรบกวนพี่ pm ราคาค่าตัวมาให้หน่อยนะครับ ผมตั้งใจว่าจะซื้อกับพี่อยู่แล้ว แต่จำชื่อพี่ไม่ได้อ่ะครับ

Comment

• รบกวนพวกพี่ๆ พอดีผมอยากจะทำ wifi hotspot ในหมู่บ้าน แต่ไม่มีความรู้เลยสักนิด พยายามอ่านข้อมูล แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ยังงง อยู่ ท่านใดพอจะให้คำปรึกษา และสอนวิธีการ set ค่าต่างๆ ตั้งแต่ต้นจนจบ และซื้ออุปกรณ์ที่ติดตั้ง จะเอาแบบคิดค่าสอนติดตั้งด้วยก็ได้ แต่อย่าคิดแพงไปน่ะครับ งบน้อยแค่เพียงอยากให้คนในหมู๋บ้านได้ใช้เนตกันน่ะครับ.

Comment

• Originally posted by sunrattanash View Post
                          รบกวนพวกพี่ๆ พอดีผมอยากจะทำ wifi hotspot ในหมู่บ้าน แต่ไม่มีความรู้เลยสักนิด พยายามอ่านข้อมูล แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ยังงง อยู่ ท่านใดพอจะให้คำปรึกษา และสอนวิธีการ set ค่าต่างๆ ตั้งแต่ต้นจนจบ และซื้ออุปกรณ์ที่ติดตั้ง จะเอาแบบคิดค่าสอนติดตั้งด้วยก็ได้ แต่อย่าคิดแพงไปน่ะครับ งบน้อยแค่เพียงอยากให้คนในหมู๋บ้านได้ใช้เนตกันน่ะครับ.
                          เอา อย่างง่าย ก่อนเลยน่ะครับ
                          1เน็ตต้องมี>
                          2โมเด็ม น่าจะมีอยู่แล้ว>
                          3mikrotik เซ็ตตั้งค่า>
                          4 เร้าเตอร์ รวมถึง ap ด้วยน่ะครับ >

ผมแนะนำเริ่มต้นน่ะครับ จากประสบการณ์ผม ที่เริ่มต้นมาครับ
                          ที่ผมซื้อเพิ่มคือ
                          1 mikrotik
                          2 ubnt rk m2 (ตัวนี้ ถ้ามี ap หรือ เร้าเตอร์ ที่ตั้งเป็น AP ได้ ก็เอามาแทนเพื่อทดลอง ก่อนได้ ถ้าเซ็ตดีแล้ว ก็ซื้อ ตัวดีๆ มาใช้แนะนำ rk m2 นั้นละ)
                          3 เสา 8 dbi เอ้าดอ 2ท่อน มีสายพร้อม ต่อกับ ubnt (ไม่ต้องซื้อ ตัวนี้ ถ้าเอาเร้าเตอร์ ที่ทำ ap ได้มาลองก่อน ถ้าสนุก ค่อยว่ากันต่อ)
                          ที่เหลือ ก็แค่เอามาเซ็ต เล่นครับ แล้วก็จะรู้เอง ต่อไปครับ

Comment

• Originally posted by ems View Post
                            ขอบคุณครับ ว่าแต่เซ็ทยากหรือเปล่าครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้ mikrotik ด้วย
                            ยังไงรบกวนพี่ pm ราคาค่าตัวมาให้หน่อยนะครับ ผมตั้งใจว่าจะซื้อกับพี่อยู่แล้ว แต่จำชื่อพี่ไม่ได้อ่ะครับ
                            ไม่เคยใช้มาก่อน ค่อนข้างยากครับ
                            ทำความเข้าใจสัก 1 อาทิตย์ก็จะตั้งค่าพื้นฐานเป็นครับ

แต่ที่ต้องการตั้งค่านั้น อยู่ระดับกลางๆค่อนไปทาง Advance นิดๆครับผมครับ

Comment

• Originally posted by sunrattanash View Post
                              รบกวนพวกพี่ๆ พอดีผมอยากจะทำ wifi hotspot ในหมู่บ้าน แต่ไม่มีความรู้เลยสักนิด พยายามอ่านข้อมูล แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ยังงง อยู่ ท่านใดพอจะให้คำปรึกษา และสอนวิธีการ set ค่าต่างๆ ตั้งแต่ต้นจนจบ และซื้ออุปกรณ์ที่ติดตั้ง จะเอาแบบคิดค่าสอนติดตั้งด้วยก็ได้ แต่อย่าคิดแพงไปน่ะครับ งบน้อยแค่เพียงอยากให้คนในหมู๋บ้านได้ใช้เนตกันน่ะครับ.
                              ตามที่ท่าน bombon บอกนั้นแหละต้องมีอุปกรณ์ตามนั้น แต่ก่อนผมก็เหมือนกับท่านกังวลว่าจะทำไม่ได้ แต่สุดท้ายก็ทำได้ ศึกษาหาความรู้เองเรื่องเทคนิคต่างๆต้องลงมือทำด้วยครับศึกษาอย่างเดียวไม่ช่วยอะไรเลยยิ่งศึกษาเยอะจะยิ่งงงน่ะถ้าไม่มีอุปกรณ์ครับ หามาก่อนเลยสักตัวนั่งเล่นดูถ้าพลาด hang ขึ้นมาก็ reset ทำอยู่หลายๆรอบเดี่่ยวก็เป็นเองแหละสงสัยติดขั้นตรงไหนก็มาถามในบอร์ดนี้แหละมีคนพร้อมจะช่วยเหลือเสมอครับ

Comment

• รบกวนหน่อยครับทำไมUsermanของผม มันไม่ยอมนับเวลาถอยหลังอ่ะครับ
                                Mikrotik 750gl ครับ
                                http://image.ohozaa.com/view2/wHqHR8m92yl6oKA2

Comment

Working...
                                X