Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครทำ freeradius เองบ้างครับ อยากจะปรึกษาอะไรหน่อยครับ

Comment

• backup userman

เข้าใน Terminal >> tool user-manager database save name=xxxx << ตั้งเอา
      มันจะไปอยู่ใน File นะครับ แล้ว copy ออกมา แล้วไปใส่ตัวใหม่ ลากไฟล์ไว้ที่ file
      เวลา Restore ก็ > tool user-manager database load name=xxxx << ให้ตรงกันก็พอ
      ไฟล์ที่ได้จะเป็น xxx.umb

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
        backup userman

ไฟล์ที่ได้จะเป็น xxx.umb
        ขอบคณครับผม

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
          ช่วยทีครับผม 750GL ไม่แจก ip เป็นบางเครื่องครับ reset แล้วไม่หาย ขอบคุณครับ

ลองไปที่ ip>pool กำหนดที่ช่อง addresses เป็นช่วง ที่กว้างขึ้นดูครับ เช่น 10.1.0.10-10.1.0.254 ครับ

ถ้าไม่ใช้ที่ตรงนี้ขออภัย แต่เคยเจอมาเหมียนนนกัน แต่มาแก้แล้วหายครับ เนื่องจาก ip มันเต็มครับ ถ้าปิดเปิดใหม่ อาการนี้มันจะหายไป

เพราะถูกจำไว้ครับ เข้าไปดูที่ ip>dhcp server>leases

โดยเราสามารถกำหนดให้เก็บ cookie ให้สั้นลงได้ครับ ผมเก็บไว้ 3 วัน

ไปที่ ip>hotspot>server profiles>profile ที่สร้างขึ้น ดับเบิลคลิ๊ก>tab login>ตรงช่อง http cookie lifetime (กำหนดว่าจะให้หมดอายุกี่วันครับ )

เมื่อหมดอายุ เครื่องที่เข้ามาในระบบใหม่ ก็จะถูกแจกไอพีใหม่ครับผม โดยที่จับจากค่า mac เอาครับผม

ถ้าแก้ได้แล้ว ขออภัยด้วยจ้า

Comment

• External radius เจ้าไหน work ๆ บ้างครับ ขี้เกียจวิ่งไปเก็บตังละ

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ มีวิธีไหนที่กันลูกค้าใช้ router ที่มี mode WISP บ้างครับ

คือซื้อ 1 user แต่เอาไปใช้หลายเครื่องอะครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                ขอสอบถามหน่อยครับ มีวิธีไหนที่กันลูกค้าใช้ router ที่มี mode WISP บ้างครับ

คือซื้อ 1 user แต่เอาไปใช้หลายเครื่องอะครับ
                รู้สึกว่า มันจะเล่นได้แต่ไม่กินแบนวิช เพิ่มน่ะครับ ผมปล่อยๆไปแล้วเหมือนกัน เช็คดู มันก็ไม่เพิ่ม หลังเร้าเตอร์ พากันอืดไปเองน่ะครับ ถ้าเล่นหลายตัว

Comment

• Originally posted by bombon View Post
                  รู้สึกว่า มันจะเล่นได้แต่ไม่กินแบนวิช เพิ่มน่ะครับ ผมปล่อยๆไปแล้วเหมือนกัน เช็คดู มันก็ไม่เพิ่ม หลังเร้าเตอร์ พากันอืดไปเองน่ะครับ ถ้าเล่นหลายตัว
                  ใช่ครับผม ก็ตามที่เรากำหนดไว้แต่ละ user แต่ถ้ามองอีกมุม ก็คือขาดรายได้ไปอ่ะครับผม

เลยสงสัยว่า มันมีวิธีที่กันได้ไหม

Comment

• ปกติมันก็หารกันอยู่แล้ว น่าจะเพิ่มโอกาสให้ลูกค้านะ
                    บางทีรายได้ที่คิดว่าจะเพิ่ม อาจจะหายไปก็ได้ ถ้าเค้ามีตัวเลือก

ถ้า repeater ไม่ได้ ผมว่าลูกค้าคง adhoc อีกล่ะครับ คนเรามันพยายามไปเรื่อยแหละ

แต่เคยเจอหอพักประมาณนี้นะตอนขาย WRT54GL dd-wrt อยู่
                    เค้าบอกห้าม repeater เลย โดยแบน user เรียกไปคุย

แต่ถ้าจะทำจริงๆก็ตามนี้
                    พี่นัย aha2pro บอกไว้แล้วที่หน้า 71

http://www.overclockzone.com/forums/...ik-Club/page71

Originally posted by aha2pro View Post
                    ^
                    ^
                    บล็อคแบบถาวรไปเลยนี่ ไม่ทราบวิธีเหมือนกันครับ
                    แต่ผมก็ใช้วิธีทั่วไปนี่ล่ะ ในการบล็อค เจอ IP / Mac ไหนน่าสงสัย ก็จัดการไปซะ
                    เดี๋ยวลูกค้าคนนั้น ออกเน็ตไม่ได้ ก็โทรมาหาเราเองแหละ จากนั้นก็สืบสาวกันเอาเองครับ

IP --> Hotspot --> Hosts --> ดับเบิ้ลคลิก IP/Mac ที่ต้องการ --> Make Bindings

หรือ

IP --> Hotspot --> IP Bindings

หรือใช้ ARP For Leases
                    แต่อาจจะไม่เหมาะกับระบบที่มี client มาก หรือใช้ 1 ID แต่ใช้งานหลายๆเครื่องนะครับ มันเสียเวลา add

http://www.wifi4you.com/Amp/static-I...%E0%B9%89.html

Comment

• ขออภัยนะครับผมเพิ่งเข้ากระทู้นี้ครับมีก็ 125 หน้า แล้วล่ะครับอาจจะมีใครเคยถามในกระทู้นี้แล้วแต่ผมคงเปิดไม่ไหว คือผมใช้ 450G อ่ะครับเปิดตลอดเลยกลังว่ามันจะ Hang พอจะมีวิธีเซ็ตให้ตัว 450G restart ตัวเองบ้างไหมครับถ้าได้ผมอยากให้ re ทุกวันอ่ะครับเวลาประมาณ 5.00 น. ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมรู้แค่งูๆปลาๆอ่ะครับ ขอบคุณนะครับผมสำหรับผู้ที่ช่วยทุกท่านนะครับ^^

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        ปกติมันก็หารกันอยู่แล้ว น่าจะเพิ่มโอกาสให้ลูกค้านะ
                        บางทีรายได้ที่คิดว่าจะเพิ่ม อาจจะหายไปก็ได้ ถ้าเค้ามีตัวเลือก

ถ้า repeater ไม่ได้ ผมว่าลูกค้าคง adhoc อีกล่ะครับ คนเรามันพยายามไปเรื่อยแหละ

แต่เคยเจอหอพักประมาณนี้นะตอนขาย WRT54GL dd-wrt อยู่
                        เค้าบอกห้าม repeater เลย โดยแบน user เรียกไปคุย

แต่ถ้าจะทำจริงๆก็ตามนี้
                        พี่นัย aha2pro บอกไว้แล้วที่หน้า 71

http://www.overclockzone.com/forums/...ik-Club/page71

หรือใช้ ARP For Leases
                        แต่อาจจะไม่เหมาะกับระบบที่มี client มาก หรือใช้ 1 ID แต่ใช้งานหลายๆเครื่องนะครับ มันเสียเวลา add

http://www.wifi4you.com/Amp/static-I...%E0%B9%89.html
                        ขอบคุณมากๆครับผม คือที่ผมทำก็ยังไม่โดนครับ

แต่คือคิดเล่นๆว่า ถ้าเกิดมีคนทำ เช่นเป็นนักศึกษาที่พักอยู่ห้องติดๆกัน มีสามห้องติดกัน ใช้ห้องละ 2 ท่าน รวมแล้ว 6 ท่านแต่ใช้ซื้อแค่ 1 user เราขาดรายได้ไป 5 user เลยนะครับ

เพราะบางท่านที่ทำ hotspot ขาย อาจมีแพ็คเกจที่ความเร็วเน็ตสูงๆเช่น 5 เมกงี้ แบ่งกันเล่นสบายๆอยู่แล้วครับ ถ้าไม่ได้โหลด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมศึกษาไว้ก่อนครับ สงสัยว่ามันกันได้ไหม ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• วันก่อนไปแก้ config ที่งานเพิ่งเจอเหตุแปลกๆ คือ ไป connect แล้วเปิด browser กะจะ login เต็มที่เลยพิมพ์ facebook ไปปรากฎว่าขึ้นมาเหมือนกะเน็ตยังไม่ได้ต่อ

พอลองเว็บอื่นมัน Redirect ไปหน้า Login ให้แต่โดยดี ผมเลยสงสัยว่าท่านใดเคยเจอแบบนี้แล้วบ้าง แล้วแก้กันอย่างไร?

ปล. คุณลูกค้าก็ไม่เคยบอกกันเลย (ฮ่วย)

Comment

• ใช้งานมาสักพักนึงแล้วตอนนี้อยากจะเก็บ LOG แล้วครับเลยถามว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

• DS112j Dcom ก็ดันจะเลิกขายไปซะละ เอาไงดีหละครับทีนี้

Comment

• NSA310 ราคา 2800 ไงครับ

Comment

Working...
                                X