Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    ^
    ^
    310 ร้านไหนขายครับ

ท่านใดเจอปัญหาแบบโพสที่ 2502 บ้างครับ

Comment

• กำลังมองหารุ่นนี้อยู่เลยย ขอบคุณที่แนะนำครับมีรูปด้วยดีจัง

Comment

• ผมใช้ nsa-210 อยู่ อยากเปลี่ยนไปเป็น 310 เหมือนกัน อิอิ

Comment

• Originally posted by frangmann View Post
          ขออภัยนะครับผมเพิ่งเข้ากระทู้นี้ครับมีก็ 125 หน้า แล้วล่ะครับอาจจะมีใครเคยถามในกระทู้นี้แล้วแต่ผมคงเปิดไม่ไหว คือผมใช้ 450G อ่ะครับเปิดตลอดเลยกลังว่ามันจะ Hang พอจะมีวิธีเซ็ตให้ตัว 450G restart ตัวเองบ้างไหมครับถ้าได้ผมอยากให้ re ทุกวันอ่ะครับเวลาประมาณ 5.00 น. ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมรู้แค่งูๆปลาๆอ่ะครับ ขอบคุณนะครับผมสำหรับผู้ที่ช่วยทุกท่านนะครับ^^
          ซื้อ timer มาตั้งเวลาเอา สะดวกกว่า ครับ

Comment

• 210 ก็โอเคนะครับ ราคาถูกกว่าด้วย แต่มันไม่ผลิตแล้ว

310 ดูตามร้านขายอุปกรณ์พวก network เลยน่าจะมี
            ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ค่อยหลังไมค์ครับ

2502 เป็นเฉพาะ facebook ลองไล่ดู firewall ดูครับ

Comment

• ขอวิธีทำ MK 450G แจก PPPoe sever ให้กับอุปกรณ์ Router .....เหมือนกับ TOT WiNet หน่อยครับผม

Comment

• ตามไปที่ที่มาของรูปสิไอ้น้องรัก ^ ^
                Originally posted by bomyongyut View Post
                ขอวิธีทำ MK 450G แจก PPPoe sever ให้กับอุปกรณ์ Router .....เหมือนกับ TOT WiNet หน่อยครับผม

Comment

• Originally posted by frangmann View Post
                  ขออภัยนะครับผมเพิ่งเข้ากระทู้นี้ครับมีก็ 125 หน้า แล้วล่ะครับอาจจะมีใครเคยถามในกระทู้นี้แล้วแต่ผมคงเปิดไม่ไหว คือผมใช้ 450G อ่ะครับเปิดตลอดเลยกลังว่ามันจะ Hang พอจะมีวิธีเซ็ตให้ตัว 450G restart ตัวเองบ้างไหมครับถ้าได้ผมอยากให้ re ทุกวันอ่ะครับเวลาประมาณ 5.00 น. ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมรู้แค่งูๆปลาๆอ่ะครับ ขอบคุณนะครับผมสำหรับผู้ที่ช่วยทุกท่านนะครับ^^
                  http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=1325.0

แต่จริงๆ เปิดไว้ตลอดก็ไม่มีปัญหานะครับ ผมเปิดมาเกือบปีละ นิ่งๆ เพิ่งดับไปตอนแบ็ต ups เดี้ยงนี่เอง ไม่เคยปิดเลยครับ

Comment

• ผมงงกับรวม pppoe 2wan อ่ะครับ ทำยังไง ถ้ารวมไม่ต้องใช้ load balance แบบไหนครับ ผมงง มากๆเลย รบกวนด้วยนะครับ

เป็น 3bb 2 เส้นเลย

Comment

• ถามเรื่องการConfig RB750GLต่อกับBullet M2หน่อยครับ
                      คือผมset RB750GL ตามClip การติดตั้ง Hotspot ภายใน 31วินาที
                      http://www.youtube.com/watch?v=qVaI3f9CtfY
                      คือจะเอาตัวBullet M2มาต่อเป็น Access Point ครับ
                      มีเรื่องสงสัยนะครับ
                      1.Bullet M2ต้องsetค่ายังไงครับ ให้เครื่องที่มาเกาะได้IPในวงแลนเดียวกับใน Hotspot จากข้างบน
                      2.RB750GL ต้องFix IP ให้กับBullet M2ไหม
                      3.จากข้อ2ถ้าเราFix IP ให้กับ Bullet M2มันจะไปขัดกับเงื่อนไงนี้หรือเปล่าครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13858
                      4.RB750GL ต้องBy Pass Bullet M2 ด้วยไหม

ขอบคุณที่อ่านครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        2502 เป็นเฉพาะ facebook ลองไล่ดู firewall ดูครับ
                        จะว่าเป็นที่ Firewall ก็ไม่ใช่มันเป็นแค่ Facebook ก่อน Login แค่นั้นเอง

มามึนเอาก็ตรงที่ Login แล้ว Facebook ก็เข้าได้แบบเว็บอื่นๆ ถ้ามันเข้าไม่ได้เลยนี่จะไม่แปลกใจหละ

ปล. จริงอยู่ครับผมเคยลองใช้ Firewall ให้ Block Facebook มาแล้วแต่ว่า Rule ข้อนั้นผมลบมันไปแล้วครับ

Comment

• มีคำถามครับ เวลาทำ IP bindings bypass ip แล้วนี่ เราสามารถกำหนด limit ได้หรือเปล่า

Comment

• Originally posted by army6039 View Post
                            ถามเรื่องการConfig RB750GLต่อกับBullet M2หน่อยครับ
                            คือผมset RB750GL ตามClip การติดตั้ง Hotspot ภายใน 31วินาที
                            http://www.youtube.com/watch?v=qVaI3f9CtfY
                            คือจะเอาตัวBullet M2มาต่อเป็น Access Point ครับ
                            มีเรื่องสงสัยนะครับ
                            1.Bullet M2ต้องsetค่ายังไงครับ ให้เครื่องที่มาเกาะได้IPในวงแลนเดียวกับใน Hotspot จากข้างบน
                            2.RB750GL ต้องFix IP ให้กับBullet M2ไหม
                            3.จากข้อ2ถ้าเราFix IP ให้กับ Bullet M2มันจะไปขัดกับเงื่อนไงนี้หรือเปล่าครับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13858
                            4.RB750GL ต้องBy Pass Bullet M2 ด้วยไหม

ขอบคุณที่อ่านครับ
                            ตอบครับ
                            1. Bullet ก็แค่ set Wireless mode เป็น Access point ตั้งชื่อ SSID ตามที่เราต้องการ Security เป็น none และในแถบ Network ตรง Network มีค่าเป็น Bridge ครับ
                            2.ก็ควรจะต้อง Fix IP ครับ เพื่อการจัดการ Bullet ได้ง่ายขึ้น ถ้าจะให้รับค่าเป็น DHCP จาก RB750GL ก็ได้แต่ต้องเสียเวลาค้นหา IP อีก แต่ว่าการ Fix IP ไม่ได้ให้ RB750GL เป็นตัว Fix นะครับ แต่ ให้ไป Fix ที่ตัว Bullet ในแถบ Network แล้วเลือกเป็น Static ครับ จากนั้นก็กำหนด ip เป็นวงเดียวกับ hotspot
                            3.ไม่เกี่ยวกันครับมันคนละกรณีกัน
                            4.ไม่ต้องครับ
                            ผิดถูกยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมนะครับ พอดีเพิ่งศึกษาเหมือนกันและก็ใช้ชุดนี้เหมือนกันในการทำ Hotspot
                            Last edited by acting2; 20 Mar 2013, 19:01:44.

Comment

• Originally posted by acting2 View Post
                              ตอบครับ
                              1. Bullet ก็แค่ set Wireless mode เป็น Access point ตั้งชื่อ SSID ตามที่เราต้องการ Security เป็น none และในแถบ Network ตรง Network มีค่าเป็น Bridge ครับ
                              2.ก็ควรจะต้อง Fix IP ครับ เพื่อการจัดการ Bullet ได้ง่ายขึ้น ถ้าจะให้รับค่าเป็น DHCP จาก RB750GL ก็ได้แต่ต้องเสียเวลาค้นหา IP อีก แต่ว่าการ Fix IP ไม่ได้ให้ RB750GL เป็นตัว Fix นะครับ แต่ ให้ไป Fix ที่ตัว Bullet ในแถบ Network แล้วเลือกเป็น Static ครับ จากนั้นก็กำหนด ip เป็นวงเดียวกับ hotspot
                              3.ไม่เกี่ยวกันครับมันคนละกรณีกัน
                              4.ไม่ต้องครับ
                              ผิดถูกยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมนะครับ พอดีเพิ่งศึกษาเหมือนกันและก็ใช้ชุดนี้เหมือนกันในการทำ Hotspot
                              ขอบคุณครับจะลองทำดู

Comment

• Originally posted by acting2 View Post
                                มีคำถามครับ เวลาทำ IP bindings bypass ip แล้วนี่ เราสามารถกำหนด limit ได้หรือเปล่า
                                ได้สิ

Comment

Working...
                                X