Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลูกค้าเท่าไหร่.. ลองไม่เก็บ log สิครับจะลื่นขึ้น ถ้าเก็บ log ด้วย winbox ไม่กระดิก

หรือเล่นรุ่นสูงกว่านี้ 750 cpu ต่ำ แรมน้อย

Comment

• ZyXEL NSA310 ราคา 2,869.16 บาท ยังไม่รวมภาษี ถ้ารวมแล้วจะเป็น 3,070 บาท
      >>> http://www.pantipshop.com/th/product...176890046.html

Comment

• ไม่ทราบว่าพอรู้วิธี set FreeNAS ให้เก็บ logs จาก Mikrotik บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
          ลูกค้าเท่าไหร่.. ลองไม่เก็บ log สิครับจะลื่นขึ้น ถ้าเก็บ log ด้วย winbox ไม่กระดิก

หรือเล่นรุ่นสูงกว่านี้ 750 cpu ต่ำ แรมน้อย

ลูกค้าออนพน้อมกันไม่ถึง10คนครับ ถ้าไม่เก็บ log เล่นได้สบายย สงสัยต้องเปลี่ยนเป้นรุ่นใหญ่แต่ลูกค้ายังน้อยอยู่เลยยังไม่อยากขยับรุ่นนะครับ

Comment

• Originally posted by jnine View Post
            ลูกค้าออนพน้อมกันไม่ถึง10คนครับ ถ้าไม่เก็บ log เล่นได้สบายย สงสัยต้องเปลี่ยนเป้นรุ่นใหญ่แต่ลูกค้ายังน้อยอยู่เลยยังไม่อยากขยับรุ่นนะครับ
            ลูกค้าแค่นี้ผมว่ายังไม่น่าจะวิ่ง 100 นะครับลองตรวจสอบดูว่าผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า
            ของผมพร้อมกัน 15 เก็บ log ยังลื่น ๆ เลย

Comment

• Originally posted by jnine View Post
              rb750+nas310+config cpu วิ่ง 100% เข้า winbox ไม่ได้เลย เน้ตเล่นได้แต่ช้ามากๆ ลบ config ออกแล้วยังไม่หายเลย รีเซตใหม่เลย
              แต่อยากเก็บ log ต้องตั้งค่าตรงไหนไม่ให้ cpu วิ่ง 100% ครับ
              ต้องเก็บ log เท่าที่จำเป็นครับ
              หากเลือกที่จะเก็บรายระเอียดมากไป ข้อมูลมันจะวิ่งไป 310 มาก cpu 750 เลยเอาไม่อยู่ครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                ขอ dns ฟรี ใช้ได้นานหน่อยนะครับ

ขอบคุณนะครับ
                https://www.changeip.com

ลองดูครับ ผมใช้มานานแล้ววว

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                  ลืม bypass ให้มันหรือเปล่า

ลอง disable hotspot แล้วติดตั้งใหม่ดูครับ
                  ตามนี้เลยครับ bypass ให้อุปกรณ์ nsa310 ก่อนครับ ไม่งั้นมันออกเน็ตไม่ได้ ก็จะอัพไม่ได้ครับ

Originally posted by no_coke View Post
                  ท่านใดใช้ CAT แล้วเอา IP จริงไปใช้กับกล้องวงจรปิดมั่งครับ?

ether1 = WAN CAT onnet 100/10 (ppoe)
                  ether2 = WAN TOT-backup (ppoe)
                  ether3 = จะเอา IP จริงมาใช้ที่ port นี้ครับ ใช้ switch 16 port ต่อแยกไป
                  ether4 = hotspot 1
                  ether4 = hotspot 2

ทำยังไงให้อุปกรณ์ที่ fix ip จริงเข้ามาเสียบที่ ether3 แล้วสามารถใช้งานได้ครับ เจอ ip จริงเข้าไป งง
                  เน็ตที่ขอมาเป็นแบบ fix ip หรือ dynamic ครับ ถ้าเป็น dynamic ก็ใช้บริการ ddns เอา ถ้า fix ก็เข้าตรงได้เลย ไม่อยากจำก็ไปจด domain เอาครับ

การต่อกล้องวงจรปิด จริงๆแล้วก็ต้องมานั่ง forward port อีกครั้งอยู่แล้วครับ เพื่อเข้าตรงไปยังอุปกรณ์ที่อยู่ใน local network

ทำ forward port ทาง firewall เลยครับ ลองไปดูตามนี่ครับผม >>> http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13851

แล้วไปกำหนด port และ ip ที่ dvr หรือ nvr อีกครั้งครับ

เมื่อได้แล้วก็ลองเข้าตรงผ่านทาง www.youdomain.comort dvr

เท่านี้จะกี่ตัวก็ได้ครับผม ไม่มีปัญหา ทั้งนี้รวมไปถึงอุปกรณ์ใน network ของเราไม่ว่าจะตัวไหนก็สามารถ forward ได้หมดครับผม มีปัญหา เกิดเราอยู่ต่างจังหวัด มีเน็ต ก็เข้ามาคอนฟิกได้ครับผม

ประมาณนี้ครับผม

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    อย่าคิดมาก
                    ip จริงกับ dynamic มันก็เหมือนกัน
                    เพียงแต่ ip จริงมันไม่เปลี่ยน
                    Originally posted by [~DREAM~] View Post
                    เน็ตที่ขอมาเป็นแบบ fix ip หรือ dynamic ครับ ถ้าเป็น dynamic ก็ใช้บริการ ddns เอา ถ้า fix ก็เข้าตรงได้เลย ไม่อยากจำก็ไปจด domain เอาครับ

การต่อกล้องวงจรปิด จริงๆแล้วก็ต้องมานั่ง forward port อีกครั้งอยู่แล้วครับ เพื่อเข้าตรงไปยังอุปกรณ์ที่อยู่ใน local network

ทำ forward port ทาง firewall เลยครับ ลองไปดูตามนี่ครับผม >>> http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=53&t=13851

แล้วไปกำหนด port และ ip ที่ dvr หรือ nvr อีกครั้งครับ

เมื่อได้แล้วก็ลองเข้าตรงผ่านทาง www.youdomain.comort dvr

เท่านี้จะกี่ตัวก็ได้ครับผม ไม่มีปัญหา ทั้งนี้รวมไปถึงอุปกรณ์ใน network ของเราไม่ว่าจะตัวไหนก็สามารถ forward ได้หมดครับผม มีปัญหา เกิดเราอยู่ต่างจังหวัด มีเน็ต ก็เข้ามาคอนฟิกได้ครับผม

ประมาณนี้ครับผม
                    ใช้งานได้แล้วครับ... ผิดอยู่นิดเดียว เส้นผมบังภูเขาจริงๆ
                    แค่เอา ip จริง 1 ชุดชี้ไปที่ WAN(ppoe-out) แล้วอุปกรณ์ไหนจะใช้งานก็ fix ip จริงเบอร์อื่นๆเข้าไปก็ใช้งานได้เลย forward port ไม่มีปัญหาครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                      ใช้งานได้แล้วครับ... ผิดอยู่นิดเดียว เส้นผมบังภูเขาจริงๆ
                      แค่เอา ip จริง 1 ชุดชี้ไปที่ WAN(ppoe-out) แล้วอุปกรณ์ไหนจะใช้งานก็ fix ip จริงเบอร์อื่นๆเข้าไปก็ใช้งานได้เลย forward port ไม่มีปัญหาครับ

Comment

• พอดีว่างๆเลย ปิ๊งไอเดียมาใหม่ อยากจะขอปรึกษาสมาชิกในคลับดูครับ สืบเนื่องมาจากเบื่อ coova chilli แล้ว อยากจะลองทำ radius กลางเล่นๆในวงแลนดู แผนผังระบบคร่าวๆ

wan1-
                        wan2 |------------ Multiwan Server + radius -> DHCP -> Mikrotik rb 750 (DHCP SEVER ) -------------- CLIENT
                        wan3-

แผนผังประมาณนี้ครับ ผมซื้อ rb 750 มาไม่ทราบว่ารองรับได้เท่าไหร่ครับถ้าใช้งานแค่เป็นตัวแจก dhcp ลูกค้าในระบบมีประมาณ 40 คน ออนไลน์พร้อมกันไม่เกิน 30 +- ประมาณนี้

ปล. ให้คนละ 15 Mbps ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ อิอิ

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยคับ
                          Mikrotik 450G ผมพยายาม set เพื่อให้เข้าไป http://ip-mikrotik:81/userman
                          แต่ว่าจนแล้วจนรอด reset ไปหลาย ๆ รอบ ก็ขึ้นว่า "page can not be display."

ผมทำอะไรผิดหรือผมไม่ได้ SET ตรงไหนหรือเปล่าคับ ผมก็ set ตาม youtube เลยน่ะคับ.

Comment

• แก้ port ยังครับ

Comment

• ตามท่าน CyberPoint ว่าน่าจะได้แล้วนะครับ...

ส่วนของผมเจอปัญหาแปลกๆอีกแล้วคือ ip ที่ bindings เข้าไป พอเปิดเว็บแล้วไม่ติดหน้า hotspot ครับ
                              ขึ้น DNS ผิดพลาดอะไรสักอย่าง แต่พอ Disable กลับเข้าหน้า hotspot ได้ครับ

ใครเคยเจอบ้างไหมครับเนี่ย?

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                                แก้ port ยังครับ
                                [ATTACH=CONFIG]2223792[/ATTACH]
                                อะไรประมาณนี้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X