Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by jnine View Post
    ใช้ remote ผ่าน changeip แล้วใช้งานไม่ได้หลังจากที่ reboot rb750g ก่อนที่ reboot ยังเข้าได้อยู่ ยัง งงๆ
    รอให้มันอัพสักแปปครับผม เดี๋ยวคงเข้าได้ครับ

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
      ผมสงสัยหลัก ๆ ก็เรื่องทรูมันนี่ เราจะเอาของเราไปผูกกับของเค้าได้ยังไงคับ งง ๆ ...
      มีเว็บศึกษาเรื่องนี้มั้ยคับ....
      https://www.tmtopup.com/

https://www.tmpay.net/front/

Comment

• สอบถามหน่อยครับ เมื่อสักวันสองวันก่อนเริ่มเกิดปัญหาที่ว่า user ในระบบ วิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 3M กันหมดเลยโดยไม่ทราบสาเหตุทั้งที่กำหนด Profile ใน userman ให้แตกต่างกัน ซึ่งวิธีแก้ไขที่ผมทำคือต้องทำการไป แอด profile เข้า User เปล่าๆ ที่ไม่ได้ใช้ก่อนครั้งนึง แล้วทุก User จะกลับมาวิ่งที่ความเร็วตามที่เรากำหนดไว้แต่ละ profile เหมือนเดิม เป็นทุกครั้งที่ Reboot Mikrotik น่ะครับ ต้องมาทำอย่างนี้ตลอด ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ภาวรไหมครับ ก่อนหน้านี้ไม่ได้ทำอะไร ใช้มาปกติสุขเลย ขอบคุณครับ (อาการประมาณเล่นๆอยู่ แล้ว Profile ใน Userman จะเด้งไปอันอื่นซึ่งสุ่มและจะเป็นเหมือนกันทั้งหมด)

MK : RB450G
        Userman : Version 5.24

น่าจะเป็นอาการเดียวกับคนๆนี้ http://forum.mikrotik.com/viewtopic.php?f=10&t=71413
        Last edited by JohnTitor; 15 Apr 2013, 17:21:08.

Comment

• ขอบคุณนะครับ

Comment

• มีปัญหามาถามนิดนึงคับ พอดีนึกสนุกเลยลองเล่นใน VMWARE V9
            ก่อนเซ็ต hotspot มันก็ ping ได้ เข้า userman ได้
            แต่พอเซ็ต hotspot ปั๊บ ขึ้น unreachable host เลย

ลองใน RouterOS

ก่อน setup hotspot

หลัง setup hotspot
            Last edited by ultrabbb; 12 Apr 2013, 19:23:22.

Comment

• Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
                มีปัญหามาถามนิดนึงคับ พอดีนึกสนุกเลยลองเล่นใน VMWARE V9
                ก่อนเซ็ต hotspot มันก็ ping ได้ เข้า userman ได้
                แต่พอเซ็ต hotspot ปั๊บ ขึ้น unreachable host เลย

ลองใน RouterOS
                พอสร้าง hotspot แล้วต้อง login ครับ ถึงจะ ping เจอ
                การ ping ให้ ping ใน Terminal
                ในรูปแถวบน ยังไม่สร้าง แถวล่างสร้างแล้ว

หลังสร้าง ใน cmd ของวินโดว์ก็ไม่เจอ ไม่จำเป็นต้องเป็น x86 หรือเร้าเตอร์บอร์ดมันก็เป็นครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                  พอสร้าง hotspot แล้วต้อง login ครับ ถึงจะ ping เจอ
                  การ ping ให้ ping ใน Terminal
                  ในรูปแถวบน ยังไม่สร้าง แถวล่างสร้างแล้ว

หลังสร้าง ใน cmd ของวินโดว์ก็ไม่เจอ ไม่จำเป็นต้องเป็น x86 หรือเร้าเตอร์บอร์ดมันก็เป็นครับ

ถูกแล้วใช่มั้ยครับ.

เมื่อเช้าเจอเข้าไปดอกนึง เข้า mikrotik ไม่ได้เลย .... winbox ไม่เห็น mac address
                  ปล้ำกันนานเลยล่ะ กว่าจะได้...

Comment

• ผมรีเซตไปหลายดอกละ ไมโครติก มีมหาเมพท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า "ยิ่งเล่น ยิ่งพัง ยิ่งได้ความรู้"(แต่เมื่อยมือหน่อย) อิอิ

Comment

• ผมมีปัญหากับ RB450G ใช้เน็ต True Cable

hotspot เล่นไปสักพักเข้าเน็ตไม่ได้ ลองเอา RB ปิง > Tools > Ping 8.8.8.8 ออกเน็ตได้ แต่เข้าเว็บไม่ได้
                      ต้องรี RB อย่างเดียวหรือต้องรอมันสักพัก 5 นาทีถึงเน็ตจะเข้าได้

ไม่ทราบว่าต้องส่งเคลมมั้ยครับ ใครใช้ True Cable แล้วมีปัญหาแบบนี้เหมือนผม รบกวน PM มาบ่อกหน่อยครับ

Comment

• ลองฟิกไอพีให้ rb450 แล้วใช้งานดูครับ เคยมีเคสนึงคล้ายๆแบบนี้ ฟิกไอพีแล้วหายครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          ผมมีปัญหากับ RB450G ใช้เน็ต True Cable

hotspot เล่นไปสักพักเข้าเน็ตไม่ได้ ลองเอา RB ปิง > Tools > Ping 8.8.8.8 ออกเน็ตได้ แต่เข้าเว็บไม่ได้
                          ต้องรี RB อย่างเดียวหรือต้องรอมันสักพัก 5 นาทีถึงเน็ตจะเข้าได้

ไม่ทราบว่าต้องส่งเคลมมั้ยครับ ใครใช้ True Cable แล้วมีปัญหาแบบนี้เหมือนผม รบกวน PM มาบ่อกหน่อยครับ
                          อ้อ หาสาเหตุเจอแล้วครับเป็นเพราะ NAT ซ้อนกันใน Docsis TRUE

Comment

• ท่านหัวหน้าก็เล่น Mikrotik เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                              อ้อ หาสาเหตุเจอแล้วครับเป็นเพราะ NAT ซ้อนกันใน Docsis TRUE
                              ช่วยอธิบายเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยนะครับ nat ซ้อน nat นี่ หมายถึง

client -> mikrotik [ nat ] -> router [ nat ] -> แบบนี้รึเปล่าครับ

Comment

• เห้อ จนปัญญาละคับ ...

เจอปัญหาที่แก้ไม่ได้สักที
                                1.ถ้าใช้ default config คือ IP 192.168.88.1 บน eth2
                                พอสร้าง hotspot ปั๊บ เข้า userman ไม่ได้
                                - เปิด service port 81 แล้ว
                                - radius 127.0.0.1 password 12345
                                - ติ๊ก radius ใน hotspot (ถ้าจำไม่ผิด) แล้ว
                                แต่พอลบ hotspot ออก เข้า userman ได้เลย...
                                **** สรุป ถ้าสร้าง hotspot บน eth2 เมื่อไหร่ เข้า userman ไม่ได้
                                แต่ถ้าสร้างบน eth อื่นเข้าได้...แต่ userman ช้ามาก ใน hotspot ก็เป็นตัวแดงเถือกเลย

2. youtube ช้ามาก ๆ ๆ ๆ ๆ ตอนแรกคิดว่าที่ตั้งค่า profile tx/rx 256k/4096k
                                ไว้น้อย ลอง reset แล้วตั้งค่าใหม่ โดยไม่จำกัดอะไร ก็ช้าอยู่ดี ....

mikrotik 450G

Last edited by ultrabbb; 18 Apr 2013, 10:32:36.

Comment

Working...
                                X