Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kkpnova View Post
    ตอนนี้แก้ไขได้แล้ว โดยการ Backup Userman จาก 750GL มาไว้บนตัว 450G และทำการ ลบให้เหลือเฉพาะ Profile และ User ที่ใช้งานอยู่เท่านั้น

ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร นั่ง งง กับมันมานานเหลือเกิน U_U
    ไม่ทราบว่า userman v. อะไรครับ ของผม 5.1x จำไม่ได้ละว่าเวอร์อะไร

มันไม่ขึ้นเช่นกันครับ จำได้ว่า v4.1x ไรสักอย่างเนี่ยเสถียรสุดครับ

รบกวนนิดนึงครับผม ปัญหานี้ผมก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ต้องมาคลิ๊กดูครับ

Comment

• ผมมือใหม่ กำลังทำระบบที่บ้านใหม่อยู่ครับ คือไม่มีทางเลือกในการใช้บริการเลย ADSL ก็ไม่ถึงตอนนี้ให้เค้ามาติด Airnet ของ AIS ให้แล้วครับ แล้วก็มี Mikrotik 751g-2nHD อยู่ตัวนึง setup ไว้เป็น hotspot gateway เล่น ๆ แต่ยังไม่ได้ต่อเข้ากับ Airnet ไม่ทราบว่าท่านใดเคยใช้กับ AirNet มั้ยครับ ต้อง set อะไรพิเศษรึเปล่า หรือต้องให้เค้ามาแก้เป็น bridge mode ก่อนเอาเข้าไปติดครับ ตอนนี้งง งง เพราะอ่านเกี่ยวกับ Airnet หลายที่บอกว่าต้องset pppoe บางที่ก็บอกว่าไม่ต้อง set ขอความรู้ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
        ดีกว่าเพราะ log แยกไปอีกทาง จะทำให้เร็วกว่าครับ
        ลองมาละคับ ปัญหาที่เจอ ๆ ตั้งแต่ set mikrotik มาพอต่อตรงปั๊บ
        login ช้า , ดู youtube อืด ไม่เจอเลยน่ะ...

แต่จะถามอีกนึดนึงว่า ถ้าเอา hub หลัง ether ใด ๆ โดยจะต่อกับ AP (AccessPoint) สามารถทำได้มั้ย ..
        จริงก็ไม่เคยลองน่ะ ไม่มี hub อยู่กับตัว

เอ่อ งงล่ะว่าปัญหามาจาก switch cisco 2950 เกี่ยวมั้ยว่าผมยังไม่ได้ config.

Comment

• Originally posted by mojimaru View Post
          ผมมือใหม่ กำลังทำระบบที่บ้านใหม่อยู่ครับ คือไม่มีทางเลือกในการใช้บริการเลย ADSL ก็ไม่ถึงตอนนี้ให้เค้ามาติด Airnet ของ AIS ให้แล้วครับ แล้วก็มี Mikrotik 751g-2nHD อยู่ตัวนึง setup ไว้เป็น hotspot gateway เล่น ๆ แต่ยังไม่ได้ต่อเข้ากับ Airnet ไม่ทราบว่าท่านใดเคยใช้กับ AirNet มั้ยครับ ต้อง set อะไรพิเศษรึเปล่า หรือต้องให้เค้ามาแก้เป็น bridge mode ก่อนเอาเข้าไปติดครับ ตอนนี้งง งง เพราะอ่านเกี่ยวกับ Airnet หลายที่บอกว่าต้องset pppoe บางที่ก็บอกว่าไม่ต้อง set ขอความรู้ด้วยครับ
          Airnet... จาก CPE(ตัวรับ) บนเสาลงมามันมาเป็น DHCP อยู่แล้วหรือเปล่าครับ (ไม่รู้แต่ละพื้นที่เหมือนกันไหม)
          ถ้าจ่าย DHCP มา จิ้มเข้า mikrotik แล้วทำ dhcp client ก็ใช้งานได้เลยครับ

IP>DHCP Client>กด +>เลือก Interface ที่รับเข้ามา กด ok
          Last edited by no_coke; 26 Apr 2013, 23:15:32.

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
            ยาวกันไป คืนนี้

RB450G

เน็ตเท่าไหร่ครับเนี่ย? ใช้กันคุ้มดีเน๊อะ

Comment

• 751u เดี้ยงไปตัวนึงวันนี้ กำๆๆๆ

ดีที่มีสำรอง เฮ้อ...

Comment

• ยาวไป ... เจอปัญหากวนใจนิด ๆ
                ตอนนี้จะเข้า storage ต้องผ่านโปรแกรมของ zyxel ทุกครั้ง ... มีวิธีแบบพิมพ์ url บนหน้าเว็บเข้าตรง ๆ เลยได้มั้ย..

Comment

• ยากแท้ ใส่ชื่อ server หรือ IP เช่น \\10.5.50.2

จำ pass ไว้ มันจะไม่ถามไปอีกหลายวัน

NSA มันก็เหมือน PC ที่แชร์ไดร์ไว้นั่นแหละ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    ยากแท้ ใส่ชื่อ server หรือ IP เช่น \\10.5.50.2

จำ pass ไว้ มันจะไม่ถามไปอีกหลายวัน

NSA มันก็เหมือน PC ที่แชร์ไดร์ไว้นั่นแหละ
                    ขอบคุณคับ...บอกผิดไป ... หมายถึงจะเข้าไป manage zyxel ผ่านหน้า url ตรง ๆ เลยได้มั้ย
                    เพราะทุกครั้งจะต้องเข้าผ่าน software zyxel

Comment

• RB450G

Comment

• สวัสดีครับทุกท่าน ขอเข้าคลับด้วยคนครับพึงซื้อRb450gครับ ยังไช้ไม่ค่อยชำนาญครับ ผมจะบล็อกคำที่อยู่ในurl หรือคำที่search ในกูเกิลต้องทำยังไงครับ ผมหาอ่านแล้วไม่เจอครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                          ไม่ทราบว่า userman v. อะไรครับ ของผม 5.1x จำไม่ได้ละว่าเวอร์อะไร

มันไม่ขึ้นเช่นกันครับ จำได้ว่า v4.1x ไรสักอย่างเนี่ยเสถียรสุดครับ

รบกวนนิดนึงครับผม ปัญหานี้ผมก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ต้องมาคลิ๊กดูครับ
                          ผมใช้ ROS Ver. 6.01C ไรนี่แหละตัวใหม่ อินเตอร์เฟสสวยดี (ร้านเขาลงมาให้)
                          ตอนนี้เจอปัญหาหลายอย่างแต่ประยุกต์การใช้งานจาก 750GL ที่พี่ Somphongn ทำระบบเดิมไว้ให้

โดยการ Backup userman จากตัว 750G แล้ว copy files userman ที่นามสกุล .umb มาลงใน 450G ตัวใหม่

User บางอันมีปัญหาเข้าใช้งานไม่ได้ เช่น 7วัน - และ 30วัน แบบ premium แต่ถ้าGen ใหม่ สามารถใช้ได้ (โปรไฟล์เดิม)

ผมเลยตัดปัญหา ตอนนี้ หยุดจำหน่าย 30วันแบบ premium ไปก่อน รอติดตั้ง 450G ลงไปให้ใหม่และ GenบัตรUser ใหม่ขาย
                          ส่วน 7d คงจะห้ามขายไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร ใครซื้อไปแล้วใช้ไม่ได้ (จริงๆ ผมจะลบUserเก่าทิ้งให้หมด เคลียร์ให้ใช้ใหม่หมด) ก็Gen ให้ใหม่ User-pass เดิม แถมเพิ่มวันให้เป็นแบบเต็มๆ 7 วันไปเลย แถมๆไป

ส่วน30วัน ใช้ได้ทั้งuser เก่า และ Genใหม่ ไม่มีปัญหา แต่ก็ ลบuserที่ยังไม่มีการซื้อบัตรไป ทิ้งซะ เพราะจะGen Userใหม่ทั้งระบบ
                          เพื่อตัดปัญหา Userman เอ๋อ และไม่แสดงวันที่

ปล. ตั้งโปรไฟล์ใหม่ ไม่ได้ Userman เอ๋อ เหมือนเดิม แต่ โปรไฟล์เก่าที่มี สามารถไปปรับแก้ไขได้สบายๆ ของเก่าทำไว้ 10 กว่าโปรไฟล์ ทั้ง 1 วัน - 7 วัน -15วัน - 30วัน เยอะแยะไปหมด เลยไปแก้ไขของเก่าเอาครับ ^-^

ตอนนี้ยังไม่ได้ติดตั้งระบบใหม่ กำลังวุ่นๆ กับการติดตั้งAccess point กระจายสัญญาณ 10-11 ตัว โปรเจ็คกลางๆ ของเราเอง3ตึก 100ห้อง+ ไม่รวมตึกข้าง

Comment

• ใครเคยเจอปัญหาว่า ... copy file เข้า mikrotik แล้วขึ้นเหมือนจะ copy file (copy login.html เข้า mikrotik)
                            แต่รอจนนานเลยก็ไม่เสร็จสักที...

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
                              ใครเคยเจอปัญหาว่า ... copy file เข้า mikrotik แล้วขึ้นเหมือนจะ copy file (copy login.html เข้า mikrotik)
                              แต่รอจนนานเลยก็ไม่เสร็จสักที...
                              เข้า winbox ผ่านทาง Wireless หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ลองเข้าผ่านสาย Lan ดูครับ

Comment

• ขอขั้นเวลานะครับ เมื่อวานมีท่านหนึ่ง Pm มาถามเรื่องตั้งเวลาจำไม่ได้ว่าท่านชื่ออะไร
                                เพราะลบข้อความไป เลยขอตอบตรงนี้แล้วกันนะครับ

การตั้งเวลา

เอาไปวางที่ New Terminal

#set ntp ntp.ku.ac.th

/system ntp client
                                set enabled=yes mode=unicast primary-ntp=158.108.212.149 secondary-ntp=158.108.32.17
                                /system clock
                                set time-zone-name=Asia/Bangkok

กด Enter แล้ว Reboot เท่านี้ก็เป็นอันเรีบยร้อยครับ

Comment

Working...
                                X