Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ผม reset mikrotik เพื่อที่จะ config ใหม่ทั้งหมดรวมทั้ง Userman ด้วย(ปกติใช้ V5.25 อยู่)
    ที่นี้ ผมก็อัพเดท packet userman 5.25 เสร็จตามปกติ ปรากฎว่าใน Userman ยังคงมีค่า Config เดิมอยู่
    อยากจะถามว่าผมจะลบ Config เดิมออกจาก Userman ได้อย่างไรบ้างครับ

Comment

• Originally posted by 4rmday View Post
      ช่วยหน่อยครับ ผม reset mikrotik เพื่อที่จะ config ใหม่ทั้งหมดรวมทั้ง Userman ด้วย(ปกติใช้ V5.25 อยู่)
      ที่นี้ ผมก็อัพเดท packet userman 5.25 เสร็จตามปกติ ปรากฎว่าใน Userman ยังคงมีค่า Config เดิมอยู่
      อยากจะถามว่าผมจะลบ Config เดิมออกจาก Userman ได้อย่างไรบ้างครับ
      /tool user-manager database clear

Comment

• Originally posted by vk123 View Post
        /tool user-manager database clear
        ได้แล้วครับขอบคุณมากครับๆ

Comment

• RouterOS 6.0 ตัวเต็มออกแล้ววันนี้ http://www.mikrotik.com/download

Comment

• รู้สึกว่า V6.0 จะไม่เหมาะกับ รุ่นเล็กอย่าง 750 ซ่ะและ เมมยิ่งน้อยอยู่ เมนูกราฟฟิกหน้า winbox สวยขึ้นก็จริงแต่ จากบูตขึ้นมาใหม่ๆ memory เหลือ 14m กว่าๆ พอใช้ 6.0 บูตขึ้นมาเหลือ 8m ซ่ะงั้น 8m จะใช้ได้กี่วันเนี้ยะ ทดสอบดู หุหุ

Comment

• อีกคำถามนะครับทำยังไงให้ userman ติดต่อกับ winbox ได้ครับ คือ สร้าง user จาก userman แล้วlogin ไม่ได้ครับ

Comment

• ลองเช็คการติดตั้ง Hotspot ดูครับ แล้วก็ การเปิดใช้งาน Radius ครับ

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                  ลองเช็คการติดตั้ง Hotspot ดูครับ แล้วก็ การเปิดใช้งาน Radius ครับ
                  ได้แล้วครับขอบคุณมากครับ
                  http://www.youtube.com/watch?feature...&v=rBDJ24VQfQw

Comment

ใครสนใจ Training MikroTik ติดต่อได้นะครับ เน้นการใช้งานและการดูแลระบบได้อย่างถูกต้อง และเตรียมตัวสำหรับสอบ MTCNA สอนโดยอาจารย์ตะวัน ทองพุก Trainer MikroTik คนแรกและคนเดียวในประเทศครับ
                    รายละเอียดเพิ่มเติม: http://www.kirz.com/training

Comment

• ผมใช้ mikcrotik 450 ผมได้ทำ hotspot โดยใช้ userman ออกช่องที่ 2 แต่ทำไมช่องที่ 3-4-5 เป็น hotspot
                      ด้วยครับ ผมต้องการให้ ช่อง 3-4-5 ออกเน็ตธรรมดาต้องแก้ยังไงครับ โดยไม่ต้องให้กรอก password ขอบคุณครับ

Comment

• มาแนะนำเว็บนี้ครับ สะดวกมากๆ ไว้ตอบคำถาม หรือข้อสงสัยลูกค้าได้เลย สะดวกรวดเร็วครับ

https://www.zopim.com/

ตอนนี้มีใช้กันหลากหลาย เราก็สามารถเอามาใช้ในหน้า login ของ mikrotik เราได้ด้วยครับ

ใช้งานมาสักพักนึงแล้ว ใช้ดีมาบอกต่อครับ

มี Website Analytics ด้วยครับทำให้เราทราบข้อมูลในส่วนของคนที่เข้ามาหน้าเว็บด้วยครับ ว่ามีจำนวนในแต่ละวันเท่าไหร่

และมีเก็บ log ในการสนทนาด้วย สะดวกมากๆครับ

หรือลองหารีวิวได้เลยครับผม แนะนำอยากให้ใช้กันครับ

อ้ออ อย่าลืม walled garden ด้วยนะครับผม

สำหรับที่ผมลองแล้ว มันวิ่งออกดังนี้ครับ

lc112.zopim.com
                        init.zopim.com
                        cdn.zopim.com

ทำการ walled garden ทั้งสามลิงค์นี้ครับ ก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ

พอดีอยู่ที่ทำงาน ไว้จะนำรูปมาฝากครับ

อยากให้ edit เพิ่มไว้หน้าแรกด้วย จะขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกๆท่าน

ไม่ต้องให้เครดิตผมก็ได้ครับ อยากให้ใช้กัน เพราะเค้าใช้กันทั่วโลกอยู่แล้ว แต่ผมเอามาประยุคใช้กับเจ้า mikrotik ครับ
                        Last edited by [~DREAM~]; 23 May 2013, 13:39:20.

Comment

• Originally posted by paotachai View Post
                          ผมใช้ mikcrotik 450 ผมได้ทำ hotspot โดยใช้ userman ออกช่องที่ 2 แต่ทำไมช่องที่ 3-4-5 เป็น hotspot
                          ด้วยครับ ผมต้องการให้ ช่อง 3-4-5 ออกเน็ตธรรมดาต้องแก้ยังไงครับ โดยไม่ต้องให้กรอก password ขอบคุณครับ
                          ของผมทำแบบแยก IP ออกเป็นคนละกลุ่มกันด้วยครับแบบด้านล่าง หรือถ้าไม่อยากแยกกลุ่ม IP ก็จัดการ ByPass เอาฮะ

##|/ip address
                          /ip address add address=192.168.1.1/24 network=192.168.1.0 broadcast=192.168.1.255 interface=ether3 comment="default configuration"

#| DHCP server is on switch, with address pool 192.168.1.100-192.168.1.200
                          /ip pool add name=default-dhcp ranges=192.168.1.100-192.168.1.200
                          /ip dhcp-server add name=default address-pool=default-dhcp interface=ether3 disabled=no
                          /ip dhcp-server network add address=192.168.1.0/24 gateway=192.168.1.1 dns-server=192.168.1.1 comment="default configuration"

*** ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะฮะ เดี๋ยวให้พี่ ๆ ในนี้ตรวจการบ้านให้อีกที ***
                          Last edited by comkios; 23 May 2013, 18:58:36.

Comment

• Originally posted by paotachai View Post
                            ผมใช้ mikcrotik 450 ผมได้ทำ hotspot โดยใช้ userman ออกช่องที่ 2 แต่ทำไมช่องที่ 3-4-5 เป็น hotspot
                            ตั้ง hotspot ที่ port 3-4-5 แล้ว disable hotspot 450Gจะแจก ip ให้เข้าเน็ตได้โดยไม่ต้อง login

Comment

• Originally posted by CyberPoint View Post
                              ตั้ง hotspot ที่ port 3-4-5 แล้ว disable hotspot 450Gจะแจก ip ให้เข้าเน็ตได้โดยไม่ต้อง login
                              ง่ายสุดแล้วครับวิธีนี้...

Comment

• ผมสงสัยอยู่อย่างนึง ว่าจะถามตั้งหลายครั้งแล้วก็ลืมครับ...

คือเวลาเราใช้ winbox ทำไมเวลาเปิดขึ้นมาบางครั้งก็จะอยู่หน้าล่าสุดที่เราเปิดไว้ก่อนจะปิด แต่กับบางครั้งเปิดมาเป็นหน้าโล่งๆเลย ต้องคอยมาเปิดหน้า Active ที่ผมชอบดูเป็นอย่างแรกๆตอนเปิด winbox อีก

สาเหตุเป็นเพราะอะไรครับ ลองดูหลายๆที่ บางที่ก็เป็น บางที่ก็ไม่เป็น

Comment

Working...
                                X