Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมset รวมเนต 2เส้น ของ tot 10 เมก และ 3bb 10 เมก ดูแล้วเหมือนจะออกขาเดียว 3bb แต่ ของtot เหมือน นิ่ง ไม่วิ่งเลย พอtest จะได้ 10 เมก น่าจะออก 20 เมก เกิดผิดพลาดตรงไหนครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตามรูปload balance.jpg
    Last edited by hs5tge; 9 Jun 2013, 12:47:50.

Comment

• ขอเลือกตอบเฉพาะที่คิดว่าพอจะช่วยได้นะครับ (งมๆเอาเหมือนกัน)

Originally posted by flam_zaa View Post
      ผมจะ ทำ port ที่เหลือ ให้ใช้ได้เป็น hotspot ยังไงครับ

แบบตอนนี้ ใช้ eth0 เป็นขาเน็ตเข้า

แล้วที่เหลือ eth1 eth2 eth3

ให้เป็นขาออกทั้งหมดครับ ไม่ทราบว่าเซ็ตยังไงครับ

รุ่น 450g 6.0
      ถ้าต้องการให้ eth1 ,2 และ 3 เป็น hotspot เดียวกัน
      1. ทำ hotspot ที่ eth1
      2. ที่ Interfaces >eth2 และ eth3 เลือก Master Port เป็น eth1 ครับ

Originally posted by X1950Pro View Post
      ผมจะ Bypass เว็บพวก Speedtest ได้ยังไงครับ ให้ไม่ต้อง login แล้วก็ ได้ speed เต็มครับ
      ขอบคุณครับ
      ไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่านะครับ
      IP>Hotspot>Walled Garden Action เลือก allow > dst. Host ใส่เว็บที่ต้องการ bypass ครับ

Originally posted by hs5tge View Post
      ผมset รวมเนต 2เส้น ของ tot 10 เมก และ 3bb 10 เมก ดูแล้วเหมือนจะออกขาเดียว 3bb แต่ ของtot เหมือน นิ่ง ไม่วิ่งเลย พอtest จะได้ 10 เมก น่าจะออก 20 เมก เกิดผิดพลาดตรงไหนครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตามรูป[ATTACH=CONFIG]2322197[/ATTACH]
      ลองเทสดาวน์โหลดด้วย Bittorrent ดูครับ

Comment

• สดๆร้อนๆวันนี้ 450G กับ 122 user

Comment

• อิจฉาตาร้อน อยากได้ Userเยอะๆแบบนี้มั่ง ^-^

Comment

• ผมพึ่งศึกษาการวางเครือข่าย hotspot จิงจังได้ประมานวันสอวันเองครับ พอดีจะทำในหอพักที่บ้านครับ

โดยให้ม้หน้าจอแบบล็อกอินเข้าใช้งาน ผมหาขอมูลอยู่ประมานสองวันก้เจอ mikrotik ครับ

ผมโอเคมากกับตัวนี้เพราะราคาและการกินไฟน้อยกว่าการทำ server แบบอื่น

ผมยังมีความรู้ไม่มากครับ ผมว่าจะวางระบบตามรูป

ลองจินตนาการนะครับ มันมีสองตึกครับ***งกันประมาน ห้าเมตร
            ตัวadsl modem กับ mikrotik จะอยู่ตึกนึงครับ
            ซึ่งตึกนี้จะต่อแลนเข้า switch ตึก 1 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวครับ
            อีกตึกก้จะลากสายแลนไปต่อ switch ตึก 2 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวเช่นกันครับ

คำถามนะครับ 1. การวางเครือข่ายรูปแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ต้องปรับปรุงตรงไหนไหมครับ user ประมาน 60 คนครับ
            2. การตั้งค่าของ MikroTik RB750GL ต่อสายแลนเข้าคอมแล้วใช้ winbox ใช้ไหมครับ
            3. ช่วยสอนวิธีตั้งค่าหน่อยได้ไหมครับ ว่า port เชื่อมกับ adsl ตั้งค่าอย่างไร port เชื่อม switch ตั้งว่าอะไร
            4. การเชื่อม ap ผ่าน switch ไม่ได้ผ่าน mikrotik โดยตรง เวลาเข้าเนตมันจะรันเข้าหน้าล็อกอินไหมครับ (ขายคูปองนะครับ)

ปล. ผมถามเยอะไปไหมเนี่ย 555 ถือว่าช่วยให้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ รบกวนจริงๆครับ

Comment

• Originally posted by sofhat View Post
              ผมพึ่งศึกษาการวางเครือข่าย hotspot จิงจังได้ประมานวันสอวันเองครับ พอดีจะทำในหอพักที่บ้านครับ

โดยให้ม้หน้าจอแบบล็อกอินเข้าใช้งาน ผมหาขอมูลอยู่ประมานสองวันก้เจอ mikrotik ครับ

ผมโอเคมากกับตัวนี้เพราะราคาและการกินไฟน้อยกว่าการทำ server แบบอื่น

ผมยังมีความรู้ไม่มากครับ ผมว่าจะวางระบบตามรูป
              [ATTACH=CONFIG]2323991[/ATTACH]

ลองจินตนาการนะครับ มันมีสองตึกครับ***งกันประมาน ห้าเมตร
              ตัวadsl modem กับ mikrotik จะอยู่ตึกนึงครับ
              ซึ่งตึกนี้จะต่อแลนเข้า switch ตึก 1 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวครับ
              อีกตึกก้จะลากสายแลนไปต่อ switch ตึก 2 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวเช่นกันครับ

คำถามนะครับ 1. การวางเครือข่ายรูปแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ต้องปรับปรุงตรงไหนไหมครับ user ประมาน 60 คนครับ
              2. การตั้งค่าของ MikroTik RB750GL ต่อสายแลนเข้าคอมแล้วใช้ winbox ใช้ไหมครับ
              3. ช่วยสอนวิธีตั้งค่าหน่อยได้ไหมครับ ว่า port เชื่อมกับ adsl ตั้งค่าอย่างไร port เชื่อม switch ตั้งว่าอะไร
              4. การเชื่อม ap ผ่าน switch ไม่ได้ผ่าน mikrotik โดยตรง เวลาเข้าเนตมันจะรันเข้าหน้าล็อกอินไหมครับ (ขายคูปองนะครับ)

ปล. ผมถามเยอะไปไหมเนี่ย 555 ถือว่าช่วยให้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ รบกวนจริงๆครับ
              อย่างนี้ มองรุ่น450G ดีกว่าครับ ทำ2vlan จาก1 userman ก็ ok

Comment

• ^
                ^
                จะให้ประหยัดไฟอีก หา nas อย่าง zyxel 310 มาเก็บ log แทนดีกว่า ขอตอบตามข้อด้านบนน่ะ
                1.user ประมาน 60 คน ขยับไปเล่น RB450G ดีกว่า
                2.ต่อสายแลนเข้าคอมแล้วใช้ winbox ได้ เข้าผ่าน wifi ก็ได้ มือถือก็ผ่าน winbox android
                3.อ่านดูตาม link เลย
                http://www.wifi4you.com/Amp/%E0%B9%8...-Mikrotik.html
                http://www.wifi4you.com/Amp/Mikrotik...1-Hotspot.html

4. สำหรับทำ hotspot ผ่าน switch กี่จุดก็เข้าหน้า login ครับ

ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยแล้วกันครับ
                Last edited by abeebi; 10 Jun 2013, 20:19:22.

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
                  ผมset รวมเนต 2เส้น ของ tot 10 เมก และ 3bb 10 เมก ดูแล้วเหมือนจะออกขาเดียว 3bb แต่ ของtot เหมือน นิ่ง ไม่วิ่งเลย พอtest จะได้ 10 เมก น่าจะออก 20 เมก เกิดผิดพลาดตรงไหนครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ตามรูป[ATTACH=CONFIG]2322197[/ATTACH]
                  นั่งทดสอบเมื่อคืน ถึง ตี 2 ยังทำไม่ได้ ยังมันวิ่งขาเดียว ลองถอดออก 1 เส้น 3bb ไม่วิ่ง ทำ loadbalance nth

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                    สดๆร้อนๆวันนี้ 450G กับ 122 user

เออออ 450g มันไหวได้ยังไงอ่ะครับ งง

Comment

• น่าจะไม่ได้ใช้ userman จัดการ

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
                        นั่งทดสอบเมื่อคืน ถึง ตี 2 ยังทำไม่ได้ ยังมันวิ่งขาเดียว ลองถอดออก 1 เส้น 3bb ไม่วิ่ง ทำ loadbalance nth
                        ไม่ทำแบบ PCCดูละ?

ลบ config แล้วเริ่มเซ็ตใหม่

3bb router ตั้ง ip 192.168.1.1
                        tot router ตั้ง ip 192.168.2.1

/ ip address
                        add address=192.168.88.1/24 network=192.168.88.0 broadcast=192.168.88.255 interface=LAN
                        add address=192.168.1.2/24 network=192.168.1.0 broadcast=192.168.1.255 interface=ISP1
                        add address=192.168.2.2/24 network=192.168.2.0 broadcast=192.168.2.255 interface=ISP2

/ ip firewall mangle
                        add chain=prerouting dst-address=192.168.1.0/24 action=accept in-interface=LAN
                        add chain=prerouting dst-address=192.168.2.0/24 action=accept in-interface=LAN
                        add chain=prerouting in-interface=ISP1 connection-mark=no-mark action=mark-connection \
                        new-connection-mark=ISP1_conn
                        add chain=prerouting in-interface=ISP2 connection-mark=no-mark action=mark-connection \
                        new-connection-mark=ISP2_conn
                        add chain=prerouting in-interface=LAN connection-mark=no-mark dst-address-type=!local \
                        per-connection-classifier=both-addresses:2/0 action=mark-connection new-connection-mark=ISP1_conn
                        add chain=prerouting in-interface=LAN connection-mark=no-mark dst-address-type=!local \
                        per-connection-classifier=both-addresses:2/1 action=mark-connection new-connection-mark=ISP2_conn
                        add chain=prerouting connection-mark=ISP1_conn in-interface=LAN action=mark-routing \
                        new-routing-mark=to_ISP1
                        add chain=prerouting connection-mark=ISP2_conn in-interface=LAN action=mark-routing \
                        new-routing-mark=to_ISP2
                        add chain=output connection-mark=ISP1_conn action=mark-routing new-routing-mark=to_ISP1
                        add chain=output connection-mark=ISP2_conn action=mark-routing new-routing-mark=to_ISP2

/ ip route
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=192.168.1.1 routing-mark=to_ISP1 check-gateway=ping
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=192.168.2.1 routing-mark=to_ISP2 check-gateway=ping
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=192.168.1.1 distance=1 check-gateway=ping
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=192.168.2.1 distance=2 check-gateway=ping

/ ip firewall nat
                        add chain=srcnat out-interface=ISP1 action=masquerade
                        add chain=srcnat out-interface=ISP2 action=masquerade
                        http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:PCC

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                          เออออ 450g มันไหวได้ยังไงอ่ะครับ งง
                          user authen เฉยๆครับ... ปีหน่อยๆแล้วครับเคสนี้

Comment

• มันเป็นเพราะเน็ตหรือว่า เพราะเซ็ตไม่ดีครับ traffic วิ่งต่ำมาก WAN 3bb 10Mb/ WAN2-3-4 tot 10Mb(วิ่งไม่เต็ม วัดสปิดแต่ละเส้น ไม่คงที่ 5-6-7-8 mb ประมาณนี้)
                            พอทำLoadbalance ไหงวัดสปิดออกมา ได้10กว่าๆ มากสุดเคยวิ่งไปแตะที่ 20M อัพโหลดก็ไม่ถึง1M ทั้งๆที่แต่ละเส้นอัพโหลดอยู่ที่ 512k
                            ผมใช้RB1200 WANเป็นแบบPPPOE 4WAN เลย

Comment

• -ลองเทสกับเว้บ speedtest.3bb.co.th
                              -อับโหลดเทสรวมไม่ได้ ดาวโหลดเทสรวมได้
                              -แบ่ง weight ผิดรึเปล่า
                              -ถ้าทำ nth เน็ตที่เป้น gateway เดียวกันเช่น tot 3 เส้นมันไม่รวมให้นะ ใช้ pcc แทน
                              Last edited by soravit; 12 Jun 2013, 12:31:05.

Comment

• Originally posted by toppunismo View Post

มันเป็นเพราะเน็ตหรือว่า เพราะเซ็ตไม่ดีครับ traffic วิ่งต่ำมาก WAN 3bb 10Mb/ WAN2-3-4 tot 10Mb(วิ่งไม่เต็ม วัดสปิดแต่ละเส้น ไม่คงที่ 5-6-7-8 mb ประมาณนี้)
                                พอทำLoadbalance ไหงวัดสปิดออกมา ได้10กว่าๆ มากสุดเคยวิ่งไปแตะที่ 20M อัพโหลดก็ไม่ถึง1M ทั้งๆที่แต่ละเส้นอัพโหลดอยู่ที่ 512k
                                ผมใช้RB1200 WANเป็นแบบPPPOE 4WAN เลย
                                ใช้แบบ pcc สิท่าน ผมใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย mt โคตรแจ่ม *-*

Comment

Working...
                                X