Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีโอกาสได้ลอง RB750 ตามคำแนะนำท่าน abeebi ติดต่อขอซื้อท่าน 323 ราคามิตรภาพ เซ็ตขั้นเทพโดยท่าน tomodify บอกตรง ๆ ว่าเล่นไม่เป็นจริง ๆ ครับตัวนี้ ได้คุณ tomodify เซ็ตมาให้พร้อมเสียบสายใช้งานได้ทันทีมีปัญหาคงให้ ท่าน tomodify กับ ท่าน abeebi รีโมทมาดูให้ละครับให้เซ็ตเองโคตรจะงงเลยอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด

เสียดายไม่มีพวก 3BB จะต่อให้หมดเลย มีแค่เน็ตบ้าน 10M และ แอบแซบข้างบ้านดึงมาได้ 5-7M เปิดปิดไม่เป็นเวลาอีก ToT เสียสายแลนปุ๊บ เทสสปรีดกับโหลดหนังปั๊บ ผลที่ได้แรง โคตร ๆ เลย เดียวว่าจะขอ TOT อีกสักเส้น

ดูไม่เป็นครับ อยากแชร์บ้าง

Comment

• เทสสปีดมาเต็มเลยน่ะครับ ยินดีตอนรับสู่อารยธรรม รัสเซีย

Comment

ถามข้อสงสัยหน่อยนะครับ

1 . ถ้าหากผม config port5 ที่เสียบกับ switch ตึก 1 ให้เป็น hotspot แล้วตั้งเป็น local-master

แล้วต่อมาผมตั้ง port 4 ที่เสียบกับ switch ตึก 2 ตั้งค่าเป็น slave ใช้ค่า config ตาม port 5

ทำแบบนี้ระบบของ port 4 จะทำงานไหมครับ แล้วไม่ว่า userman ล็อกอินเข้าไป ap ของ port ไหนก้ตาม จะรันเข้าหน้าล็อกอินของ mikrotik ทันทีใช่ไหมครับ

2. สายแลนที่ดีควรเดินไม่ไกลเกินกี่เมตรจาก port คับ

3. การตั้งค่า ap มันต้องตั้งค่าไม่ให้ซ้ำกับ ip ของ modem router หรือ mikrotik ครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ปล รูปข้างล่างไม่เกี่ยวนะครับ EDIT แล้วไม่รู้ลบออกยังไง
        Attached Files

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
          เทสสปีดมาเต็มเลยน่ะครับ ยินดีตอนรับสู่อารยธรรม รัสเซีย
          มาไม่น่าจะเต็มนะครับท่าน net 10M เทสมาแค่ 8 กว่า ๆ เองไม่ถึง 10M ด้วยครับ

Comment

• ใช้แบบ pcc ทำไงครับ ผมมือใหม่หัดจับ ทั้งหมดนี้ให้เขาเช็ทให้ ...

Comment

• Originally posted by sofhat View Post

ถามข้อสงสัยหน่อยนะครับ

1 . ถ้าหากผม config port5 ที่เสียบกับ switch ตึก 1 ให้เป็น hotspot แล้วตั้งเป็น local-master

แล้วต่อมาผมตั้ง port 4 ที่เสียบกับ switch ตึก 2 ตั้งค่าเป็น slave ใช้ค่า config ตาม port 5

ทำแบบนี้ระบบของ port 4 จะทำงานไหมครับ แล้วไม่ว่า userman ล็อกอินเข้าไป ap ของ port ไหนก้ตาม จะรันเข้าหน้าล็อกอินของ mikrotik ทันทีใช่ไหมครับ

2. สายแลนที่ดีควรเดินไม่ไกลเกินกี่เมตรจาก port คับ

3. การตั้งค่า ap มันต้องตั้งค่าไม่ให้ซ้ำกับ ip ของ modem router หรือ mikrotik ครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ปล รูปข้างล่างไม่เกี่ยวนะครับ EDIT แล้วไม่รู้ลบออกยังไง
              1.port 4 จะทำงานแน่นอนครับเพราะ ตั้งค่าเป็น slave ให้เป็น switch แล้วครับ
              2.สายแลนอยู่ที่คุณภาพด้วยครับ ส่วนลากไกลเท่าไรบอกไม่ได้เหมือนกัน แต่เห็นที่พูดกัน ไม่เกิน 100 เมตรน่ะ ถ้าเป็น cat5e ยี่ห้อดังๆ
              3.ตั้ง ip อย่าให้ซ้ำกัน modem ตั้งคนล่ะวง ส่วน mikrotik ก็ตั้งอีกวงหนึ่ง แต่ตั้ง ap ให้อยู่ใน class เดียวกับ mikrotik ครับ
              Last edited by abeebi; 12 Jun 2013, 19:25:18.

Comment

• Originally posted by NuBoW View Post
                ดูไม่เป็นครับ อยากแชร์บ้าง

ตามที่เซต คือ
                ether1=192.168.1.2 static gateway 192.168.1.1 <<< WAN ของเนตบ้าน
                ether2=192.168.2.2 static gateway 192.168.2.1 <<< WAN แอบแซ่บ
                ether5=172.17.173.1 Local วงใน dhcp กี่ IP ก็จำไม่ได้แล้วคนเซต ^_^
                ether3-ether4 เซตให้เป็น Master Port กับช่อง 5

ใส่สคริปท์แค่ Reboot ทุกๆ 7 วันกับ allow port ให้เข้ามารีโมทจากข้างนอกได้
                โดยไม่โดน firewall mikrotik block
                สคริปท์ ddns ใส่ของ no-ip ไว้ให้มั้ง รอแค่ใส่ user/pass และ host

ที่เซตให้เป็น PPC Loadbalance ครับ >>> http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:PCC

เท่าที่ดู คือ ether1 วิ่งสม่ำเสมอ ดูตรงขีดแดงช่องบน
                แต่ ether2 แกว่งๆตามธรรมดาเนตฟรี peak ตามจำนวนคนใช้
                ผลรวม peak ได้ 13 แต่โหลด 2 เมก ผมว่าโอเคแล้วนะ

หารายได้จากมันได้แล้วครับ
                พอได้ค่าเนต เก็บคนล่ะ 200-300

Comment

• ^
                  ^
                  ผมว่าตาม ท่านโต เช่นกัน หาลูกค้าซัก 2-3 ราย ช่วยออกค่าเน็ตให้ ทำ hotspot สนุกน่ะทัน อิ อิ
                  ท่าน NuBoW อย่าไปกลัวกับ isp จ้าวนั้นเหรอก แค่เรารู้จักวางแผนกับอุปกรณ์ให้รัดกุมก็โอเคแล้ว

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                    ^
                    ^
                    ผมว่าตาม ท่านโต เช่นกัน หาลูกค้าซัก 2-3 ราย ช่วยออกค่าเน็ตให้ ทำ hotspot สนุกน่ะทัน อิ อิ
                    ท่าน NuBoW อย่าไปกลัวกับ isp จ้าวนั้นเหรอก แค่เรารู้จักวางแผนกับอุปกรณ์ให้รัดกุมก็โอเคแล้ว
                    หลังบ้านมีแต่ชาวบ้าน ครับ สงสัยเล่นเน็ตไม่เป็นครับ ขนาดเอา loco M2 ยิงไปแบบไม่ล็อคยังไม่มีใครมาเกาะเล่นเลยครับ T_T

Comment

• mikrotik ถือเป็น server ใช่ไหมครับ

แบบนี้เราใช้คอมเเค่คอนฟิคนู้นนี่ ไม่ใช่ก้ปิดคอมได้ใช่ไหมครับ เพราะมีตัว mikrotik เป็น server อยู่เเล้ว ใช่ปะครับ

แล้วถ้าหากว่าผมใช้ mikrotik ทำ server อยู่ที่หนึ่ง ผมสามารถควบคุมผ่านคอมที่บ้านได้ไหมครับ (ทำ server ที่พระขโนง บ้านอยู่บางกะปิ)

Comment

• 450g + radius กลาง 41 user สบายๆ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                          ไม่ทำแบบ PCCดูละ?

ลบ config แล้วเริ่มเซ็ตใหม่

3bb router ตั้ง ip 192.168.1.1
                          tot router ตั้ง ip 192.168.2.1

http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:PCC
                          คือครับ ผมตั้ง TOT router 192.168.1.1 เค้าจ่ายเลขนี้มาเข้าไปแก้ไม่ได้ lock ครับ เป็น winet ดูได้แค่หน้า main
                          3BB router 192.168.2.1 ( เส้นนี้ผมยิงจากตัวอำเภอมาที่บ้าน ครับ ใช้ nanobrige m5 25 dbi ) อันนี้ผมตั้งที่ router หลบ เลข tot ไม่ทราบว่าใช้เลขตามนี้ ทำ pcc ตามที่ท่านบอกได้หรือไม่ ครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                            450g + radius กลาง 41 user สบายๆ

ขอถามคับ ตัว mini ได้แก้ attribute reply radius บ้างไหม แล้ว attribute เดิมสามารถทำงานกับ mikrotik ได้เลยไหมเช่น speed,session timeout,วันหมดอายุบัตร ถ้าได้ผมจะลองบ้าง

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
                              คือครับ ผมตั้ง TOT router 192.168.1.1 เค้าจ่ายเลขนี้มาเข้าไปแก้ไม่ได้ lock ครับ เป็น winet ดูได้แค่หน้า main
                              3BB router 192.168.2.1 ( เส้นนี้ผมยิงจากตัวอำเภอมาที่บ้าน ครับ ใช้ nanobrige m5 25 dbi ) อันนี้ผมตั้งที่ router หลบ เลข tot ไม่ทราบว่าใช้เลขตามนี้ ทำ pcc ตามที่ท่านบอกได้หรือไม่ ครับ ขอบคุณครับ
                              ได้ครับ ลองดูเลยครับ หน้านี้ตัวอย่างของท่านอื่นก้มี

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                ขอถามคับ ตัว mini ได้แก้ attribute reply radius บ้างไหม แล้ว attribute เดิมสามารถทำงานกับ mikrotik ได้เลยไหมเช่น speed,session timeout,วันหมดอายุบัตร ถ้าได้ผมจะลองบ้าง
                                แก้เยอะอยู่ครับผม attribute freeradius กับ mt ใช้งานด้วยกันได้ครับ อันนี้ผมขอดูตัว mini ต้นฉบับจากพี่ต้าแล้วปรับปรุงเอาครับ ของพี่ต้าเขาใช้ coova แบบ multiside ยังเหลือออนไลน์แบบแยกไซด์กับ api mt ยังไม่ได้เริ่มเลยครับ กำลังศึกษาอยู่

Comment

Working...
                                X