Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูหน่อยนะคับ

เป็นอย่างนี้นะคับ
    1. เซต true cable modem router เป็น bridge mode ต่อเข้า port 1 เซตให้ mikrotik รับแบบ DHCP Client (สมมติ ip ที่modemแจกคือ 192.168.1.2)

2. ที่ port 5 (ip 192.168.88.1) ตั้งเป็น hotspot เเล้วตั้ง
    ให้แจก ip ระหว่าง 192.168.88.22-192.168.254

3. ที่ port4 เซตให้เป็น slave ใช้ค่าตาม master port 5

4.เสียบทั้งสองport เข้า switch แล้วต่อ ap เข้า switch ดังรูป

5.เซต ap ให้รับเนตจาก mikrotik เซต ip ให้อยู่ใน class เดียวกันกับไมโครติ้ก
    โดย ap ตัวเเรกเป็น 192.168.88.2 ตัวสองเปน 192.168.88.4 ไปเรื่อยๆ จนสุดที่ 192.168.88.20 เเต่ไม่ซ้ำกับช่วง ip ที่ port แจกในข้อ 2

6.เซตให้ userman ที่ต่อเนตผ่าน ap รันเข้าใน mikrotik เพื่อเข้าสู่หน้า login
    โดย เซตให้ ap ปิด dhcp (ให้ mikrotik แจกเอง) แล้วตั้งการเข้ารหัส พวก wep เปน none (เพราะต้องรันไปปหน้า log in ที่ไมโครติ้กอยู่เเล้ว)

รบกวนจิงๆคับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมคับ พวกค่า ip ของเเต่ละตัวผมเซตถูกไหมคับ ระบบจะทำงานไหมคับรูปแบบนี้ ขอบคุนล่วงหน้าจิงๆคับ

Comment

• set modem เป็นบริดจ์ แล้วทำไมตั้ง mt เป็น dhcp ล่ะ ต้องต่อแบบ pppoe ไม่ใช่เหรอ
      ส่วนการตั้ง hotspot ก็คงตามนั้นเพราะผมก็เซตแบบนั้นแหละ 55+ ap คุณก็ make static จอง ip ไว้เลย
      ในรูป ap ตั้ง 8 ตัว 750gl จะไหวเหรอ ???

Comment

• Originally posted by 323club View Post
        set modem เป็นบริดจ์ แล้วทำไมตั้ง mt เป็น dhcp ล่ะ ต้องต่อแบบ pppoe ไม่ใช่เหรอ
        ส่วนการตั้ง hotspot ก็คงตามนั้นเพราะผมก็เซตแบบนั้นแหละ 55+ ap คุณก็ make static จอง ip ไว้เลย
        ในรูป ap ตั้ง 8 ตัว 750gl จะไหวเหรอ ???
        กะเปลี่ยนเปน rb 450 g คับ
        ส่วนเซตเปน pppoe ทำไม่ได้อะครับ เพราะ true cable มันจ่าย ip จาก isp โดยตรงคับ เลยไม่มี user/pass มาให้แบบ adsl
        ถ้าเซตแบบ pppoe จะไม่มี user pass ใส่ตอนตั้งค่าคับ เลยต้องเซตแบบ dhcp แทน

มีไรก้เเนะนำหน่อยนะคับ ผมมือใหม่อยู่

Comment

• ถ้าจะให้ DHCP ผมแนะนำให้Tik แจก เหลือๆip ไว้ให้ AP บ้างนะครับ
          เช่นDHCP ตั้งแต่ 192.168.88.50 - 192.168.88.200
          ส่วน ตั้งแต่ 201-255 เอาไว้ให้ AP เกาะ

การใช้งานอาจจะยืดหยุ่น ตามการตั้งค่าของระบบของท่านเอง

ปล.อย่าให้DHCP ซะหมดทุกip เดี๋ยวมันจะไปชนกับIPของAP แต่ละตัว

Comment

• Originally posted by sofhat View Post
            กะเปลี่ยนเปน rb 450 g คับ
            ส่วนเซตเปน pppoe ทำไม่ได้อะครับ เพราะ true cable มันจ่าย ip จาก isp โดยตรงคับ เลยไม่มี user/pass มาให้แบบ adsl
            ถ้าเซตแบบ pppoe จะไม่มี user pass ใส่ตอนตั้งค่าคับ เลยต้องเซตแบบ dhcp แทน

มีไรก้เเนะนำหน่อยนะคับ ผมมือใหม่อยู่
            อ๋อ ครับ ปล่อยไก่ซะเองเลยเรา

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
              ถ้าจะให้ DHCP ผมแนะนำให้Tik แจก เหลือๆip ไว้ให้ AP บ้างนะครับ
              เช่นDHCP ตั้งแต่ 192.168.88.50 - 192.168.88.200
              ส่วน ตั้งแต่ 201-255 เอาไว้ให้ AP เกาะ

การใช้งานอาจจะยืดหยุ่น ตามการตั้งค่าของระบบของท่านเอง

ปล.อย่าให้DHCP ซะหมดทุกip เดี๋ยวมันจะไปชนกับIPของAP แต่ละตัว
              ผมกะจะเซตให้ ap ให้ปืด dhcp ของมัน อะครับ ให้ user รันเข้ามา mt ให้ mt แจกเอง

แบบนี้ไหวไหมคับ

Comment

• ยังไงก็ต้องตั้งค่า ip AP อยู่ดีแหละครับ ไม่งั้นคุณจะเข้าไปconfig ip ap ยังไงอ่ะ ลองๆศึกษาดูครับ จริงๆนอกวงก็ได้ แต่ถ้าให้ดี วงเดียวกันก็สะดวก
                แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

Comment

• Originally posted by sofhat View Post
                  ช่วยดูหน่อยนะคับ

[ATTACH=CONFIG]2331797[/ATTACH]

เป็นอย่างนี้นะคับ
                  1. เซต true cable modem router เป็น bridge mode ต่อเข้า port 1 เซตให้ mikrotik รับแบบ DHCP Client (สมมติ ip ที่modemแจกคือ 192.168.1.2)

2. ที่ port 5 (ip 192.168.88.1) ตั้งเป็น hotspot เเล้วตั้ง
                  [ATTACH=CONFIG]2331799[/ATTACH]
                  ให้แจก ip ระหว่าง 192.168.88.22-192.168.254

3. ที่ port4 เซตให้เป็น slave ใช้ค่าตาม master port 5

4.เสียบทั้งสองport เข้า switch แล้วต่อ ap เข้า switch ดังรูป

5.เซต ap ให้รับเนตจาก mikrotik เซต ip ให้อยู่ใน class เดียวกันกับไมโครติ้ก
                  โดย ap ตัวเเรกเป็น 192.168.88.2 ตัวสองเปน 192.168.88.4 ไปเรื่อยๆ จนสุดที่ 192.168.88.20 เเต่ไม่ซ้ำกับช่วง ip ที่ port แจกในข้อ 2

6.เซตให้ userman ที่ต่อเนตผ่าน ap รันเข้าใน mikrotik เพื่อเข้าสู่หน้า login
                  โดย เซตให้ ap ปิด dhcp (ให้ mikrotik แจกเอง) แล้วตั้งการเข้ารหัส พวก wep เปน none (เพราะต้องรันไปปหน้า log in ที่ไมโครติ้กอยู่เเล้ว)

รบกวนจิงๆคับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมคับ พวกค่า ip ของเเต่ละตัวผมเซตถูกไหมคับ ระบบจะทำงานไหมคับรูปแบบนี้ ขอบคุนล่วงหน้าจิงๆคับ
                  ประมานนี้เปล่าคับ

Comment

• ช่วยแนะนำหน่อยครับ

1. ต้องการใช้ 750 จัดการอินเตอร์เน็ทแบบ pppoe
                    2.แจก ip ช่วง 192.168.1.2-192.168.1.100
                    3.จำกัดทุก ip ความเร็วเท่ากันหมดคือ 3M/512k
                    4. ***ไม่ต้องการ*** การ login เข้าใช้งาน ปล่อยแบบฟรี wifi ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• สงสารเจ้า 450G จัง เปิดมา 7 วัน โหลดข้อมูลผ่านเยอะมากๆ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post

สงสารเจ้า 450G จัง เปิดมา 7 วัน โหลดข้อมูลผ่านเยอะมากๆ
                        การใช้งานโอเคปะคับ ผมกำลังจะไปถอยยย

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post

สงสารเจ้า 450G จัง เปิดมา 7 วัน โหลดข้อมูลผ่านเยอะมากๆ
                          หายห่วงเรื่องกาลเวลาได้เลย นี้ถ้าไม่ดดนจังๆคงได้เห็นหลายร้อยวัน เสียดายที่เก็นภาพได้ทันเพียงเท่านี้ อิ อิ

Originally posted by น้องน้ำฝน View Post
                          ว่าจะเอา 100 วัน ฟ้าลงไปเรียบร้องพังทั้งระบบ

Comment

• รบกวนที่นะครับ idle timeout ต้องตั้งตรงไหนดีครับเพื่อจะให้มันเห็นผล ระหว่าง Hotspot-Severs และHotspot -Userprofiles เพราะมันมีทั้ง2ที่เลยอะครับ อยากจะตั้งแบบไม่มี timeout เพราะลูกค้าบ่นมันชอบตัด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้มาอีกทีต้องใส่รหัสใหม่ กับมือถือพักหน้าจอ เปิดอีกทีก็ใส่รหัสใหม่ สรุปว่า ตรงIdle timeout มีประโยชน์อยากไรมั้งครับ...ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by toppunismo View Post
                              รบกวนที่นะครับ idle timeout ต้องตั้งตรงไหนดีครับเพื่อจะให้มันเห็นผล ระหว่าง Hotspot-Severs และHotspot -Userprofiles เพราะมันมีทั้ง2ที่เลยอะครับ อยากจะตั้งแบบไม่มี timeout เพราะลูกค้าบ่นมันชอบตัด เปิดเครื่องคอมทิ้งไว้มาอีกทีต้องใส่รหัสใหม่ กับมือถือพักหน้าจอ เปิดอีกทีก็ใส่รหัสใหม่ สรุปว่า ตรงIdle timeout มีประโยชน์อยากไรมั้งครับ...ขอบคุณครับ
                              ถ้าตั้งไว้ 2 ที่ระบบจะทำงานที่ User Profile ก่อนครับ...

อันนี้ที่ผมเซฟไว้อ่านจากบอร์ดใหญ่ อธิบายความหมายได้ชัดเจนดีครับ

1. Session Timeout คือเวลาที่ใช้กำหนดว่าให้เชื่อมต่อได้นานที่สุดเท่าไร ถ้าถึงกำหนดแล้วมันจะเตะออก เช่น ตั้งให้หลุดทุก ๆ 2 ชม.

2. Idle Timeout คือเวลาที่กำหนดให้เตะออกเมื่อเชื่อมต่ออยู่แต่ไม่ได้ทำอะไรเลย เว็บก็ไม่เข้า เกมก็ไม่เล่น บิตก็ไม่โหลด

3. Keepalive Timeout เมื่อกับ Idle Timeout แต่ต่างกันที่ Idle Timeout ยังติดเครื่องนั้นได้อยู่ แต่ Keepalive Timeout ติดต่อไม่ได้เลย เช่น ปิดเครื่องแล้ว สายหลุด กำลัง restart เป็นต้น

4. Status Autorefresh ก็ตั้งให้ refresh หน้า status ที่เวลาเท่าไร เช่น เราตั้ง 30 วิ ก็จะ refresh หน้า status ทุก ๆ 30 วิ เป็นต้น
                              Last edited by no_coke; 10 Jul 2013, 17:55:58.

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
                                ต่างประเทศเขานิยมเอามาทำแบบนี้น่ะครับ สงสัยแรงแน่เลย

ยังมีอีกเพียบ

http://forum.mikrotik.com/viewtopic....a85a9&start=50
                                สุดยอด แจ่มๆๆ ทั้งนั้นเลยครับ

Comment

Working...
                                X