Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2.9 กม กับ Nana station ตอนขึ้นเสาครั้งแรก -80 กว่าๆ เงิบเลย

ก็เลยต้องไปดูฝั่งตัวส่ง

2 กม เกือบ 3 กม ได้เท่านี้ก็โอเคละเน๊อะ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
      สุดยอด แจ่มๆๆ ทั้งนั้นเลยครับ

อยากรู้เหมือนกันครับว่า แรงขนาดไหน มันน่าจะประหยัด กว่าด้วยน่ะ ใครทำแบบนี้บ้าง ช่วยแชร์ขอมูลหน่อย
      Last edited by abeebi; 18 Jun 2013, 16:39:25.

Comment

• Originally posted by sofhat View Post
        การใช้งานโอเคปะคับ ผมกำลังจะไปถอยยย
        ok เลยครับ

Comment

• จะรบกวนสอบถามการตั้งค่า Mikrotik รุ่น 751U-2HnD กับ Cable Modem ของทรู โดยมี Modem ของ Motolora หน่อยครับ ว่าต้องตั้งค่ายังไง

ปล.ผมเพิ่ม DHCP Client ไปแล้ว แต่ตัวที่ต่อจาก Mikrotik ไม่สามารถใช้เน็ตได้ครับ

Comment

• สอบถามครับพอดีเพิ่งซื้อ 750GL มาได้ไม่นานใช้งาน hotspot เก็บlog ได้แล้ว ตอนแรกใช้เน็ตเส้นเดียว แต่ตอนนี้จะเพิ่มอีกเส้นมาใช้งานเอง

รูปแบบที่ใช้งานจริงตอนนี้
            Port 1 : pppoe รับ Net true
            Port 2 : hotspot master IP:10.0.0.x/16 จำกัดความเร็ว download file .exe ฯลฯ / block bit
            Port 3 : masterport 2
            Port 4 : masterport 2
            Port 5 : masterport 2

รูปแบบที่ต้องการทำ
            Port 2 : hotspot master IP:10.0.0.x/16 จำกัดความเร็ว download file .exe ฯลฯ / block bit (ให้ออก true)
            Port 4 : pppoe รับ Net 3bb
            Port 5 : เอาไว้เล่นเองภายในบ้านแจก DHCP ธรรมดาไม่ต้อง block อะไรเลย (ให้ออก 3bb)

ไม่ทำ loadbalacer นะครับ อยากทราบว่าพอจะมีท่านใดแนะนำวิธี config ได้มั่งครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามข้อมูลครับ
              1. ผมมีรูปแบบในการให้บริการ ดังนี้
              บัตร 1 วัน / 7 วัน / 15 วัน / 30 วัน มีปัญหาตรงที่ลูกค้าซื้อบัตร 15 วันไปแล้ว(ทำคูปองใน userman) ถ้าต่ออายุบัตรครั้งละ 15 วัน ผมทำได้แล้วคือ กดบวกเพิ่มในคูปองได้เลย ผล คือ ได้เพิ่มอีก 15 วัน
              แต่มันมีปัญหาตรงที่ คนที่ซื้อบัตร 15 วัน เขาอยากต่อเพิ่มอีก 7 วัน โดยใช้ username กับ password เดิม ได้หรือเปล่า แล้วต้องทำยังไงบ้างครับ
              2. จะให้user ที่ใช้บริการอยู่ log in อยู่ในระบบได้นานสุด 3 ชม. จะต้องตั้งค่าตรงไหนครับ

Comment

• Originally posted by boy_007 View Post
                สอบถามครับพอดีเพิ่งซื้อ 750GL มาได้ไม่นานใช้งาน hotspot เก็บlog ได้แล้ว ตอนแรกใช้เน็ตเส้นเดียว แต่ตอนนี้จะเพิ่มอีกเส้นมาใช้งานเอง

รูปแบบที่ใช้งานจริงตอนนี้
                Port 2 : hotspot master IP:10.0.0.x/16 จำกัดความเร็ว download file .exe ฯลฯ / block bit
                Port 4 : masterport 2
                Port 5 : masterport 2

รูปแบบที่ต้องการทำ
                Port 2 : hotspot master IP:10.0.0.x/16 จำกัดความเร็ว download file .exe ฯลฯ / block bit (ให้ออก true)
                Port 4 : pppoe รับ Net 3bb
                Port 5 : เอาไว้เล่นเองภายในบ้านแจก DHCP ธรรมดาไม่ต้อง block อะไรเลย (ให้ออก 3bb)

ไม่ทำ loadbalacer นะครับ อยากทราบว่าพอจะมีท่านใดแนะนำวิธี config ได้มั่งครับ

ขอบคุณครับ
                ที่จริงก็ไม่มีอะไรนะครับ...
                port 1,2,3 คงไว้แบบเดิม
                port 4 ทำ pppoe
                port 5 ชี้ master port มาที่ port 4
                static ip gateway ไว้ที่ port 5
                ทำ ip pool ที่จะให้แจกจ่ายไว้ที่ port 5 เช่นกัน หรือจะเอาง่ายๆก็ทำ hotspot ที่ port 5 แล้ว disable ซะ... ประมาณนี้ครับ ก็จะใช้เน็ตได้ 2 วง(multi hotspot)

mikrotik port มันเป็นอิสระต่อกันอยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหา เซ็ตให้ถูกก็แล้วกัน

ผิดถูกยังไงผมขออภัยนะครับ ต้องลงมือลอง...

Originally posted by Yimlamai View Post
                สอบถามข้อมูลครับ
                1. ผมมีรูปแบบในการให้บริการ ดังนี้
                บัตร 1 วัน / 7 วัน / 15 วัน / 30 วัน มีปัญหาตรงที่ลูกค้าซื้อบัตร 15 วันไปแล้ว(ทำคูปองใน userman) ถ้าต่ออายุบัตรครั้งละ 15 วัน ผมทำได้แล้วคือ กดบวกเพิ่มในคูปองได้เลย ผล คือ ได้เพิ่มอีก 15 วัน
                แต่มันมีปัญหาตรงที่ คนที่ซื้อบัตร 15 วัน เขาอยากต่อเพิ่มอีก 7 วัน โดยใช้ username กับ password เดิม ได้หรือเปล่า แล้วต้องทำยังไงบ้างครับ
                2. จะให้user ที่ใช้บริการอยู่ log in อยู่ในระบบได้นานสุด 3 ชม. จะต้องตั้งค่าตรงไหนครับ
                1. จริงๆก็แค่ add profile 7 วันเพิ่มเข้าไปนะครับ อย่างในรูปเนี่ยครับ ลูกค้าต้องการใช้ 7 วันแต่พอวันที่ 6 เดินมาบอกต้องการอีก 7 วัน ผมก็ + เพิ่มเข้าไป พอครบ 7 วันแรกแล้วระบบก็จะโปรโมท profile 7 วันอีกตัวที่ + เพิ่มเข้าไปมาทำงานต่อครับ นี่ในกรณีที่บัตรยังไม่หมดอายุนะครับ ถ้าหมดแล้วมาขอต่อยังไม่เคยเหมือนกัน ถ้าเจอก็คงให้ใบใหม่ไปเลยครับ... (อยู่ในหัวข้อ user)

2. Profile > Limitation ใส่ค่าที่ต้องการตรง Uptime ครับ

ผิดถูกผมขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

Comment

• ช่วยหน่อยครับ งง มา3วันแล้ว พอดีผมเพิ่งได้ลอง rb450 ผมตั้งค่าตามในเว็บ mikrotik อันคู่มือ userMaanger5.xx แต่ผมสร้าง User เวลาlogin เข้าไปแล้วมันตัด ตอน 1นาที แล้วก็ต่อใหม่ไม่ได้ ไม่ทราบว่า เราจะต้องตั้งค่าตรงไหนครับ หาไม่เจอเลย ใครพอมีลิ้งให้ดูบ้างครับ แล้วอีกอย่าง เวลา login แล้ว มันไม่มีตัวให้ logout ครับ

Comment

• 1 นาทีให้เค้าเล่นอะไรล่ะครับเนี่ย

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                      1 นาทีให้เค้าเล่นอะไรล่ะครับเนี่ย
                      ได้แล้วครับ
                      Last edited by nay; 20 Jun 2013, 17:52:23.

Comment

• ทำยังไงให้มัน ขีึ้นหน้า logouครับ

Comment

• Originally posted by nay View Post
                          ทำยังไงให้มัน ขีึ้นหน้า logouครับ
                          พิมพ์ IP ของ hotspot เช่น 192.168.88.1
                          หรือชื่อ DNS Name: กรณีตั้ง

มันจะไปหน้า lotout เองครับ

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                            พิมพ์ IP ของ hotspot เช่น 192.168.88.1
                            หรือชื่อ DNS Name: กรณีตั้ง

มันจะไปหน้า lotout เองครับ
                            จังหวะดีเจอท่าน tomodify พอดีเลย...
                            ผมขอสอบถามหน่อยครับว่าเคยทำโซลูชั่น 3G บ้างไหมครับ?

ผมทำอยู่ที่เกาะ ไม่มี adsl ตั้ง rb750 ไว้ทั้ง 2 ฝั่งตอนนนี้ VPN ได้แล้ว แต่ปัญหาคือมี software ตัวนึงต้อง remote ผ่าน VNC ดูสถานะการทำงานของเครื่องแรงดันน้ำ ทีนี้ผมต้องการทำ ddns ให้วงภายนอกจาก VPN ดูได้ด้วย ต้องทำอย่างไรครับ เพราะ 3G มัน IP ปลอมชัวร์ๆ

พอมีวิธีบ้างไหมครับ ให้ ip ปลอมส่งค่าไป ddns

Comment

• ขอบคุณคุณ no_coke ที่ตอบคำถาม
                              แต่ก็ยังไม่ตรงประเด็นกับที่ผมต้องการ คือ คนซื้อตั๋ว 15 วัน แล้วจะเติมแพ็คเกจอะไรก็ได้
                              หรือ ต้องซื้อตั๋วใหม่ตามแพ็คเกจที่ต้องการเหรอครับ
                              เช่น คนซื้อตั๋วโปรไฟล์ 15 วัน แล้วจะมาต่ออายุ 30 วัน /7วัน โดยใช้user name /password เดิม ได้หรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by Yimlamai View Post
                                ขอบคุณคุณ no_coke ที่ตอบคำถาม
                                แต่ก็ยังไม่ตรงประเด็นกับที่ผมต้องการ คือ คนซื้อตั๋ว 15 วัน แล้วจะเติมแพ็คเกจอะไรก็ได้
                                หรือ ต้องซื้อตั๋วใหม่ตามแพ็คเกจที่ต้องการเหรอครับ
                                เช่น คนซื้อตั๋วโปรไฟล์ 15 วัน แล้วจะมาต่ออายุ 30 วัน /7วัน โดยใช้user name /password เดิม ได้หรือเปล่าครับ
                                ทำตามวิธีด้านบนครับ ได้เลย...
                                ซื้อ 15 วันไปแล้วต้องการอีก 30 วันก็กดบวกโปรไฟล์ 30 วันเข้าไปครับ ก็จะเห็นเป็น 2 โปรไฟล์ต่อกันตามรูปครับ

โปรไฟล์ 15 วันถ้าใช้งานแล้วจะขึ้นเป็น Active ส่วนโปรไฟล์ 30 วันจะเป็น Waiting... เมื่อโปรไฟล์ 15 วันหมดโปรไฟล์ 30 วันจะ Active ขึ้นมาเองครับ ใช้ username/password เดิมครับ

Comment

Working...
                                X