Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by no_coke View Post
    ต่อตรงๆผ่าน winbox เจอไหมครับ?
    ไม่เจอครับ ใน winbox ไม่มี ตรงแทบ service port

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
      ใช้รุ่นไหนอยู่
      user กี่คนครับ พอดีลองแก้สคริปท์ logfile on RB750UP
      แต่ผมไม่มี user ใช้งานเกิน 5-8 พร้อมๆกัน

ส่วนใหญ่ที่ผมใช้ เครื่องผมหรือเครื่องประจำ bypass ให้หมด
      จะไม่ by ใช้พร้อมๆกัน ผมต้องมี 10 มือเป็นทศกัณฐ์ 555+

เท่าที่คิดการเก็บ log ลง usb จะกินแรง cpu
      แต่ไม่รู้จะมากน้อยแค่ไหน แรมของ 750-750UP=32 เมก cpu ก็ 400 MHz ไม่รู้จะไหวเปล่า

ไหว คือ cpu ไม่ peak จนทำให้เครื่องรีบู๊ตเองหรือเนตอึด

ถ้าไหว หลายตัวที่จะน่าเล่น
      RB750UP สเปคเท่ากันกับ RB750 แรม 32 MB แต่เพิ่ม usb และ POE on ether2-ether5
      RB751G-2HnD แรม 64 MB cpu 400 MHz
      RB450G cpu 680 MHz แรม 256 MB แต่จะหา microsd ใส่ยากหน่อย

ตอนนี้ผมเทสกับ FlashDrive 128 MB อยู่
      ถ้าผ่านจะขยับเป็น 8 แล้วก็เบิก Ext 1 TB มาลอง

จัดเต็มเหมือน syslog เลย เหอะๆ

ไปทำงานมาซะนานเพิ่งได้กลับมาดู น่าสนใจมาเลยครับ ผมใช่รุ่น 450gl

Comment

• load balace นี่จำเป็นที่ต้องต่อแบบ pppoe อย่างเดียวมั้ยครับ

ถ้าผมอยากทำ load balance โดยเส้นนึงเป็น pppoe แต่อีกเส้นเป็น dhcp client
        ต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษครับ

Comment

• ผมใช้loadbalance แบบautomatic dhcp

Comment

• มีใครเอา Mikrotik ไปรับ Truewifi บ้างไหมครับ

Comment

• ในที่นี้มีใครใช้mikrotik แบบที่crack ลงhddรึยังครับ เอามาต่อmb atom ท่าทางจะดี

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                ในที่นี้มีใครใช้mikrotik แบบที่crack ลงhddรึยังครับ เอามาต่อmb atom ท่าทางจะดี
                ผมว่าจะลองเล่นแบบในภาพดูครับสะดวกดี ตัวที่ Install ลง hdd กลัวใช้นาน hdd จะมีปัญหา แต่ไม่มีเวลาเลยเครื่องก็ยังประกอบไม่เสร็จ เหอๆ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B5%E0%B8%99

Comment

• script block port scanner

http://wiki.mikrotik.com/wiki/Drop_port_scanners

Comment

• ผมลงใน PC สเปค

I3-2100
                    P8H61-M LE
                    4/1333 Kingston
                    SSD 32 GB OCZ SATAII
                    DVD-RW ASUS

ไม่เห็น HDD ระหว่างติดตั้ง

ไม่แน่ใจว่า มันไม่รองรับ HDD interface Sata หรือเปล่า
                    แต่เห็นที่เค้าขายๆกัน

รายการที่ 2.Mikrotik RouterOS Software License Level 6 SSD 4G SATA II
                    เลยลองเป็น vmware เทสไปก่อน
                    การ์ดแลนไม่เจอซะงั้น

Comment

• ปวดหัวตรงlan กับhddนี่แหละครับพี่. พูดถึงว่าถ้าเพิ่มhdd อีกสัก1tbได้นี่แจ่มเลย จับเก็บlog filesไปในตัว

Comment

• อยากทราบว่า ROS นี้จะมองเห็น Lan แบบ usb ไหมครับ พอดีอยากลอง ใช้กะ netbook มันมีแลนรูเดียว กับไวเลส ขอบคุณครับ

Comment

• กำลังสนใจเดี๋ยวกลับมาอ่าน

Comment

• แนะนำแหล่งขาย ร้านขาย MikroTik RB450G แถวๆ รัชดา ฟอร์จูน ให้ทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by eaknb View Post
                              แนะนำแหล่งขาย ร้านขาย MikroTik RB450G แถวๆ รัชดา ฟอร์จูน ให้ทีครับ ขอบคุณครับ
                              สั่งในนี้สิครับ ให้ส่งตาม mrt น่าจะได้

Comment

• วันก่อนผมลงในฮาร์ทดิสไม่ผ่านนะ มันบอกไม่เห็น ผมเลยเอาแฟรชไดร์16กิ๊กเสียบ ลงในเฟรชไดร์ก่อน แล้วค่อยโกสจากแฟรชไดร์ลงฮาร์ทดิส ใช้ได้ปรกติดี

Comment

Working...
                                X