Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมใช้ RB450G ใช้กับ server กลางอยู่ครับ ปัญหาคือ โดนไวรัสจากลูกค้าเข้ามาทำให้ time out บ่อยมาก เปลี่ยนพาส บล๊อคพอต 22 25 ยังไม่หายแก้ยังไงดีครับ

Comment

• หาเจอละครับ วิธี Forward Port บน Hotspots

สรุปว่าต้อง Bypass ให้เครื่องนั้นก่อน เครื่องภายนอกถึงจะสามารถเข้ามาได้

http://www.ez-genius.com/images/stor...rdmikrotik.pdf

Comment

• Originally posted by pigkapu1 View Post
        วันก่อนผมลงในฮาร์ทดิสไม่ผ่านนะ มันบอกไม่เห็น ผมเลยเอาแฟรชไดร์16กิ๊กเสียบ ลงในเฟรชไดร์ก่อน แล้วค่อยโกสจากแฟรชไดร์ลงฮาร์ทดิส ใช้ได้ปรกติดี
        หลงมาลง OS X แระ
        เดี๋ยวค่อยกลับไปเล่น Mikrotik
        ขอบคุณสำหรับข้อมูล ว่าลงใน USB หลอกก่อนได้

การ forward port mikrotik ให้อุปกรณ์ เผื่อเข้ามาดูลิงค์ TX-RX ของ Rocket M5
        ไม่ bypass ให้ มันจะเข้าไม่ได้ เป็นปกติอยู่แล้ว
        สำหรับ PPPoE 1 WAN

/ip firewall nat add action=dst-nat chain=dstnat dst-address-type=local dst-port=10058 \
        in-interface=pppoe-out1 protocol=tcp to-addresses=192.168.1.58 to-ports=\
        10058
        124.121.125.60 <<< คือ ip ของผมเองให้ลองเล่นดูนะครับ
        เนตตัด ip จะเปลี่ยนเข้าไม่ได้

124.121.125.60:10058
        ีuser/pass=ubnt/ubnt

10058 คือ พอร์ตที่ forward ไว้
        192.168.1.58 คือ ip ของ Rocket M5
        pppoe-out1 คือ interface ที่ใช้ เปลี่ยนเป็น ether1 (ถ้าใช้แบบ dhcp หรือ static)

Comment

• ไม่มีเจ้าไหนส่งตาม MRT เลยครับ หาคนขายยากจริง

Comment

• Originally posted by eaknb View Post
            ไม่มีเจ้าไหนส่งตาม MRT เลยครับ หาคนขายยากจริง
            ปัญหา คือ การเดินทางของผู้ขายครับ
            ผู้ขาย ส่วนใหญ่เน้นส่ง ems มากกว่า
            สะดวก ค่ากล่อง 9 บาท ค่าส่ง 52-67 ราคาของอาจรวมค่าส่งไปให้แล้ว

ส่งตามแนวรถไฟฟ้า ค่ารถ ค่าน้ำมันไปตามแนวรถไฟฟ้า เกินร้อยแน่ๆ
            ค่าจอดรถ หรือจ้างแมสเซนเจอร์ไป เกิน 200
            เป็นผมขาย ผมก็ไม่ไป สะดวกท่านแต่ไม่สะดวกผม

ถ้าท่านเข้าใจส่วนต่างที่เกิดจากค่าเดินทางของผู้ขาย จ่ายราคาเพิ่มให้ได้ มีคนขายให้ท่านอยู่แล้ว
            ท่านเข้าใจว่าต้องการรับของส่งของในสถานี กรณีเป็นผู้ขายทั่วไป ไม่ใช่รายใหญ่อาจมีกรณีแบบนี้ได้

ไม่ลองสั่งผ่าน www.sys2u.com ดูล่ะครับ 7200 บาท
            ขนส่งด่วนพิเศษ (MESSENGER) 150-300 บาท (กรุงเทพมหานคร)

ราคาซื้อในบอร์ดนี้ได้เกือบ 2 ตัว
            ซื้อในบอร์ดรอของวันเดียวเอง ผู้ขาย Mikrotik ในนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่มีประวัติส่งของช้ารอ
            หาเจ้าหลักๆ อย่าเอาแต่ราคาถูกอย่างเดียว

Comment

• เย็นๆไว้ค่ะ ลุโต ^^"

ต่างคน ต่างจิต ต่างใจ ต่างเหตุผล

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                ปัญหา คือ การเดินทางของผู้ขายครับ
                ผู้ขาย ส่วนใหญ่เน้นส่ง ems มากกว่า
                สะดวก ค่ากล่อง 9 บาท ค่าส่ง 52-67 ราคาของอาจรวมค่าส่งไปให้แล้ว

ส่งตามแนวรถไฟฟ้า ค่ารถ ค่าน้ำมันไปตามแนวรถไฟฟ้า เกินร้อยแน่ๆ
                ค่าจอดรถ หรือจ้างแมสเซนเจอร์ไป เกิน 200
                เป็นผมขาย ผมก็ไม่ไป สะดวกท่านแต่ไม่สะดวกผม

ถ้าท่านเข้าใจส่วนต่างที่เกิดจากค่าเดินทางของผู้ขาย จ่ายราคาเพิ่มให้ได้ มีคนขายให้ท่านอยู่แล้ว
                ท่านเข้าใจว่าต้องการรับของส่งของในสถานี กรณีเป็นผู้ขายทั่วไป ไม่ใช่รายใหญ่อาจมีกรณีแบบนี้ได้

ไม่ลองสั่งผ่าน www.sys2u.com ดูล่ะครับ 7200 บาท
                ขนส่งด่วนพิเศษ (MESSENGER) 150-300 บาท (กรุงเทพมหานคร)

ราคาซื้อในบอร์ดนี้ได้เกือบ 2 ตัว
                ซื้อในบอร์ดรอของวันเดียวเอง ผู้ขาย Mikrotik ในนี้ส่วนใหญ่ก็ไม่มีประวัติส่งของช้ารอ
                หาเจ้าหลักๆ อย่าเอาแต่ราคาถูกอย่างเดียว
                ขอบคุณที่ชี้แนะครับ กำลังได้ผู้ขายครับ ผมไม่รีบ และมีเหตุบางประการที่ไม่สะดวกรับด้วย ems และ มีสมาชิกแนะนำว่ามีคนส่งตาม mrt ได้ แต่ผมคงยังหาไม่เจอแค่นั้นเอง
                ไว้ได้เครื่องมาแล้ว หากมีปัญหาในการใช้งาน จะมาปรึกษาที่ใหม่ครับ

Comment

• ยกตัวอย่าง
                  เช่น ผู้ขายที่อยู่ประตูน้ำอย่างคุณตี๋ freedomlin
                  นัดส่ง BRT ใกล้สุด คือ เพชรบุรี หรือ สุขุมวิท
                  จ้างวินมอไซค์ไปส่ง 300 เป็นอย่างต่ำครับ
                  ไหนต้องนัดแนะที่ส่ง ผู้ซื้อคงไม่อยากออกจากสถานี ผู้ส่งก็ไม่อยากลงไป เพราะขับมอไซค์มาหรือเอารถมาเองหาที่จอดยาก

ถ้าผู้ซื้อรับราคาได้ เช่น ราคา RB450G+ค่าส่ง 300 ผู้ขายผมว่ายอมนะ

ที่เล่ากรณ๊แบบนี้ให้ฟัง
                  เพราะเคยขาย Ext HDD 1 TB 6 ลูก ลูกล่ะ 2500
                  ลูกค้านัดสถานีรถไฟฟ้าหมอชิต ให้ผมขับไปส่งจากแคราย
                  ระยะทาง 30 กม.ไปกลับ
                  ถ้ารถเมย์ค่ารถ 30 บาท ค่าเวลาที่เสียไป รถติดมากๆ คิดเป็นเงินไม่ได้
                  มอไซค์ ค่าน้ำมันไม่เกิน 50 ค่าเวลาที่เสียไป ความเสี่ยง ไหนจะอุบัติเหตุ หรือเจอพี่จ่า
                  จ้างแมสเซนเจอร์ แถวนี้ 300 อย่างต่ำครับ วิ่งไปจตุจักร
                  รถยนต์ 30 กม.ตีไป 3 ลิตรx41=123 ที่จอดจะมีหรือเปล่า ถ้ามีกว่าจะหาได้ก็กินเวลาไปเยอะ

ไปถึงใช่ว่าจะส่งของเลย บางทีผู้ซื้อมาถึงก่อน คนส่งหาที่จอดยังไม่ได้
                  หรือคนส่งมาถึงแล้ว คนซื้อยังมาไม่ถึง

ผมเคยส่งของไกลๆก็จากแคลาย ลูกค้านัดรับที่ซีคอนศรีนครินทร์ 38 กม.นะครับเฉพาะขาไป
                  เลยคิดว่าจะบ้ามาส่งทำไม กำไรได้ไม่ถึง 500 หักจากค่าน้ำมัน
                  เหนื่อยมาก เสียค่าผ่านทางพี่ตั้มอีก 100 ข้อหาวิ่งขวา

ไม่สะดวก ems เพราะไม่มีผู้รับของที่บ้านให้
                  แนะนำ ส่ง ปณ.นั่นแหละ ส่งจ่ายที่ ปณ.ใกล้บ้าน ระบุที่กล่องไว้ว่าไปรับเอง
                  สะดวกวันไหนก็ค่อยไปเอา แต่อย่านานมาก มันจะตีกลับต้นทาง

อันนี้คือมองในมุมผมนะ ผมว่าผมเข้าใจผู้ขายครับ

Comment

• ขอบคุณ tomodify อีกเช่นเคยครับ
                    ได้เครื่องมาแล้ว ผมควรติดตั้งแพคเกจ ตัวไหนบ้างครับ ? หรืออับแค่ os อย่างเดียว ขอบคุณครับ

Comment

• ปกติ ผมจะลงแค่ ROS
                      และอัพตัว all packet เอาแค่ userman ลงไป

ROS จะเลือกรายการที่เหมาะสมให้ที่สุด บางอย่างลงไปก็ไม่ได้ใช้มันจะตัดออก
                      userman คือ ตัวจัดการ user ใน hotspot

ตัวที่มันไม่จำเป็นก็เช่น calea gps lcd multicast ntp ups หรือ ipv6 ก็ยังไม่ได้ใช้จริง
                      แต่จะลงหมดก็ได้ RB450G Store หรือ HDD มันตั้ง 520 MB เหลือๆ
                      ไม่เหมือนรุ่นเด็ก ที่ 64 MB ลงเยอะกลัว HDD เต็ม เครื่องจะค้างบ่อย เพราะพื้นที่มันเหลือน้อย

Comment

• ขอบคุณครับผม
                        ตอนนี้ RouterOS มี v 6.1 กับ 5.25 สำหรับ 450G และผู้ศึกษาใหม่แบบผมควรเลือกใช้ตัวไหนครับ

Comment

• download รุ่นที่ต้องการได้นิครับ http://www.mikrotik.com/download

6.1 interface มันสวยงามเกิน บางทีลองใช้แล้วก็แปลกๆ
                          ทำ hotspot แล้ว บางทีก็เข้า login ไม่ได้

แต่ 5.25 ไม่เคยเจอ ปกติตลอด
                          หรือเป็นที่เครื่องผมคนเดียวก็ไม่รู้ แนะนำ 5.25 แล้วกัน ใช้ยาวๆ
                          อย่างตัวข้างบน 7 วันรีบู๊ตทีนึง ไม่กล้าเปิดวัด uptime
                          ไม่ได้อยู่ใกล้หน้างาน กลัวเจ้าของแก้ไขปัญหาเองไม่ได้

ups สำรองไฟแนะนำต้องมีนะครับ
                          บางท่านไฟดับ หรือกระชาก เข้าคอนฟิกไม่ได้ก็มี
                          ต้อง netinstall กันเลย

Comment

• 6.1 มี queue global ตัวเดียว แจ่ม

Comment

• สอบถามนิดครับ mikrotik 1 ตัว สามารถใช้ userman แยกได้ไหมครับ คือใช้ userman 2 ตัวอ่ะครับ

โดยที่ผมสร้าง hotspot server 2 ตัวไว้ แล้วแยก userman กันอ่ะครับผม

และอีกกรณีคือ แยก mikrotik 2 ตัว แต่ใช้ userman ของตัวใดตัวหนึ่งได้ไหมครับผม

Comment

• รับเน็ต pppoe eth1,eth2 loadbalance แบ่งเน็ตให้ eth3, eth4, eth5 โดยที่ แยก workgroup กันครับ
                                และจำกัดเน็ตช่อง eth3, eth4, eth5 ต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X