Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ
    ผมไช้เน็ตของ TOT Fiber 50Mb อยู่ครับ
    ไช้ Router รุ่น RB751U-2Hn เจ้าหน้าที่ TOT มาติดตั้งให้
    แล้วต่อจากนั้นก็ผ่านเข้า Hub 8 พอร์ด ไปยัง เครื่อง AP ต่างๆ แล้วก็เข้า Hub 3 ตัว ไปยังเครื่องลูกๆ ผ่านสายแลน รวม 40 เครื่อง
    แล้วก็ พวก Notebook ต่อผ่าน ไวเลส ประมาน 20 เครื่อง โทรศัพมือถือ ต่อผ่านไวเลส ประมาณ 20 เครื่อง รวมๆแล้ว ใช้เน็ตทั้งหมด 80 Client ตั้งเครื่องลูกรับ IP แบบ Auto

ปัญหาคือ บางครั้งเล่นๆเน็ตมันจะหลุด วันละ 3-4 ครั้ง แต่ละครั้งกินเวลาประมาณ 10 - 30 นาที แล้วมันก็จะสามารถใช้ได้ไหม่เอง
    บางครั้งเอา Notebook ตัวอื่นมาต่อก็จับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าจับได้ก็ต่อ ออกเน็ตไม่ได้ (มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง)
    ต้อง Fix IP ที่เครื่องลูก ถึงจะออกเน็ตได้ บางครั้ง Fix แล้วก็ออกเน็ตไม่ได้ สำหรับ AP ก็ได้ตั้ง IP ไม่ไห้มันชนกันแล้วปิด DHCP ด้วย ตอนนี้งง ไปหมดแล้วครับ
    ประมานนี้ครับ
    Last edited by kakobpong; 26 Jul 2013, 12:54:29.

Comment

• RouterOS License Lv.6 บน PC กับ RB450G ข้อดีข้อเสียเป็นยังไงบ้างครับ...

Comment

• ขอถามหน่อยครับ ระหว่าง MikroTik RB750GL CPU AR7242 400MHz + 64MB DDR SDRAM พร้อมด้วย 5 กิกะบิทพอร์ท 10/100/1000 กับ MikroTik RB751U-2HnD CPU Atheros AR7241 400MHz + 32MB DDR SDRAM ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11g ความถี่ย่าน 2.4 GHz) 2x2 MIMO เสาอากาศ 2.5 dBi กำลังส่งสูง 1000 mW (30 dBm) ในราคาพอๆๆกัล แบบอันไหนจะทนกว่ากัลครับ พอดีจะลองเล่นทำ Wireless HotSpot เล่นใช้ในบ้านอ่ะครับ จะเอา RB750GL+ Router ( Router ผมมีอยู่แล้ว ไม่ต้องชื้อ )หรือ RB751U-2HnD ตัวเดียว แบบไหนจะดีกว่ากัลครับ

Comment

• Originally posted by kakobpong View Post
          ช่วยด้วยครับ
          ผมไช้เน็ตของ TOT Fiber 50Mb อยู่ครับ
          ไช้ Router รุ่น RB751U-2Hn เจ้าหน้าที่ TOT มาติดตั้งให้
          แล้วต่อจากนั้นก็ผ่านเข้า Hub 8 พอร์ด ไปยัง เครื่อง AP ต่างๆ แล้วก็เข้า Hub 3 ตัว ไปยังเครื่องลูกๆ ผ่านสายแลน รวม 40 เครื่อง
          แล้วก็ พวก Notebook ต่อผ่าน ไวเลส ประมาน 20 เครื่อง โทรศัพมือถือ ต่อผ่านไวเลส ประมาณ 20 เครื่อง รวมๆแล้ว ใช้เน็ตทั้งหมด 80 Client ตั้งเครื่องลูกรับ IP แบบ Auto

ปัญหาคือ บางครั้งเล่นๆเน็ตมันจะหลุด วันละ 3-4 ครั้ง แต่ละครั้งกินเวลาประมาณ 10 - 30 นาที แล้วมันก็จะสามารถใช้ได้ไหม่เอง
          บางครั้งเอา Notebook ตัวอื่นมาต่อก็จับสัญญาณได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าจับได้ก็ต่อ ออกเน็ตไม่ได้ (มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง)
          ต้อง Fix IP ที่เครื่องลูก ถึงจะออกเน็ตได้ บางครั้ง Fix แล้วก็ออกเน็ตไม่ได้ สำหรับ AP ก็ได้ตั้ง IP ไม่ไห้มันชนกันแล้วปิด DHCP ด้วย ตอนนี้งง ไปหมดแล้วครับ
          [ATTACH=CONFIG]2389394[/ATTACH]
          ประมานนี้ครับ
          ลุงท่านนี้ ย้ายไปเล่น พวก RB 1xxx ดีกว่ามั้ยคะ ดูเหมื่อนว่ามันจะรับไม่ใหวนะค่ะ

Comment

• Originally posted by 0819523015 View Post
            ขอถามหน่อยครับ ระหว่าง MikroTik RB750GL CPU AR7242 400MHz + 64MB DDR SDRAM พร้อมด้วย 5 กิกะบิทพอร์ท 10/100/1000 กับ MikroTik RB751U-2HnD CPU Atheros AR7241 400MHz + 32MB DDR SDRAM ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11g ความถี่ย่าน 2.4 GHz) 2x2 MIMO เสาอากาศ 2.5 dBi กำลังส่งสูง 1000 mW (30 dBm) ในราคาพอๆๆกัล แบบอันไหนจะทนกว่ากัลครับ พอดีจะลองเล่นทำ Wireless HotSpot เล่นใช้ในบ้านอ่ะครับ จะเอา RB750GL+ Router ( Router ผมมีอยู่แล้ว ไม่ต้องชื้อ )หรือ RB751U-2HnD ตัวเดียว แบบไหนจะดีกว่ากัลครับ
            เราว่าท่านตัดสินใจไปแล้ว...

แต่ถ้ายัง 750GL ..

เหตุผลท่านมี Router อยู่แล้ว

ตามนั้น

Comment

• ไม่ได้แวะ มานานเลย แอบมาดู

Comment

• Originally posted by น้องน้ำฝน View Post
                ลุงท่านนี้ ย้ายไปเล่น พวก RB 1xxx ดีกว่ามั้ยคะ ดูเหมื่อนว่ามันจะรับไม่ใหวนะค่ะ
                จิงหรอครับ ผมได้บอก TOT ให้มานเปลี่ยนไห้อ่ะ

แล้วตัวที่ใช้อยู่มันใช้ได้ประมาณกี่เครื่องอ่ะครับ

ผมได้ลองปิงตัว Router ตอนเน็ตมันหลุดแล้วครับ มันขึ้น Time out
                จะได้มีข้อมูลไปให้ช่าง TOT พิจารณา เกี่ยวกับ Router ที่จัดมาไห้ผม

ขอบคุณมากครับคุงน้อง

Comment

• Mikrotik rb1xxxx tot ไม่มีแจกฟรีครับ ท่านต้องซื้อมาติดตั้ง ตั้งค่าserverของท่านเอง hub แจกได้ตามจำนวนport ส่วน ap เครื่องนึงเกาะได้10 user up อยู่ที่spec และ ram ของแต่ละap

ตอนนี้ผมอยากจะหนีจากw525. จังเลย ใครมีตัวไหนแนะนำบ้าง ubnt rocket ราคาก็แรงเกิน เปลี่ยนทียกชุด12ตัว Y_Y

Comment

• Originally posted by 0819523015 View Post
                    ขอถามหน่อยครับ ระหว่าง MikroTik RB750GL CPU AR7242 400MHz + 64MB DDR SDRAM พร้อมด้วย 5 กิกะบิทพอร์ท 10/100/1000 กับ MikroTik RB751U-2HnD CPU Atheros AR7241 400MHz + 32MB DDR SDRAM ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11g ความถี่ย่าน 2.4 GHz) 2x2 MIMO เสาอากาศ 2.5 dBi กำลังส่งสูง 1000 mW (30 dBm) ในราคาพอๆๆกัล แบบอันไหนจะทนกว่ากัลครับ พอดีจะลองเล่นทำ Wireless HotSpot เล่นใช้ในบ้านอ่ะครับ จะเอา RB750GL+ Router ( Router ผมมีอยู่แล้ว ไม่ต้องชื้อ )หรือ RB751U-2HnD ตัวเดียว แบบไหนจะดีกว่ากัลครับ
                    อันนี้ผมแนะนำ750gl เพราะจากที่ลองใช้มาmikrotik แบบที่มีAPในตัว ผมว่ามันไม่ค่อยจะดีนะครับ เหมือนมันเอ๋อบ่อยๆ หรือมเอ๋อเองก็ไม่รู้ที่setมันไม่ค่อยจะนิ่ง

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                      Mikrotik rb1xxxx tot ไม่มีแจกฟรีครับ ท่านต้องซื้อมาติดตั้ง ตั้งค่าserverของท่านเอง hub แจกได้ตามจำนวนport ส่วน ap เครื่องนึงเกาะได้10 user up อยู่ที่spec และ ram ของแต่ละap

ตอนนี้ผมอยากจะหนีจากw525. จังเลย ใครมีตัวไหนแนะนำบ้าง ubnt rocket ราคาก็แรงเกิน เปลี่ยนทียกชุด12ตัว Y_Y
                      ง่ะ แล้วต้องทำไงครับ ผมค่อยม้ะมีความรู้เรื่องนี้ด้วย แต่เดิมไช้ ADSL 5 เลขหมาย แยกออกจากกันของใครของมัน เดี๋ยวนี้เค้าไห้เอามารวมเป็นหนึ่ง นึกว่าแค่ต่อสายเข้าหากันแล้วก็เซ็ตอย่าให้ ชนกัน

แล้วตัวรุ่น
                      MikroTik RB450G-BOX

พอลากรอดเป่าครับ
                      Last edited by kakobpong; 27 Jul 2013, 11:17:42.

Comment

• พยายามจะ block bit ตามกระทู้ http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1237.0.html

แต่ พยายามเปลี่ยน ip ในวงแล้ว เปลี่ยนไม่ได้เลย (ตามภาพ)
                        ลองใส่ 192.168.10.0/21 มันก็เปลี่ยนเป็น 192.168.8.0/21 ทุกครั้งเลย ปวดหัวเลย
                        แต่ถ้าไม่ใส่ /21 จะสามารถเปลี่ยนได้ มีท่านใดพอแนะนำได้ไหมครับ ว่าเกิดจากสาเหตุใด

ปล. ครั้งแรกเคยใส่ 192.168.8.0/21 มันเลยจำค่านี้ไปตลอดหรือเปล่า แต่ก็ทำการ reset ros หมดแล้วนะ ทำไมยังจำค่าเดิม ?

/ip firewall filter
                        add action=add-src-to-address-list address-list=-Bit-Addr \
                        address-list-timeout=1m chain=forward disabled=no dst-address-list=\
                        !-Bit-Addr-Unblock hotspot="" p2p=bit-torrent src-address=192.168.10.0/21 \
                        src-address-list=!-Bit-Addr-Unblock
                        add action=add-src-to-address-list address-list=-Bit-Addr \
                        address-list-timeout=1m chain=forward disabled=no dst-address-list=\
                        !-Bit-Addr-Unblock dst-address-type="" layer7-protocol=.Bittorrent \
                        src-address=192.168.10.0/21 src-address-list=!-Bit-Addr-Unblock \
                        src-address-type=local
                        add action=drop chain=forward disabled=no dst-port=!80,443 protocol=tcp \
                        src-address-list=-Bit-Addr
                        add action=drop chain=forward disabled=no protocol=udp src-address-list=\
                        -Bit-Addr

พอพยายามจะเข้าไปเปลี่ยนเองก็จะขึ้น

ผมลอง reset ros หลายรอบ reset config แล้ว เริ่มตั้ง PPPoE นับ 1 ใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

รบกวนด้วยครับ
                        Last edited by eaknb; 27 Jul 2013, 12:19:14.

Comment

• @eaknb เปลี่ยนเป็น /24 ครับ

Comment

• *** มือใหม่สอบถามหน่อยครับ ***

ตอนนี้ใช้ Cable DOCSIS ของ ทรู

Modem/Router ตัวที่ได้มาจากทรู ZCISCO EPC2425) มันตั้ง QoS ไม่ได้
                            ไอ้ครั้นจะเอา Router อื่นมาต่อแทน ตัว Router ที่ได้มาจากทรูมันก็ไม่สามารถตั้งเป็น Bridge Mode ได้อีก

พอจะเปลี่ยน Modem ไม่รู้ทางทรูจะปเลี่ยนให้รึเปล่า (เห็นมี Motorola รุ่นที่เป็น Cable Modem อย่างเดียวให้ แต่มันก็ไม่มี Voice ซึ่งผมก็ต้องการใช้ด้วย)

เพิ่งมารู้จัก MirkoTik เลยอยากจะสอบถามดูหน่อยครับ

ถ้าเราต้องการใก้ MikroTik ทำหน้าที่ Router, DHCP, และ QoS
                            โดยให้ Router CISCO ที่ได้จากทรูทำหน้าที่เป็นแค่ทางออกไปอินเตอร์เนตอย่างเดียว

ยังงี้สามารทำได้รึเปล่าครับ ถ้าได้จะลองลงทุนซื้อมาศึกษาดูซะหน่อย

ขอบคุณครับ

Comment

• ^
                              ^
                              ^

แล้วท่านคิดว่าท่านตั่งให้เจ้า Router CISCO ทำงานในโหมด Bridge Mode ได้มั้ยล่ะ ถ้าทำได้ที่ท่านถามมามันก็ได้ค่ะ

เอาแค่นี้ให้ผ่านก่อนเพราะด่านต่อไปอยากกว่านี้หลายเท่านัก

Comment

• Originally posted by น้องน้ำฝน View Post
                                ^
                                ^
                                ^

แล้วท่านคิดว่าท่านตั่งให้เจ้า Router CISCO ทำงานในโหมด Bridge Mode ได้มั้ยล่ะ ถ้าทำได้ที่ท่านถามมามันก็ได้ค่ะ

เอาแค่นี้ให้ผ่านก่อนเพราะด่านต่อไปอยากกว่านี้หลายเท่านัก
                                ตัว CISCO มันทำ Bridge Mode ไม่ได้ครับ มันไม่มีฟังชั่นนี้
                                ไม่งั้นต้องเปลี่ยนตัว Router ซึ่งทางทรูไม่ยอมให้เปลี่ยนง่ายๆอ่ะครับ

Comment

Working...
                                X