Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Yimlamai View Post
    สอบถามข้อมูล การตั้งเสาครับ
    ผมอยากจะตั้งเสาจากจุด A ส่งสัญญาณไปจุด B มีระยะประมาณ 9.25 กม.
    แต่ที่อยากจะปรึกษาก็คือ ระหว่างจุด A ไปจุด B จะมีแนวภูเขา(ที่อยู่ในวงกลมสีเขียว)
    ที่เป็นปัญหาไม่รู้ว่า ภูเขาที่ขวางอยู่มันความสูงเท่าไหร่ และ ผมควรจะตั้งเสาสูงกี่เมตร ครับ
    หรือ ผมจะไปหาข้อมูลเพิ่มเติมที่ไหนครับ....

รูปขยายแนวภูเขา

ที่ผมใช้อยู่ (อุปกรณ์เป็นของ Ubiquity)
    http://www.ubnt.com/airlink/

หรือไม่ก็ใช้ google earth ให้ลากเส้นจากจุด A ไปจุด B จากนั้นคลิกขวาที่เส้นทาง เลือกแสดงโปรไฟล์ระดับความสูง หรือ ไปที่แก้ไข แล้วเลือกแสดงโปรไฟล์ระดับความสูง

Comment

• เจอปัญหาแล้วครับ

มานเกิดจากอะไรครับ

ตอนนั้น ปิงหา เร้าเตอร์ม้ะเจอเลยครับ

แล้ว CPU มานก็ 100% หงายท้องเลย
      Attached Files
      Last edited by kakobpong; 30 Jul 2013, 10:48:20.

Comment

• มันรีบูทตัวเองมันคะเจ้าเร้าเตอร์น่ะ

Comment

• ง่ะ ตอนนั้นมันเข้าเน็ตไม่ได้ แล้วรอประมาณ 15 นาที แล้ว ก็ม้ะหาย
          ผมเลยไปถอดสาย ช่องที่ 2 แล้วเสียบไหม่ก็ปกติเลยอ่ะ แล้วมาเปิดดู Log ก็เป็นแบบที่เห็น

Comment

• ไล่อ่านมา 150 หน้า เห็นว่าส่วนใหญ่จะนำมาทำ Hot Spot ซะเกือบทั้งหมด

มีใครที่นำ MikroTik มาใช้กับเนตบ้านๆบ้างครับ (ที่ไม่ใช่ Hot Spot, บริษัท, อพาร์ทเม้นต์)

คิดว่าเกินความจำเป็นสำหรับเนตบ้านๆรึเปล่า
            แล้วใช้รุ่นอะไร ตั้งค่าอะไรกันบ้างครับ เช่นทำ Load Balance หรือ ตั้งให้เด็กเล่นเฉพาะเวลาที่กำหนด

Comment

• ผม มีพวก 750 450 เหลือ หลายตัวไม่ทราบว่าอยากจะเอามา เซ็ททำ vlan(เป็นตัว switch) ต้องทำยังไงหาไม่เจอเลย
              เจอแต่เขาเอา switchCisco มา แล้วเอาตัว mikrotik คุม vlan
              แต่ผมอยากเอา mikrotik เป็น switch ต้องทำไงบ้างครับ เห็นมี mode switch อยู่ แต่เข้าไปแล้ว มึน 555 จะเอามาพ่วงกันซะหน่อย 750+450 เป็น 8 port ก้ยังดีนะ

Comment

• Originally posted by neotonight View Post
                ผม มีพวก 750 450 เหลือ หลายตัวไม่ทราบว่าอยากจะเอามา เซ็ททำ vlan(เป็นตัว switch) ต้องทำยังไงหาไม่เจอเลย
                เจอแต่เขาเอา switchCisco มา แล้วเอาตัว mikrotik คุม vlan
                แต่ผมอยากเอา mikrotik เป็น switch ต้องทำไงบ้างครับ เห็นมี mode switch อยู่ แต่เข้าไปแล้ว มึน 555 จะเอามาพ่วงกันซะหน่อย 750+450 เป็น 8 port ก้ยังดีนะ
                เอามาขายต่อซะดีๆ

เห็นมั้ยว่ามีอยู่หนึ่งจุดที่ยังไม่มีอะไรจัดการระบบ ตอนนี้ปล่อยฟรี ได้เกือบหนึ่งวันละ มีคนเกาะอยู่ 7- 8 คนได้ คาดว่าอีกไม่นานคงเป็น ร้อย 5555+

แต่อีกจุด ที่มี 750 อยู่มันเป็นหมู่บ้าน โดน 3BB บุกรุกไปเรียบร้อย รอวันครบปียกเลิกเน็ตอย่างเดียว

Comment

• หอผมสงสัย ว่าจะโดน repeater อะครับ มีวิธีแก้ไข และมีวิธี ตรวจสอบยังไง บ้างครับ

Comment

• วันนี้มีเรื่องมารบกวนค่ะ ^^"

เรื่องง่ายๆเลย บล็อคบิทอะนะ

อยากให้แบบไม่วิ่งเลยจะดีมากไม่งอลูกค้ากลุ่มนี้แล้วค่ะ อยากได้ที่เอาลงไปแล้วเข้าเวปซื่อ บิท ไม่ได้เลยก็ไม่เป็นไร หรือโหดหน่อยก็ใครมีโปรแกรมบิทในเครื่องเอาในใช้งานไม่ได้เลยยิ่งดี

เพราะดูเหมือนว่าเน็นที่ปล่อยไป 5/512 โหลดกันสัก 3-4 คนที่เหลือก็ใช้งานกันลำบากแล้วค่ะ

อ่อเน็ต 3BB 30/3 เส่นเดียว กับหอพักขนาดเล็กๆ 70 ห้องค่ะ ไม่ได้ใช้ทุกห้องนะคะ

ขอบคุณทุกๆคำตอบและทุกๆการชี้แนะค่ะ

ปล.ตังผิดกระทู้ไปทีละอันนี้คงถูกที่ถูกทางนะ เหอะๆ

Comment

• 750gl รวมเน็ต 2 เส้นแล้วเน็ตแกว่งไม่นิ่ง,มีอาการค้าง,หลุดบ่อย แต่เข้าไปติ๊กกากบาทเหลือเส้นเดียวเน็ตวิ่งปกตีรื่นไหลแต่เมื่อไดใช้ 2เส้น จบ ต้องทำไงขยายหน่อยครับ ผมใช้ไมโครติ๊กพร้อมโปรแกรม IBG ของหยดน้ำ ช่างหยดน้ำยังงแก้ปัญหามาสองสามวันแล้วตอนนี้ มีเน็ต 2 เส้น ใช้ได้ เส้นเดียวแล้วจะมีทำไม ช่วยหน่อย ท่านใดแก้ได้มีรางวัลครับ ซอยแน...

Comment

• @น้องน้ำฝน ได้ลอง script block bit ตัวไหนไปแล้วบ้างครับ?

@Bugpuegg ทำ loadbalance แบบไหนไว้ครับ/pppoe หรือ static/dsl ของเจ้าไหนครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                          @น้องน้ำฝน ได้ลอง script block bit ตัวไหนไปแล้วบ้างครับ?

@Bugpuegg ทำ loadbalance แบบไหนไว้ครับ/pppoe หรือ static/dsl ของเจ้าไหนครับ
                          pppoe ครับ 3bb 13 M ทั้ง 2 เส้น

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                            @น้องน้ำฝน ได้ลอง script block bit ตัวไหนไปแล้วบ้างครับ?
                            ยังเลยค่ะ

ขออีกอัน

:global currentIP;

/tool fetch mode=http address="checkip.dyndns.org" src-path="/" dst-path="/dyndns.checkip.html"
                            :local newIP [/file get dyndns.checkip.html contents]

:if ($newIP != $currentIP) do={
                            ut "ip address $currentIP changed to $newIP";
                            :set currentIP $newIP;
                            /tool e-mail send to= xxxxx@gmail.com subject="xxxxx WAN ether1$newIP" body="WAN ether1 = $newIP" tls=yes

เอาไปใส่แล้วมันไม่ส่งทำไงดี

ขอบคุณค่ะ

Comment

• Originally posted by Bugpuegg View Post
                              pppoe ครับ 3bb 13 M ทั้ง 2 เส้น
                              3bb ทำ pppoe แล้ว loadbalance 2 เส้น ผมเคยเจอปัญหาเป็นอาการตามที่ท่านว่านี่แหล่ะครับ(ถ้าต่างค่ายไม่มีปัญหา)

มันมาจาก DSLAM เดียวกันทำ loadbalance แล้วมันงงครับ ออกไม่ถูก

แก้ได้โดยเปลี่ยนมาทำแบบ static ip ทั้ง 2 เส้นครับ น่าจะเป็นปัญหาเดียวกันนะครับ ต้องลองดู
                              - ให้ modem 3bb หมุน(ผมเอา Huawei เดิมๆหมุนมา 2 ปีแล้วยังไม่พัง ) แล้ว static ip ที่ mikrotik
                              - เปลี่ยน script loadbalance เป็นแบบ static ip

ทีนี้จะ forward อะไรก็ยุ่งยากหน่อยนะครับ เพราะต้องทำ 2 ชั้น
                              Last edited by no_coke; 2 Aug 2013, 09:11:18. Reason: แก้คำผิด

Comment

• Originally posted by น้องน้ำฝน View Post
                                วันนี้มีเรื่องมารบกวนค่ะ ^^"

เรื่องง่ายๆเลย บล็อคบิทอะนะ

อยากให้แบบไม่วิ่งเลยจะดีมากไม่งอลูกค้ากลุ่มนี้แล้วค่ะ อยากได้ที่เอาลงไปแล้วเข้าเวปซื่อ บิท ไม่ได้เลยก็ไม่เป็นไร หรือโหดหน่อยก็ใครมีโปรแกรมบิทในเครื่องเอาในใช้งานไม่ได้เลยยิ่งดี

เพราะดูเหมือนว่าเน็นที่ปล่อยไป 5/512 โหลดกันสัก 3-4 คนที่เหลือก็ใช้งานกันลำบากแล้วค่ะ

อ่อเน็ต 3BB 30/3 เส่นเดียว กับหอพักขนาดเล็กๆ 70 ห้องค่ะ ไม่ได้ใช้ทุกห้องนะคะ

ขอบคุณทุกๆคำตอบและทุกๆการชี้แนะค่ะ

ปล.ตังผิดกระทู้ไปทีละอันนี้คงถูกที่ถูกทางนะ เหอะๆ
                                Originally posted by no_coke View Post
                                Originally posted by น้องน้ำฝน View Post
                                ยังเลยค่ะ

ขออีกอัน

:global currentIP;

/tool fetch mode=http address="checkip.dyndns.org" src-path="/" dst-path="/dyndns.checkip.html"
                                :local newIP [/file get dyndns.checkip.html contents]

:if ($newIP != $currentIP) do={
                                ut "ip address $currentIP changed to $newIP";
                                :set currentIP $newIP;
                                /tool e-mail send to= xxxxx@gmail.com subject="xxxxx WAN ether1$newIP" body="WAN ether1 = $newIP" tls=yes

เอาไปใส่แล้วมันไม่ส่งทำไงดี

ขอบคุณค่ะ
                                ลอง script ของคุณ sumonchai ที่บอร์ดใหญ่ดูนะครับ...
                                ผมลองแล้วโอเค ของคุณ Kridsada ที่ rep.2 ก็ใช้ได้ครับ
                                >>> หยุด Bittorent 100% <<<

ลอง Block Bit ก่อนนะครับ send e-mail เดี๋ยวค่อยว่ากัน
                                Last edited by no_coke; 2 Aug 2013, 09:13:39. Reason: แก้ไขคำผิด

Comment

Working...
                                X