Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอกไม่หมด

1. เชื่อมต่อกับ hotspot ให้ได้ก่อนครับ
    2. เข้าไปเปลี่ยน วง ip ตามตัวที่เราต้องการเข้าไปดู

ประมาณนี้ครับ แถวบ้านเรียก เข้าข้างหลังครับ

Originally posted by no_coke View Post
    ทำอย่างไรครับ?

Comment

• อยากถามผู้รู้คือผมทำ hotspot พร้อมset หน้าloginเรียบร้อยแล้ว ปล่อยในหมู่บ้าน แต่ ได้ติด ubnt จีนรับhotspot แบบ แบบ station (client) ลงสายแลน เครื่องลูก 3 เครื่อง ทำการบายพาส ใช้ได้ไม่กี่วันจากนั้น ก็ขึ้นสถานะ limit ใช้งานไม่ได้เลยต้อง restore

mikrotikใหม่ ถึงจะใช้ได้ เป็นอย่างนี้ตลอดเลย

Comment

• bypass
        ip 0.0.0.0
        ครับ

Comment

• ลองแล้วมันขึ้นแบบนี้

QUOTE=dongdoi09;53809133]bypass
          ip 0.0.0.0

ลอง แล้วครับ มันขึ้นแบบนี้ ครับ มันถามหา mac ต้องใส่ของตัวไหนครับ

Comment

ผมมีรูปประกอบครับ และมีความถามดังนี้
            1.เครื่องลูกที่รับ IP ตอนแรกใช้งานได้ปกติ Bypass แล้ว แต่ใช้ได้ประมาณ 1 วัน สถานะแลนขึ้น Limited เป็นเพราะอะไรครับ ต้อง ต้อง Restore Mikrotik ใหม่ถึงใช้ได้
            2.มือถือ และอุปกรณ์ แท๊ปแล็ต รับไอพีแล้ว แต่ไม่ขึ้น Login เลย มันค้างไมเข้าหน้า login เป็นเพราะอะไรครับ
            3.อุปกรณ์ Network ต่างผมไม่ได้ตั้งวงเดียวกัน จำเป็นต้องตั้งวงเดียวกับ Mikrotik DHCP ไหมครับ
            4.ต้อง Bypass อุปกรณ์ Network อื่นๆ ด้วยไหมครับ

มือใหม่ไม่ทราบจริงๆ วานผู้รู้ช่วยตอบ จะเป็นพระคุณครับ

Comment

• ข่างบน

ท่านต้องทำใหม่แล้วละ เอาตามนี้เลยนะ

IP จาก winet คือ อะไร สมมุด 192.168.101.1 แจกมาเป็นอะไรช่างมัน เราไม่สน

ต่ามามาดูที่ Mikrotik ให้ทำการ Reset ค่าก่อน ทำยังไงก้ได้ จะพิมพ์คำสั่งว่า " system reset-configuration "

ระบบจะบอกว่า " Dangerous! Reset anyway? [y/N]: " แล้วกด y

หรือกด Reset เลยก็ได้ง่ายดี

1.ไปที่เมนู IP > DHCP client แล้วกด +

กำหนด Interface " ether1 "

ทำเครื่องหมายถูกที่ " use Peer DNS " และ " use Peer NTP " และ " Add Default Route "(ปกติจะถูกติ๊กไว้อยู่แล้ว) แล้วกด OK ออกมา

2. กำหนด IP Address ที่ ether5 (ฝั่ง Lan) ไปที่เมนู IP > Addersses แล้วกด +

ระบุ IP Address = 192.168.40.1/24

กำหนด Interface " ether5 "

3. Hotspot Setup ไปที่เมนู IP > Hotspot แล้วกด Setup ระบบจะถาม เป็นข้อๆ

Hotspot Interface : ether2 (interface ที่ต้องการทำ hotspot)

หลังจากนี้ ให้กด next ตามขั้นตอนได้เลย

Local Address of Network : 192.168.40.1/24 (IP ของ Lan) และ ให้ทำเครื่องหมายที่ Masquerade Network (ทำ Nat)

Address Pool of Network : 192.168.40.50-192.168.40.50.254 (ระบบจะทำการสร้าง Pool สำหรับ DHCP Server)

Select Certificate : None

IP Address of SMTP Server : 0.0.0.0

DNS Server : ตามที่ได้รับจาก dhcp

DNS Name : ว่างไว้

ระบบจะให้ทำการสร้าง account ไว้อย่างน้อย 1 อัน

ซื้อค่าปกติคือ user:admin ,password=ไม่มีพาสเวิร์ด สามารถแก้ไขได้

เสร็จแล้วมาดู IP ตัว ส่งตัวแรกที่ออกมาจาก Mikrotik กัน

ตั้ง IP 192.168.40.2 เกดเว 192.168.40.1 ปิด DHCP

มาถึงฝั่งตัวรับ ตั้ง IP ไปที่ 192.168.40.3 เกดเว 192.168.40.1 ปิด DHCP ต่อสายแลนเข้า AP กระจายสัญญาณต่อ

AP จุดนี้ ตั้ง IP ไปที่ 192.168.40.4 เกดเว ไม่แน่ใจว่าจะชี้ไปไหน ระหว่าง 192.168.40.1 กับ 192.168.40.4 และปิด DCHP

ลองดูค่ะ มีจุดทวนสัญญาณหลายจุกก็ใส่เข้าไป อย่าให้มันเกิน IP 192.168.40.50 ก็พอ
              Last edited by น้องน้ำฝน; 8 Aug 2013, 02:24:52.

Comment

• ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมลองดูก่อนครับ

Comment

• ผิดแล้วครับ
                  Originally posted by super_hero View Post
                  QUOTE=dongdoi09;53809133]bypass
                  ip 0.0.0.0
                  ครับ

ลอง แล้วครับ มันขึ้นแบบนี้ ครับ มันถามหา mac ต้องใส่ของตัวไหนครับ[/QUOTE]

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                    ผิดแล้วครับ
                    [ATTACH=CONFIG]2408059[/ATTACH]

ลอง แล้วครับ มันขึ้นแบบนี้ ครับ มันถามหา mac ต้องใส่ของตัวไหนครับ
                    [/QUOTE]

มีวิธี ใส่ ยังไงครับ เข้าตรงไหน กรุณาด้วยครับ

Comment

• ถ้าต้องการ bypass ไปที่ ip>hotspot>hosts คลิกขวาเลือก make binding เลือก bypass ครับ

address ใส่เป็น 0.0.0.0

ทุกอย่างคงไว้เหมือนเดิม

Comment

• สอบถามครับ RB450 ใหม่เอี่ยม เอามาเทส config ไม่เคยใช้งานจริง
                        ถ้าลงขายจะได้สักกี่บาทน่ะครับ

Comment

• สอบถามครับ พอดีได้ 750GL มา จะเอามาทำ Load balance อย่างเดียว ต่อเข้ากับเน็ต 2 เส้น ตอนนี้เริ่มไม่ถูกครับ ผมต้องทำอะไรมั่ง ใช้ไม่เป้นจริงๆครับ

Comment

แบบนี้ปลอมไหมครับ คำว่า Mikrotik อยู่ด้านบน

Comment

• Originally posted by mibukyo View Post
                              สอบถามครับ พอดีได้ 750GL มา จะเอามาทำ Load balance อย่างเดียว ต่อเข้ากับเน็ต 2 เส้น ตอนนี้เริ่มไม่ถูกครับ ผมต้องทำอะไรมั่ง ใช้ไม่เป้นจริงๆครับ
                              ผมว่าหน้าแรกก็บอกแทบทุกอย่างแล้วนะครับ ลองเลื่อนลงมาดูซักหน่อยก็น่าจะเห็นหัวข้อ load balance นะครับ

ปล. ถ้าไม่เป็นเลยจริงๆ แนะว่าให้ค่อยๆ อ่านตั้งแต่ rep แรกจะดีสุดครับ มันจะค่อยๆ เข้าใจไปเรื่อยๆ

Comment

• ผมจะต่อเน็ตให้ RB450G แต่ผมเซต router เป็น Client mode ไม่ได้ครับ ใช้เน็ต Cat On Net ครับ

หน้าตาเป็นแบบนี่ครับ

Comment

Working...
                                X