Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเพิ่มเติมครับ
    ถ้าผมเซตให้ Loadbalance แบบ WAN1,WAN2 (รวมเน็ตทั้ง 2 เส้น) กรณีที่มีเน็ตเส้นใดเส้นนึงไม่สามารถใช้งานได้ จะยังใช้งานอินเตอร์เน็ตได้อยู่หรือเปล่าครับ
    หรือว่าต้องเซ็ตแบบอื่นครับ

Comment

• Originally posted by mibukyo View Post
      สอบถามเพิ่มเติมครับ
      ถ้าผมเซตให้ Loadbalance แบบ WAN1,WAN2 (รวมเน็ตทั้ง 2 เส้น) กรณีที่มีเน็ตเส้นใดเส้นนึงไม่สามารถใช้งานได้ จะยังใช้งานอินเตอร์เน็ตได้อยู่หรือเปล่าครับ
      หรือว่าต้องเซ็ตแบบอื่นครับ
      ถ้าจะ set ให้มีเส้นสำรองกันเน็ตหลุด ก็ต้อง set fail over ครับ อยู่ใน rep2 หน้าแรกมั่งครับ

Comment

• ซื้อ 450G มาเซตไม่เป็นครับ สรุปเซ็ตแบบไหนครับ static หรือ bridge งงหมดแล้ว เราเตอร์ก็เซต Bridge อย่างไรไม่รู้ router cat on net ยี่ห้อ Raiseco VoIP Router MSG2110-FX รบกวนท่านเทพแนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ

Comment

• Originally posted by spiritfire View Post
          ถ้าจะ set ให้มีเส้นสำรองกันเน็ตหลุด ก็ต้อง set fail over ครับ อยู่ใน rep2 หน้าแรกมั่งครับ
          อ่อ ขอบคุณครับ เริ่มเข้าใจแล้วครับ
          ขอถามอีกซักรอบครับ แล้วถ้าทำ Loadbalance + failover พร้อมกันได้มั้ยครับ

Comment

• ช่วยหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by V.I.P View Post
              ซื้อ 450G มาเซตไม่เป็นครับ สรุปเซ็ตแบบไหนครับ static หรือ bridge งงหมดแล้ว เราเตอร์ก็เซต Bridge อย่างไรไม่รู้ router cat on net ยี่ห้อ Raiseco VoIP Router MSG2110-FX รบกวนท่านเทพแนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ
              จริงๆ ผมก็ใช้ cat on net เหมือนกันนะครับ แต่ของผม router เป็นของ alcatel แต่จริงๆ ของผมก็ set เจ้า mikrotik เป็น pppoe สำหรับแจก ip ให้กับเครื่องอื่นอะครับ วิธีการทำจะอยู่ที่หน้าแรกอะครับ เซ็ตให้เจ้า mikrotik ออกเน็ตแจก ip ให้ได้ก่อนแล้วกันครับ

Originally posted by mibukyo View Post
              อ่อ ขอบคุณครับ เริ่มเข้าใจแล้วครับ
              ขอถามอีกซักรอบครับ แล้วถ้าทำ Loadbalance + failover พร้อมกันได้มั้ยครับ
              ได้ครับ

Comment

• Originally posted by spiritfire View Post
                จริงๆ ผมก็ใช้ cat on net เหมือนกันนะครับ แต่ของผม router เป็นของ alcatel แต่จริงๆ ของผมก็ set เจ้า mikrotik เป็น pppoe สำหรับแจก ip ให้กับเครื่องอื่นอะครับ วิธีการทำจะอยู่ที่หน้าแรกอะครับ เซ็ตให้เจ้า mikrotik ออกเน็ตแจก ip ให้ได้ก่อนแล้วกันครับ

ได้ครับ
                มันต้อง Set เป็น Bridge ด้วยใช่ไหมครับ เราเตอร์อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by V.I.P View Post
                  มันต้อง Set เป็น Bridge ด้วยใช่ไหมครับ เราเตอร์อ่ะครับ
                  ใช่ครับ

Comment

ใช่ครับ
                    มันตั้งไม่ได้อ่ะ ตั้งแล้วมันไม่ connect งง

Comment

• mikrotik เข้า winbox ไม่ได้ แต่เข้าผ่าน web ได้ ทำไงดีครับ ทั้ง reset ก็แล้ว ที่แรกก็ยังเข้าอยู่ดีๆ เปิด winbox พอ connect มันก็หายไปเลย

Comment

• rb450g เสียงตอนเปิด(เสียงตีด)เบามาก มันปกติไหมครับ

Comment

• ลองติดต่อการบริการลูกค้าจากเจ้าของที่เป็นผู้ขายให้ท่านดูรึยังครับ

Comment

• สอบถามครับผมใช้ตัว 450 ทำ hotspot กระจาย Wireless ด้วย rocket m2 ครับ ผมดีมีบ้านหนึ่งอยู่ไกลมองเห็นสัญญาณแต่สัญญาณอ่อน และไม่ได้รับ ไอพี และต้องการใช้เนต ผมจึงซื้อเอา tenda w309r มาทำ repeater ก็ทวนสัญญาณได้ครับ สัญญาณขึ้นเต็ม เครื่องได้รับ หมายเลขไอพีจาก 450 ที่แจกมา แต่ปรากฎว่าไม่สามารถเข้า หน้า login ได้ครับ ไม่ทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไร

Comment

ผมจะต่อเน็ตให้ RB450G แต่ผมเซต router เป็น Client mode ไม่ได้ครับ ใช้เน็ต Cat On Net ครับ

[ATTACH=CONFIG]2412046[/ATTACH]

หน้าตาเป็นแบบนี่ครับ
                              รุ่นนี้ มัน เซทบริด ไม่ได้ครับ ทั้งที่ มี โหมดบริจ ลองมาแล้ว ไม่ได้ สอบถามเพื่อนๆ และช่าง cat ก็บอกว่าไม่ได้ ต้องตัวกล่องเล็กๆ

Comment

• อยากสอบถามผู้รู้ ตั้ง ไอพี ตัว access point และ station วงเดียวกับ Mikritik แล้ว ทำไมมันไม่เห็น ใน Host เลยครับ ถ้าจะ Bypass อุปกรณ์พวกนี้ยังไง

Comment

Working...
                                X