Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tunet View Post
    ช่วยที่ครับ forword port ไม่ผ่านเลย ผมใช้ RB951Ui-2HnD
    dvr กล้อง cctv nat 19.168.88.100
    /ip firewall nat
    add chain=dstnat dst-port=81 protocol=tcp in-interface=pppoe-out1 action=dst-nat to-addresses=192.168.88.100 to-ports=81 disabled=no comment="dvr" ขอบคุณครับ
    ที่ตัว dvr ปกติใช้ port 81 รึเปล่าครับ เวลาเข้าจะเป็น 192.168.88.100:81 ไหมครับ

Comment

• ผมใช้รุ่น RB1100 AHX2 อยู๋ครับ เปิดใช้งานมา สองวัน Ram เหลือไม่ถึง 100MB ผิดปกติมั้ย
      Script ก็ไม่ได้ใส่อะไรมากมายครับ Block Bit อย่างเดียว
      Attached Files
      Last edited by xranger; 30 Oct 2013, 08:54:04.

Comment

• สอบถามครับ จะทำ loadbalance รวมเนตของโรงเรียน

1. 100 M ไม่มี ip จริง
        2. 4 M ได้ ip จริง 4 ชุด

จะรวมเข้าด้วยกัน แล้วส่งไป proxy server 3 เครื่อง

ใช้ Mikrotik ตัวไหนดี RB750 เอาอยู่ไหม ใช้ทำแค่ loadbalance อย่างเดียว

Comment

• ลองทำ pcc loadbalance
          กับ เร้าเตอร์บอร์ด 3 รุ่น
          เนต 10 เมก 2 เส้น เทสโหลดไฟล์แบบ HTTP สูงสุดได้ประมาณ 2.5 MB/s
          จาก http://www.thaitestspeed.net/index.p...d=20&Itemid=67

RB750GL CPU Peak สูงสุด 58% จับภาพไม่ทัน

RB450G ไม่เกิน 50%

RB1100AHx2 ไม่เกิน 10%

ฝากให้พิจารณาถึง thouthput เวลามันออกเต็มด้วยครับ
          สำหรับท่านที่เอาเอารุ่นเล็กๆทำ loadbalance
          ลองแบบเพียวๆ loadbalance only ไม่มี firewall หรือ qos นะครับ

Comment

• อันนี้รูปของท่าน Evolta
            7 เส้น thouthput ออก 134.8
            RB1100AHx2 cpu ยัง peak ถึง 23% เต็มที่ ไม่เกิน 30%

RB750 ไม่ต้อง loadbalance ครับ
            เอาเส้นเดียว 100 เมก เวลาโหลดเต็มไม่อยู่แน่ๆ
            ลองเทสดูก่อนก็ได้ เผื่อผมคิดผิด

Comment

• 750gl วิ่ง 16M cpu มีหอบเหมือนกันครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับจะ set mikrotik ให้รับเนท 2 เส้นจาก switch จะสามารถทำ load balance ได้หรือป่าวครับ

ตอนนี้ที่บริษัทมีการแจกเนทมาผ่าน switch ปัญมีอยู่ว่า
                ผมลองเสียบสาย แลนจาก switch เข้าช่อง 1 และ 2 ช่องที่3 สาย lan ต่อเข้าคอม ปัญหาอยุ่ที่ว่า คอมพิวเตอร์เครื่องอื่น ๆ ที่รับเนทจาก switch
                มันดัน มารับ ip จาก mikrotik แทน

Comment

• มี 1PPPoE Fiber

กับ 1DHCP Cable True จะ

LOAD BALANCE ได้ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ปกติเห็นแต่ PPPOE X2

TRUE 20MB + 3BB 30MB

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                    อันนี้รูปของท่าน Evolta
                    7 เส้น thouthput ออก 134.8
                    RB1100AHx2 cpu ยัง peak ถึง 23% เต็มที่ ไม่เกิน 30%

RB750 ไม่ต้อง loadbalance ครับ
                    เอาเส้นเดียว 100 เมก เวลาโหลดเต็มไม่อยู่แน่ๆ
                    ลองเทสดูก่อนก็ได้ เผื่อผมคิดผิด
                    ผมกะว่าจะเอาตัว CCR1036-12G-4S-EM มาลองดูว่าจะเป็นยังไง
                    จะขึ้นถึง5% หรอป่าว อิอิ
                    หากลองเมื่อไรจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ ^ ^
                    ป.ล. ยังงงอยู่เลย ว่าผมเซ็ตอะไรผิดหรอป่าว เน็ตทั้งหมด 107m แต่ดันวิ่งทะลุ 130++

Comment

• eth1 static IP True cable
                      eth2 pppoe 3BB Fiber
                      eth3 hotspot1

มีวิธีให้ Bypass eth2 ให้ user หรือ IP ที่กำหนดหรือไม่ครับ

ปกติ user ทั่วไปจะ ออกเน็ตที่ eth1 ครับ 30Mb คน 10 คนให้วิ่งเส้นนี้ให้หมด

แต่ มี 1 user ให้วิ่งที่ eth2 คนเดียว คือจะ ปล่อย ให้มันวิ่ง Fiber คนเดียวหน่ะครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง

Comment

• ลง QUEUE
                        เวลา restart rb
                        ตัว change MSS ใน IP>Firewall>mangle เลื่อนลงมาข้างล่าง
                        ทำให้เข้าเน็ต ไม่ได้เลย มีวิธีแก้ ให้มันอยู่ที่เดิม ข้างบนสุดมั้ยครับ ??

Comment

• port dvr port 81 ครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                            ที่ตัว dvr ปกติใช้ port 81 รึเปล่าครับ เวลาเข้าจะเป็น 192.168.88.100:81 ไหมครับ
                            port dvr port 81 ครับ dvr avermedia

Comment

• ถาม..............
                              - User ที่login เครือง 1 แล้ว ถ้าจะตั้งให้แบบว่าเอา login เครื่องที่ 2 ได้เลยแล้วให้เครื่อง ที่1 หลุดเองได้ไหม

Comment

• สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ คือ ผมใช้ rb 750 ทำ loadbalance 2 สาย เน็ต 3bb เน็ตรวมออกแล้ว แต่หน้าเว็บไม่ขึ้น เป็นหน้าล็อคอิน ต้องพิมพ์ 192.168.88.1 ถึงจะขึ้นหน้าล็อคอินมาครับ แต่พอถอดสายออกหนึ่งเส้นกลับขึ้นหน้าล็อคอินมาปกติครับ เป็นเพราะอะไรครับ ช่วยผมที

Comment

Working...
                                X