Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามพี่ๆทุกคนที่เลยใช้งาน MikroTik RB750 ถ้าออนพร้อมๆกันซัก 15 user จะไหวป่าวครับ แล้วจะเกิดอาการไงครับผม
    Last edited by bomyongyut; 1 May 2012, 21:17:03.

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
      สอบถามพี่ๆทุกคนที่เลยใช้งาน MikroTik RB750 ถ้าออนพร้อมๆกันซัก 15 user จะเกิดไรขึ้นครับผม
      รุ่นนี้ไม่รู้นะครับ ผมใช้ตัว 750GL อยู่ไซต์นึง ในสเปคบอกไม่ควรเกิน 20 แต่ตามจริงแล้วมันไปได้ 25-30 เลย แต่เน็ตจะเริ่มมีอาการหน่วงๆ บ้าง แรมของ mikrotik จะขึ้นสูงถ้ายิ่งมีคนโหลด บางทีรีบูตเองเลยก็มี

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        รุ่นนี้ไม่รู้นะครับ ผมใช้ตัว 750GL อยู่ไซต์นึง ในสเปคบอกไม่ควรเกิน 20 แต่ตามจริงแล้วมันไปได้ 25-30 เลย แต่เน็ตจะเริ่มมีอาการหน่วงๆ บ้าง แรมของ mikrotik จะขึ้นสูงถ้ายิ่งมีคนโหลด บางทีรีบูตเองเลยก็มี
        ต้องลองถอยมาลองแล้วซิ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Parona View Post
          userman ตัว customer ท่านใดใช้บ้างครับ ?

พอดีของผมใช้ id ของ customer add user ไปแล้ว user นั้น login ไม่ได้

พอกลับไปใช้ admin add user ให้กลับ login ได้ตามปกติ -*-
          แก้ไขได้แล้วครับ add terminal เอาตัว 450G ดูมึนๆเมื่อวาน

ก็ขอบคุณท่าน kkpnova มากครับสำหรับคำตอบ

Comment

• ไม่ทราว่า เพื่อนๆ ที่ Set ระบบ ทำยังไงให้ User แต่ละคน ใช้งานได้ครั้งละ 3-4 ชม แล้ว ก็จะRedirect ให้ ล็อคอินใหม่

ิึคือแต่ละคนล็อคอินอยู่ในระบบได้ 3-4 ชม. น่ะครับ รบกวนขอ Codeหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
              ไม่ทราว่า เพื่อนๆ ที่ Set ระบบ ทำยังไงให้ User แต่ละคน ใช้งานได้ครั้งละ 3-4 ชม แล้ว ก็จะRedirect ให้ ล็อคอินใหม่

ิึคือแต่ละคนล็อคอินอยู่ในระบบได้ 3-4 ชม. น่ะครับ รบกวนขอ Codeหน่อยครับ
              แนวทางครับ ถ้าใช้Userman

http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=1592.0

Comment

• รบกวนท่าน apiwat699 ครับ

ท่านสามารถรีโมทเข้า mikrotik จากภายนอกวงแลนได้รึเปล่าครับ ถ้าได้ถามว่าต้องตั้งค่ายังไงบ้าง ขอบคุณครับ ^^

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
                  แนวทางครับ ถ้าใช้Userman

http://mikrotikclub.com/board/index.php?topic=1592.0
                  ขอบคุณมากครับเดี๋ยวไปลองดู

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    รบกวนท่าน apiwat699 ครับ

ท่านสามารถรีโมทเข้า mikrotik จากภายนอกวงแลนได้รึเปล่าครับ ถ้าได้ถามว่าต้องตั้งค่ายังไงบ้าง ขอบคุณครับ ^^
                    ลายแทง

http://mikrotikclub.com/board/index....pic,24.60.html

Comment

• ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลนะครับ

วันนี้มีคำถามมาสอบถามอีกแล้ว

คือระบบHotspot ของผม ถ้าเกิดว่า มีคอม 10 เครื่อง มาล็อคอินพร้อมกัน โดยid 1-2-3 ถึง10 เข้าใช้งาน

ในระบบ Active จะเห็นมีคนใช้งานอยู่ 10 คน คือ นาย 1 ถึง นาย 10

แล้วถ้า ใครคนใดคนหนึ่ง(แค่คนเดียว) ในระหว่างนาย 1 ถึง นาย 10 เลิกใช้งาน ระบบHotspot (ก็คือ ปิดคอมนั่นแหละ) โดยไม่ได้ล็อคเอ้าส์ออกจากระบบ Hotspot

อยากทราบว่า จำนวนผู้ใช้งานที่กำลังใช้งาน จาก10คนที่ออนพร้อมกัน จะเหลือ 9 คน หรือว่าเจ้าติ๊ก มันจะจำเป็น10คนอย่างเดิม โดยการที่ลืมกด Logout ออกครับ

Comment

• Originally posted by kkpnova View Post
                        ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลนะครับ

วันนี้มีคำถามมาสอบถามอีกแล้ว

คือระบบHotspot ของผม ถ้าเกิดว่า มีคอม 10 เครื่อง มาล็อคอินพร้อมกัน โดยid 1-2-3 ถึง10 เข้าใช้งาน

ในระบบ Active จะเห็นมีคนใช้งานอยู่ 10 คน คือ นาย 1 ถึง นาย 10

แล้วถ้า ใครคนใดคนหนึ่ง(แค่คนเดียว) ในระหว่างนาย 1 ถึง นาย 10 เลิกใช้งาน ระบบHotspot (ก็คือ ปิดคอมนั่นแหละ) โดยไม่ได้ล็อคเอ้าส์ออกจากระบบ Hotspot

อยากทราบว่า จำนวนผู้ใช้งานที่กำลังใช้งาน จาก10คนที่ออนพร้อมกัน จะเหลือ 9 คน หรือว่าเจ้าติ๊ก มันจะจำเป็น10คนอย่างเดิม โดยการที่ลืมกด Logout ออกครับ
                        มันมี idel timeout เพื่อช่วยเรื่องนี้อยู่แล้วครับ สมมุติกรณีผมตั้ง idel timeout ไว้ 10 นาที และมี 1 ใน 10 ออกไปโดยไม่ล้อคเอาต์และไม่มีการไหลของ packet เลย เกิน 10 นาที น้องติ๊กจะทำการ unactive user ให้เองครับ

ปล. หากผิดพลาดประการใดติชมได้นะครับ เพราะทักษะที่เกิดผมมั่วเอาทั้งนั้น ^^

Comment

• idel timeout เราต้องไปSetมันมั้ยครับท่าน ขอบพระคุณมากครับ ^-^

Comment

• Mikrotikนี่จำเป็นมั้ยว่าจะต้องใช้ Nas Zyxel รุ่น NSA-210

อยากทราบว่าพอจะมีNas Zyxel ตัวอื่น หรือรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น ที่พอจะเก็บLog Files ได้บ้างมั้ยครับ อยากได้สัก 1 ตัว

Comment

• มีแต่มันแพงกว่าไงครับ

Synology ขั้นเทพเลย

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                มีแต่มันแพงกว่าไงครับ

Synology ขั้นเทพเลย
                                ชี้เป้าหน่อยครับท่าน

NSA-210 หายากแฮะ..ใครเหมาไปหว่า...

Comment

Working...
                                X