Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpai753 View Post
    เซตให้รับ DHCP จาก FTTX ครับ หรือไม่ก็ กำหนดค่า ip เลยครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่กับเนตของ 3bb
    โทษนะครับวิธี เซตให้รับ DHCP นี่ต้องทำไงครับเข้าไปที่ menu ip มีให้เลือก 3 ตัวไม่รู้ตัวไหนครับ DHCP Client , DHCP Relay , DHCP Server

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
      โทษนะครับวิธี เซตให้รับ DHCP นี่ต้องทำไงครับเข้าไปที่ menu ip มีให้เลือก 3 ตัวไม่รู้ตัวไหนครับ DHCP Client , DHCP Relay , DHCP Server
      DHCP Client ครับ

Comment

• คือพอดีจะทำ wifi hotspot ขายให้คนในหมู่บ้านอ่ะครับ มีการเก็บล๊อก เก็บการจราจรบนอินเตอร์เน็ตของแต่ล่ะ user เลยอยากจะทำสัญญาการเช่าเล่นอินเตอร์เน็ตของแต่ล่ะ user ครับ สัญญาทำนองเดียวกับสัญญาบ้านเช่าอ่ะครับ วอนท่านผู้มีความรู้ด้านนี้ช่วยร่างสัญญาฉบับนี้ทีครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by rakrawee View Post
          คือพอดีจะทำ wifi hotspot ขายให้คนในหมู่บ้านอ่ะครับ มีการเก็บล๊อก เก็บการจราจรบนอินเตอร์เน็ตของแต่ล่ะ user เลยอยากจะทำสัญญาการเช่าเล่นอินเตอร์เน็ตของแต่ล่ะ user ครับ สัญญาทำนองเดียวกับสัญญาบ้านเช่าอ่ะครับ วอนท่านผู้มีความรู้ด้านนี้ช่วยร่างสัญญาฉบับนี้ทีครับ

ขอบคุณมากครับ
          Last edited by tommy605; 15 Dec 2013, 00:29:01.

Comment

• ขอความอนุเคราะห์ หน่อยนะครับ

ขอสคิป โหลดบานลาน เน็ต 2 เส้น 30/2M+30/2M ทั้งคู่ เลยนะครับ

ขอบตุณนะครับ

Comment

• ตอนนี้ใช้ Tomato DualWAN อยู่ จัดการ User แค่ด้วย MAC Address กำลังจะคิดย้ายไป RB750GL แต่กำลัง งง มันเข้าดูรายละเอียดได้แค่จาก WinBox เหรอครับ บางทีผม Remote จากมือถือมาดู มาบล็อกอะไรแบบนี้ทำได้ป่าวคับ

Comment

• รบกวนแนะนำการเก็บlogลงhdd ผมใช้ pc ลงmikrotik OS ที่ ssd โดยbootมาก็จะเข้าจะเข้าระบบเลย ผมเอาhdd มาต่อพวงอีกตัว ตอนนี้มองเห็นhddแล้ว แต่ผมไม่เข้าใจเรื่องเขียนสคริปหรือการconfig ช่วยแนะนำด้วยครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

Comment

• Originally posted by devilnaked View Post
                  ตอนนี้ใช้ Tomato DualWAN อยู่ จัดการ User แค่ด้วย MAC Address กำลังจะคิดย้ายไป RB750GL แต่กำลัง งง มันเข้าดูรายละเอียดได้แค่จาก WinBox เหรอครับ บางทีผม Remote จากมือถือมาดู มาบล็อกอะไรแบบนี้ทำได้ป่าวคับ

ต้องใช้ dns อ่ะครับ ตัวนี้ http://dyn.com/dns/ แต่ถ้าอยู่ในวงแล้วก็ใช้ webfig เอาก็ได้

Comment

• ตรง user profile ใน winbox

session timeout
                    Idle timeout
                    Keepalive timeout
                    status autorefresh

พวกนี้ใน userman เราจะกำหนด ยังไงอ่ะครับไม่มีให้กำหนด

Comment

• Originally posted by zeroflag View Post
                      ตรง user profile ใน winbox

session timeout
                      Idle timeout
                      Keepalive timeout
                      status autorefresh

พวกนี้ใน userman เราจะกำหนด ยังไงอ่ะครับไม่มีให้กำหนด
                      บน userman มันจะมาผูกกับ default profile ของ hotspot local ใน winbox อยู่แล้ว ถ้าจะตั้ง ให้ตั้งใน default profile

Comment

• Originally posted by tommy605 View Post
                        บน userman มันจะมาผูกกับ default profile ของ hotspot local ใน winbox อยู่แล้ว ถ้าจะตั้ง ให้ตั้งใน default profile
                        Oh ขอบคุณมากๆครับ get ล่ะ มีถามเพิ่มครับตอนนี้ผมใช้ 750gl อ่านดูข้อจำกัดมันคือ ถ้า add user ใน userman จะกำหนด active user ได้เต็มที่ 20. ผมเลยสงสัยว่าถ้า 1 username ผมให้ share 20 คนแบบนี้นับเป็น active user 1 คนหรือ 20 คนครับ

Comment

• ช่วยด้วยครับ
                          สีแดงๆ มันคืออะไรครับ เวลามันขึ้นมาทีไร เข้าเน็ตม้ะได้ทุกที ต้อง REBOOT ไหม่

Comment

• รูป crop ให้มันละเอียดกว่านี้หน่อยดิครับ มองไม่เห็นเลย

Comment

รูป crop ให้มันละเอียดกว่านี้หน่อยดิครับ มองไม่เห็นเลย
                              ตรงที่ User xxx กับ IP มันเปลี่นไปเรื่อยๆ แต่ล่ะวัน
                              ขอบคุงครับ

โดนแฮกรึเปล่าเนี่ย
                              Last edited by kakobpong; 15 Dec 2013, 13:14:15.

Comment

• Originally posted by kakobpong View Post
                                [ATTACH=CONFIG]2590321[/ATTACH]
                                ตรงที่ User xxx กับ IP มันเปลี่นไปเรื่อยๆ แต่ล่ะวัน
                                ขอบคุงครับ

โดนแฮกรึเปล่าเนี่ย
                                smellie_oooo:
                                Last edited by tommy605; 19 Dec 2013, 13:53:56.

Comment

Working...
                                X