Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by noobz View Post
    ลองใช้ notebook สร้าง connection pppoe แล้วลองต่อตรงผ่านโมเด็มดูครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ คุณ Noodz ที่เข้ามาตอบช้า พอดีติดงานอยู่ครับ เลยไม่ว่างเข้ามาครับผม

สำหรับ pppoe ที่ท่านใ้ห้ลองทำบน โน๊ตบุ๊ค นั้นผมลองสร้่างดูแล้วครับ ปรากฎว่าไม่ได้เหมือนกัน มันขึ้น error ตามรูปที่แนบมาให้ครับ
    Attached Files

Comment

• Originally posted by kmen View Post
      ต้องขออภัยด้วยครับ คุณ Noodz ที่เข้ามาตอบช้า พอดีติดงานอยู่ครับ เลยไม่ว่างเข้ามาครับผม

สำหรับ pppoe ที่ท่านใ้ห้ลองทำบน โน๊ตบุ๊ค นั้นผมลองสร้่างดูแล้วครับ ปรากฎว่าไม่ได้เหมือนกัน มันขึ้น error ตามรูปที่แนบมาให้ครับ
      ถ้าไม่ได้เป็นที่โมเด็มแล้วครับ เซ็ทค่ายังไม่ถูกต้องครับ

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
        โมเด็ม bridge แล้ว /เลือก interface ถูกนะครับ?
        ในโมเด็ม ไม่แน่ใจว่า ตั้งเป็น Bridge หรือ อะไรไว้ เพราะว่า ไม่มีหน้าให้ เซตอะไรเลยครับ คือหลังจากใส่ Username และ pass ก็จบเลย ไม่มีหน้าให้เซตอะไรต่อ

(โมเด็มเป็นของ 3bb แบบ 1 พอร์ต ไม่มี ไวเลส ครับ)

ไม่รู้เข้าไปเซตตรงส่วนอื่่น ๆ ของโมเด็มและ เช็ค interface ว่าถูกหรือเปล่าเปล่ายังไงบ้างครับ

Last edited by kmen; 19 Jan 2014, 19:34:45.

Comment

• Originally posted by kmen View Post
          ในโมเด็ม ไม่แน่ใจว่า ตั้งเป็น Bridge หรือ อะไรไว้ เพราะว่า ไม่มีหน้าให้ เซตอะไรเลยครับ คือหลังจากใส่ Username และ pass ก็จบเลย ไม่มีหน้าให้เซตอะไรต่อ

(โมเด็มเป็นของ 3bb แบบ 1 พอร์ต ไม่มี ไวเลส ครับ)

ไม่รู้เข้าไปเซตตรงส่วนอื่่น ๆ ของโมเด็มและ เช็ค interface ว่าถูกหรือเปล่าเปล่ายังไงบ้างครับ
          ผมว่าโมเด็มยังเซทไม่ถูกต้องครับ
          ถ้าเป็น bridge ตัไม่ต้องใส่ user-password adsl ในโมเด็มครับ

Comment

• Originally posted by noobz View Post
            ผมว่าโมเด็มยังเซทไม่ถูกต้องครับ
            ถ้าเป็น bridge ตัไม่ต้องใส่ user-password adsl ในโมเด็มครับ

user-password ที่หมายถึงนี้ เป็น user-password สำหรับเวลาจะเข้าไปทำ หรือตั้งค่าใด ๆ ในโมเด็มจาก ISP ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

Comment

user-password ที่หมายถึงนี้ เป็น user-password สำหรับเวลาจะเข้าไปทำ หรือตั้งค่าใด ๆ ในโมเด็มจาก ISP ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
              ใช่ครับ ถ้า 3bb ก็ xxx@3bbx ประมาณนี้ครับ พาสพวกนี้ต้องเอาไปใส่ให้กับ mikrotik อย่างเดียว

Comment

• คุณ kmen ใช้โมเด็มรุ่นอะไรครับ

Comment

คุณ kmen ใช้โมเด็มรุ่นอะไรครับ
                  router ของ 3bb ครับผม

Router 1 port : NT3bb - 1P

ตะกี้ลองมั่วเข้าไปเซตดู โดยใช้ IP 192.168.1.1

มันขึ้น

เหมือนมันไม่อนุญาตให้เรา ตั้งค่าใด ๆ เลยครับ
                  Last edited by kmen; 19 Jan 2014, 20:27:28.

Comment

ตะกี้ลองมั่วเข้าไปเซตดู โดยใช้ IP 192.168.1.1

มันขึ้น

[ATTACH=CONFIG]2636080[/ATTACH]

เหมือนมันไม่อนุญาตให้เรา ตั้งค่าใด ๆ เลยครับ
                    ลองใช้ browser ตัวอื่นเข้าดูครับ แต่รุ่นนี้เซท bridge mode ได้ครับ

Comment

มันขึ้น

[ATTACH=CONFIG]2636080[/ATTACH]

เวลาเข้า Router ของ 3BB ที่ผมใช้อยู่ (ADSL) จะมีค่าตั้งมาเป็น

User : admin
                      Password : 3bb

เมื่อต่อสาย LAN เข้ากับโมเดม DHCP ของโมเดมจะจ่าย IP ให้ Notebook เราอยู่แล้ว ควรจะเข้า Web-Config ของโมเดมได้ ลองคูที่ Interface->WAN ว่าเซตเป็น Bridge หรือยัง

ทดสอบว่าโมเดมใช้งานได้โดยตั้งกลับให้เป็นโหมด PPPoE ก่อน แล้วใส่ User และ Password ที่ได้จาก ?3BB ดู อย่าลืมเชคค่า VPI และ VCI ว่า VPI = 0 และ VCI = 33 หรือเปล่า ถ้าเปนโมเดมที่ซื้อต่อมาจากคนอื่น เขาอาจจะไม่ได้ใช้ 3BB นะครับ

ลองตั้งโหมดให้เป็น PPPoE และใช้ Notebook ต่อดูเพื่อให้แน่ใจว่าเนตที่มาจาก 3BB และโมเดมใช้งานได้ปกติก่อน แล้วจึงเซตกลับให้เป็นโหมด Bridge และต่อเข้ากับ MikroTik อีกครั้ง

ทดลองดู ค่อยๆตรวจสอบไปทีละเปลาะ พยายามไล่ปัญหาไปทีละส่วนก็จะตัดส่วนที่ไม่มีปัญหาออกไปได้

Originally posted by kmen View Post

[ATTACH=CONFIG]2633433[/ATTACH]
                      อีกอันที่เห็นจากที่ Post หน้าที่เซตบน MikroTik ของ Interface ของ pppoe-out1 บนเทป Dial out ที่ผมใช้อยู่จะไม่ติกตรง Add Default Route และ Use Peer DNS ซึ่งถ้าไม่ติก ตรงนี้ MikroTik จะจัดการให้ครับ

เอาใจช่วยนะครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ระหว่างตัว Load balance TL-R480T+ กับ Cisco Rv042 V3 ตัวไหนใช้งานได้นิ่งและเสถียรมากว่ากันหรือครับ คือถ้าให้แนะนำท่านจะแนะนำตัวไหนกันครับระหว่าง 2 ตัวนี้ พอดีผมใช้ TL-R480T+ v2/v3 (ปัจจุบันเป็น V5) อยู่นานๆครั้งจะเกิดอาการเข้าเน็ตข้ามากหรือเข้าไม่ได้ต้องรีบูตใหม่ ส่วนเจ้าตัว RV042 เห็นว่ารองรับ session ได้น้อยกว่าตามข้อมูล จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ Modem > Loadbalance > Mikrotik > HUB > UBNT / User Online ประมาณ 30 ครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by hirobo View Post
                          เวลาเข้า Router ของ 3BB ที่ผมใช้อยู่ (ADSL) จะมีค่าตั้งมาเป็น

User : admin
                          Password : 3bb

เมื่อต่อสาย LAN เข้ากับโมเดม DHCP ของโมเดมจะจ่าย IP ให้ Notebook เราอยู่แล้ว ควรจะเข้า Web-Config ของโมเดมได้ ลองคูที่ Interface->WAN ว่าเซตเป็น Bridge หรือยัง

ทดสอบว่าโมเดมใช้งานได้โดยตั้งกลับให้เป็นโหมด PPPoE ก่อน แล้วใส่ User และ Password ที่ได้จาก ?3BB ดู อย่าลืมเชคค่า VPI และ VCI ว่า VPI = 0 และ VCI = 33 หรือเปล่า ถ้าเปนโมเดมที่ซื้อต่อมาจากคนอื่น เขาอาจจะไม่ได้ใช้ 3BB นะครับ

ลองตั้งโหมดให้เป็น PPPoE และใช้ Notebook ต่อดูเพื่อให้แน่ใจว่าเนตที่มาจาก 3BB และโมเดมใช้งานได้ปกติก่อน แล้วจึงเซตกลับให้เป็นโหมด Bridge และต่อเข้ากับ MikroTik อีกครั้ง

ทดลองดู ค่อยๆตรวจสอบไปทีละเปลาะ พยายามไล่ปัญหาไปทีละส่วนก็จะตัดส่วนที่ไม่มีปัญหาออกไปได้

อีกอันที่เห็นจากที่ Post หน้าที่เซตบน MikroTik ของ Interface ของ pppoe-out1 บนเทป Dial out ที่ผมใช้อยู่จะไม่ติกตรง Add Default Route และ Use Peer DNS ซึ่งถ้าไม่ติก ตรงนี้ MikroTik จะจัดการให้ครับ

เอาใจช่วยนะครับ

ครับผม ขอบคุณครับ

เมื่อคืนหลังจากที่แจ้งรุ่นของ Router กับคุณ Noobz หน้ากระทู้ ผมก็ได้หาข้อมูลในเน็ตต่อ
                          จนเมื่อคืนผมสามารถเข้าไปเปลี่ยน Router เป็น Bridge และลองใช้ โน๊ตบุ๊ค สร้าง pppoe โดยใช้ User และ pass ของ 3bb ดู ปรากฎว่า สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้แล้วครับ

** น่าสังเกตว่าหลังจากเปลี่ยนเป้น Bridge แล้ว ไฟตรง internet ที่ Router จะดับลง ตรงนี้ไม่รู้ปกติหรือเปล่า

แล้วผมก็ต่อเข้า mikrotik ไปดู pppoe เก่าที่สร้างไว้ ปรากฎว่า สถานะเป็น conect และ ข้างหน้า เปลี่ยน R ครับ

จากนั้นจึงลองเข้าไปสร้าง Hotspot ใหม่ดู ตรงนี้มีงงนิดหนึ่งตรง หมายเลข DNS มันมีให้ใส่ 2 ช่อง ไม่รู้ช้ DNS จากใหนมาใส่เหรอครับ เพราะเดิมก่อนที่จะมีการสร้าง pppoe ผมเคยลองสร้าง hotspot มาแล้ว ซึ่งตอนนั้นไม่ต้องใส่ก็ได้

ตอนนี้ก็เลยมาติดตรงสร้าง hotspot และยังใช้เน็ตโดยผ่าน Mikrotix ไม่ได้ครับ

อ้อลืมบอกไป ผมได้ รีมูฟค่าคอนฟิก เดิมจากโรงงานของ Mikrotik ออกไปก่อนตั้งแต่แรกก่อนจะมีการสร้าง pppoe แ้ล้วนะครับ
                          Last edited by kmen; 20 Jan 2014, 20:44:18.

Comment

• ตอนนี้ทราบ dns server ของ 3bb แล้วครับ

Comment

ครับผม ขอบคุณครับ

เมื่อคืนหลังจากที่แจ้งรุ่นของ Router กับคุณ Noobz หน้ากระทู้ ผมก็ได้หาข้อมูลในเน็ตต่อ
                              จนเมื่อคืนผมสามารถเข้าไปเปลี่ยน Router เป็น Bridge และลองใช้ โน๊ตบุ๊ค สร้าง pppoe โดยใช้ User และ pass ของ 3bb ดู ปรากฎว่า สามารถใช้อินเตอร์เน็ตได้แล้วครับ

** น่าสังเกตว่าหลังจากเปลี่ยนเป้น Bridge แล้ว ไฟตรง internet ที่ Router จะดับลง ตรงนี้ไม่รู้ปกติหรือเปล่า

แล้วผมก็ต่อเข้า mikrotik ไปดู pppoe เก่าที่สร้างไว้ ปรากฎว่า สถานะเป็น conect และ ข้างหน้า เปลี่ยน R ครับ

จากนั้นจึงลองเข้าไปสร้าง Hotspot ใหม่ดู ตรงนี้มีงงนิดหนึ่งตรง หมายเลข DNS มันมีให้ใส่ 2 ช่อง ไม่รู้ช้ DNS จากใหนมาใส่เหรอครับ เพราะเดิมก่อนที่จะมีการสร้าง pppoe ผมเคยลองสร้าง hotspot มาแล้ว ซึ่งตอนนั้นไม่ต้องใส่ก็ได้

ตอนนี้ก็เลยมาติดตรงสร้าง hotspot และยังใช้เน็ตโดยผ่าน Mikrotix ไม่ได้ครับ

อ้อลืมบอกไป ผมได้ รีมูฟค่าคอนฟิก เดิมจากโรงงานของ Mikrotik ออกไปก่อนตั้งแต่แรกก่อนจะมีการสร้าง pppoe แ้ล้วนะครับ
                              Originally posted by kmen View Post
                              ตอนนี้ทราบ dns server ของ 3bb แล้วครับ
                              สรุปให้อีกที bridge mode ใน modem คือการตั้งค่าให้ส่ง packets ข้ามตัว modem (ทำให้มันเป็นสะพานข้าม) โดยการทำ bridge ต้องใช้ nic 2 interface ขึ้นไปถึงจะทำได้ (nic=network interface card) modem ที่คุณมีนั้นจะมีด้วยกัน 2 interface คือ dsl (rj11) และ lan (rj45) สรุปง่ายๆคือเราทำให้ modem เป็น media converter เท่านั้นเอง ซึ่งการทำ bridge mode ช่วยลดภาระบน modem ที่ไม่มีกระบวนการ route และ dhcp server ดังนั้นหากมี client มาร้องขอ ip เป็นจำนวนหลายๆเครื่อง modem เราก็ส่งกระบวนการต่อไปยังอุปกรณ์อีกตัวได้ตรงๆเลย ในที่นี้คุณใช้ mikrotik มาทำ route และแจก dhcp เอง ฉะนั้น กระบวนการหนักๆ จะอยู่บน mikrotik ครับ

การกำหนดค่า vpi/vci ใน modem จะขึ้นอยู่กับ isp ที่เราใช้บริการ (อยากทราบว่าค่ายไหนใช้ค่าอะไรบ้างหาใน google)

ส่วนเรื่อง dns นั้น ไม่จำเป็นต้องใช้ของ isp เสมอไป ลองใส่ของฟรีดีๆอย่าง google dns ก็ได้ครับ
                              8.8.8.8
                              8.8.4.4
                              Last edited by tommy605; 22 Jan 2014, 08:48:26.

Comment

• config mikrotik ต่อ dvr ไม่ได้ครับช่วยที

http://pic.free.in.th/id/8f6b1d6e906...7f47bc40add5f8

จะให้ดูทาง internet แต่ไปเข้ารีโมทไมโครติกแทนครับ

Comment

Working...
                                X