Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Evolta View Post
    CCR1036 routerboard ตัวใหม่ล่าสุด ด้วยเทคโนโลยี 36 คอร์!!!!
    [ATTACH=CONFIG]1724230[/ATTACH]
    เหมาะสำหรับงานโหดถึงโหดมาก (จะโหดไปไหนเนี้ย)
    RB1100AHX2 ชิดซ้ายตกคลองไปเลย เมื่อเจอตัวนี้ 5555
    แถวบ้านผมเรียก บร๊ะเจ้าโจ๊ก - -

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      แถวบ้านผมเรียก บร๊ะเจ้าโจ๊ก - -
      น่าจะเป็นเนื้อคู่กับ airfiber ของ UBNT + เน็ต 200 MB ของtrue นะ ^ ^
      เมพ ขิงขิง

Comment

• หวงยิ่งกว่าเมีย ราคาน่าจะเกือบแสน

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          หวงยิ่งกว่าเมีย ราคาน่าจะเกือบแสน
          ถ้าราคาจะขนาดนี้ผมไปหาซื้อ server ibm มาลง ROS Licen เลยดีกว่า ^^

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            หวงยิ่งกว่าเมีย ราคาน่าจะเกือบแสน
            แสนจะอยู่มั๊ยครับ พี่ ผมกลัวมันเกินแสนอะดิครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
              ถ้าราคาจะขนาดนี้ผมไปหาซื้อ server ibm มาลง ROS Licen เลยดีกว่า ^^

บางทีมันอาจแรงกว่า server ด้านบริการเึรือข่ายก้ได้นะ ขนาด mikrotik 750 แรม 32mb ยังรองรับถึง 30 uset

mikrotik 1200 แรม 512 รองรับ 120 user

แล้ว 32 คอ จะขนาดไหน ^^ ซื้อมาคงไม่ได้เอามาบริการ hotspot อย่างเดียวแน่ๆ สเปคแรงขนาดนั้นคงเอามา load balance vpn ใน isp มากกว่า

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                CCR1036 routerboard ตัวใหม่ล่าสุด ด้วยเทคโนโลยี 36 คอร์!!!!
                [ATTACH=CONFIG]1724230[/ATTACH]
                เหมาะสำหรับงานโหดถึงโหดมาก (จะโหดไปไหนเนี้ย)
                RB1100AHX2 ชิดซ้ายตกคลองไปเลย เมื่อเจอตัวนี้ 5555
                จะแรงไปไหนเนี่ย..!! บอกได้เลยว่า ... So Sexy !!

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  จะแรงไปไหนเนี่ย..!! บอกได้เลยว่า ... So Sexy !!

สงสัยคงเหมาะกับพวก ISP ระดับจังหวัดหรือระดับภาค
                  หรืออาจทำเป็น server ระดับภูมิภาค
                  แต่ที่แน่ๆ ISP อย่างเราๆ ยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้ถึงขนาดนั้นแน่ๆ แค่ X2 ก็เกินพอแล้ว^ ^!

Comment

สงสัยคงเหมาะกับพวก ISP ระดับจังหวัดหรือระดับภาค
                    หรืออาจทำเป็น server ระดับภูมิภาค
                    แต่ที่แน่ๆ ISP อย่างเราๆ ยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้ถึงขนาดนั้นแน่ๆ แค่ X2 ก็เกินพอแล้ว^ ^!
                    X2 เป็นยังไงบ้างครับ ลงสนามจริงรึยัง ^^

Comment

X2 เป็นยังไงบ้างครับ ลงสนามจริงรึยัง ^^
                      ยังครับท่าน เมื่อต้นเดือน เก็บค่าหอ ไม่มีเวลาเล่นเลย T_T
                      ลองเล่นเรื่อยๆครับ ติดปัญหาตรงไหนจะ PM ไปบอกนะครับ^ ^

Comment

• 9-5-2555 23-50-32.jpg
                        ทำไม nas 210 ผมไม่มีตัว syslog อะครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                          [ATTACH=CONFIG]1728295[/ATTACH]
                          ทำไม nas 210 ผมไม่มีตัว syslog อะครับ
                          lot ใหม่ไม่มีแล้วมั่งครับเห็นบ่นกันหลายท่านอยู่

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                            [ATTACH=CONFIG]1728295[/ATTACH]
                            ัตัว nas 210 ทำ walled garden ใน mikrotik ยังครับ ต้องทำให้มันออกเน็ตให้ได้ก่อนถึงจะโหลดโปรแกรมจาก zyxel ได้ึครับ

Comment

ัตัว nas 210 ทำ walled garden ใน mikrotik ยังครับ ต้องทำให้มันออกเน็ตให้ได้ก่อนถึงจะโหลดโปรแกรมจาก zyxel ได้ึครับ
                              ต้องทำยังไงครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ แล้วจะดูตรงไหนว่า nas 210 ออกเน็ตได้แล้ว พอดีพึ่งซื้อมาอะครับ เลยทำไรไม่ค่อยเป็นเลย

Comment

ต้องทำยังไงครับ ขอรายละเอียดหน่อยครับ แล้วจะดูตรงไหนว่า nas 210 ออกเน็ตได้แล้ว พอดีพึ่งซื้อมาอะครับ เลยทำไรไม่ค่อยเป็นเลย
                                *แก้ไข walled garden เอาไว้ bypass website ครับ ต้องเรียกวิธี IP Bindings ครับ

ก่อนอื่นเซ็ต NAS210 ให้รับเน็ตเป็น Static IP ไปที่ เครือข่าย > TCP/IP ตั้งเป็น 192.168.88.2 / sub: 255.255.255.0 / gw: 192.168.88.1 / dns: 192.168.88.1 หรืออื่นๆ

้เข้า winbox > IP/Hotspot > Hotspot > Hosts > Double Click IP nas 210

คลิก Make Binding เลือก Type: Bypassed

ตอนนี้ nas 210 ก็สามารถออกเน็ตโดยไม่ต้อง Login hotspot ก่อนแล้วครับ ถ้าจะทำให้ advance ขึ้น ดูคู่มือได้จากที่นี่ครับ
                                http://mikrotikclub.com/board/index....opic,35.0.html

เช็คว่าออกเน็ตได้รึเปล่า ให้ลองติดตั้งโปรแกรม syslog อีกครั้ง nas210 จะดาวโหลดข้อมูลจากเวบ zyxel.com ให้ถ้าเน็ตต่อได้แล้ว หรือถ้าจะเอาชัวๆก็ต่อหลัง ADSL Router ตั้งไอพีเป็น DHCP ครับออกเน็ตได้ 100%
                                Last edited by soravit; 10 May 2012, 11:35:42.

Comment

Working...
                                X