Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    http://mikrotikclub.com/board/index....=;topic=1841.0

ท่้านก็เคยโพสในกระทู้นี้นิหว่า ผมขอยกมาแล้วกัน
    ใช่ครับพี่ soravit
    ผมรู้สึกว่า Log ยังไม่ถูกต้องเท่าที่ควร หากเกิดอะไรขึ้นมาหาคนรับผิดไม่ได้มีหวังนอน....แน่ ๆ
    ลองทำมาหลาย ๆ เดือนละครับ ก็ดูเหมือนว่ามันยังไม่ถึง ร้อย % ซักที
    ขอรบกวนพี่เป็นครูให้หน่อยนะครับ
    Last edited by jaion; 11 May 2012, 01:31:51.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
      ผมทำตาม ลิงค์ที่พี่บอกแล้วครับผลออกมาก็ตามตัวที่เห็นใน 5.1
      ส่วน OS เวอร์ชันของ Mikrotik ใช่ไหมครับ
      ขอบคุณมากครับพี่ เดียวผมจะลองผิดลองถูกดูก่อนอีกครั้ง

รูปแรกถูกไหมครับ

[ATTACH=CONFIG]1730070[/ATTACH]

รูปที่ 2 ถูกไหมครับ

[ATTACH=CONFIG]1730072[/ATTACH]

Log ที่ได้ครับสด ๆ ร้อน ๆ

[ATTACH=CONFIG]1730087[/ATTACH]

ดูที่รูปสุดท้ายครับ

ตอนนี้มี web-proxy แล้ว แต่ผมอยากเห็น Log ตอนนี้ user กำลัง login หรือ logout ด้วยครับ) เพื่อความชัว ถ้ามีครบที่บอก ผ่านครับ พอจะจับต้นชนปลายได้แล้วว่าใครกำลังทำอะไร ไอพีอะไร user อะไร เข้าเวบอะไร เมื่อไร ก็พอครับ

ส่วน firewall log ยังไม่จำเป็นครับ ส่วนใหญ่ admin จะดูมากกว่าเพราะต้องเช็คว่าport ดังกล่าวเป็นไวรัสรึเปล่า ถ้าจะอยากรู้ลึกถึงว่า msn กำลังแชทอะไรกัน ส่งอีเมลหากันว่าอะไร โพส twitter อะไร mikrotik มีความสามารถไม่พอครับ หรือมีแต่เซ็ตไม่เป็นก็ไม่รู้ ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยเช่น Qno Sniff Log ครับ

ดู Log แล้ว ลูกค้ามีพฤติกรรมปกติมาก เล่น facebook ธรรมดาๆมาก แล้วก็คงมี youtube เช็คเมล โหลดบิตคงโหลดไม่ได้เพราะ block ไว้ ^^ ไม่น่ากลัวเท่าไร
      Last edited by soravit; 11 May 2012, 02:07:12.

Comment

• .
        Attached Files

Comment

• ^
          ^
          สงสัยมีของเล่นใหม่เข้าแล้ว

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            ดูที่รูปสุดท้ายครับ

ตอนนี้มี web-proxy แล้ว แต่ผมอยากเห็น Log ตอนนี้ user กำลัง login หรือ logout ด้วยครับ) เพื่อความชัว ถ้ามีครบที่บอก ผ่านครับ พอจะจับต้นชนปลายได้แล้วว่าใครกำลังทำอะไร ไอพีอะไร user อะไร เข้าเวบอะไร เมื่อไร ก็พอครับ

ส่วน firewall log ยังไม่จำเป็นครับ ส่วนใหญ่ admin จะดูมากกว่าเพราะต้องเช็คว่าport ดังกล่าวเป็นไวรัสรึเปล่า ถ้าจะอยากรู้ลึกถึงว่า msn กำลังแชทอะไรกัน ส่งอีเมลหากันว่าอะไร โพส twitter อะไร mikrotik มีความสามารถไม่พอครับ หรือมีแต่เซ็ตไม่เป็นก็ไม่รู้ ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยเช่น Qno Sniff Log ครับ

ดู Log แล้ว ลูกค้ามีพฤติกรรมปกติมาก เล่น facebook ธรรมดาๆมาก แล้วก็คงมี youtube เช็คเมล โหลดบิตคงโหลดไม่ได้เพราะ block ไว้ ^^ ไม่น่ากลัวเท่าไร
            เรื่อง Log ติดไว้ตอนเย็นนะครับเลิกงานกลับไปผมจะ Pritnout ออกมาให้ดูอีกที
            ขอบคุณพี่ soravit มาก ๆ ครับถ้าไม่ได้พี่มาชี้แนะ คงต้องกำตาไปอีกนาน
            เหมือนไม่ยาก...แต่ทำไม่ถูกซักที.....555

Comment

• รวบรวมคลังความรู้มาให้ต่อจากท่าน apiwat699 จากคลับแม่ MikrotikClub.com , sys2u ที่หน้าแรกเลย

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post39812945

ถ้า Log ไม่แสดง Mac ลอง Downgrade Firmware OS ดูครับ

http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1623.0.html
              Last edited by soravit; 11 May 2012, 08:37:24.

Comment

• มือใหม่ อ่านหน้าแรก ครบเครื่องเลยครับทีนี้
                ใช้แล้วจะติดใจ....

Thanks...^ ^

Comment

รวบรวมคลังความรู้มาให้ต่อจากท่าน apiwat699 จากคลับแม่ MikrotikClub.com , sys2u ที่หน้าแรกเลย

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post39812945

ถ้า Log ไม่แสดง Mac ลอง Downgrade Firmware OS ดูครับ

http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1623.0.html
                  แจ่มเลยครับท่านsoravit มือใหม่คงเข้าใจได้ไม่ยาก

Comment

^
                    ^
                    สงสัยมีของเล่นใหม่เข้าแล้ว
                    รู้ทันผมตลอดเลย^^ RB711UA-2HnD 1w บนเซ็ต secter 16dbiภายตัวตัว นำเข้ามาทำสงครามwifiโดยเฉพาะ ที่สำคัญราคาถูกกว่า ubiquti!!!!

Comment

• Originally posted by chincom View Post
                      รู้ทันผมตลอดเลย^^ RB711UA-2HnD 1w บนเซ็ต secter 16dbiภายตัวตัว นำเข้ามาทำสงครามwifiโดยเฉพาะ ที่สำคัญราคาถูกกว่า ubiquti!!!!
                      พี่ ชินคอม ครับ เทียบกันแบบตัวต่อตัว ระหว่าง nano m2 กับ mikrotik(รุ่นราคาใกล้เคียงกัน) เรื่อง wifi อย่างเดียวนะครับ ต่างกันเยอะมั๊ย ประมาณว่า ความเข้ม ความเสถียร ความอึด ความฉลาด วานแนะนำทีครับ เพราะยังใหม่กับอุปกรณ์ mikrotik

Comment

• เมื่อวานไปถามพนักงาน JIB เรื่อง NSA 210 มานไม่รู้จักบอกของไม่มีแล้ว

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                          พี่ ชินคอม ครับ เทียบกันแบบตัวต่อตัว ระหว่าง nano m2 กับ mikrotik(รุ่นราคาใกล้เคียงกัน) เรื่อง wifi อย่างเดียวนะครับ ต่างกันเยอะมั๊ย ประมาณว่า ความเข้ม ความเสถียร ความอึด ความฉลาด วานแนะนำทีครับ เพราะยังใหม่กับอุปกรณ์ mikrotik
                          เทคโนโลยี tdmaเหมือนกัน 2x2mimo เหมือนกัน แต่ตัว 711u กำลังส่งมัน1w ส่วนเรื่องความฉลาดไม่ต้องพูดถึงครับต่างกันเยอะ เรื่องเดียวที่ยังตอบไม่ได้คือความอึด เพราะตัวเคสoutdoor มีหลายยี้ห้อมาก ทั้ง station box , wispmax , arc มันยากที่หาตัว เคสoutdoorนี่ละครับ เพราะmikrotik ราคาเคสที่มันขายมานี่กล่องกันน้ำดีๆนี่เองราคาเฉียดหมื่น

นี่หน้าจัดการไม่ยากเลยสำหรับ ver 6.0 core network provider ไม่ต้องพูดถึงกันเลยระหว่างเรื่อง option mikrotik outdoor ใครไม่ทำ ผมทำเอง^^ สินค้าเข้าจะเทศจากการให้บริการเองเลยครับ

Ability to use MikroTik with Ubiquiti Antennas
                          MiMo Technology
                          Small Form Factor and Low Weight
                          No Corrosion
                          Easy and Fast Installation
                          NV2 TDMA Capable
                          Last edited by chincom; 11 May 2012, 15:28:01.

Comment

• 750 ออนพร้อมกัน 13 User "เอาอยู่"

Comment

รวบรวมคลังความรู้มาให้ต่อจากท่าน apiwat699 จากคลับแม่ MikrotikClub.com , sys2u ที่หน้าแรกเลย

Log มาแล้วครับพี่ ดูให้หน่อยใกล้ถึงฝั่งยัง

ส่วน Downgrade Firmware OS พรุ้งนี้จะลองทำดูครับ (กลัวไฟดับจังเลย)
                              Last edited by jaion; 13 May 2012, 01:16:54.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                                Log มาแล้วครับพี่ ดูให้หน่อยใกล้ถึงฝั่งยัง

[ATTACH=CONFIG]1731356[/ATTACH]

ส่วน Downgrade Firmware OS พรุ้งนี้จะลองทำดูครับ (กลัวไฟดับจังเลย)

รูปนี้เ ok แล้วครับ อาจไม่ต้อง Downgrade

อยากเห็นรูปหน้า Log Rule ครับ

Comment

Working...
                                X