Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าทำบริดแล้ว DHCP Client ไม่ต้องสร้างครับ มันจะออกเนตไม่ได้
    การสร้าง DHCP Client ก็ต่อเมื่อ มีเร้าเตอร์ที่ต่อเนตและแจก DHCP แล้วมาต่อเข้า mikrotik อีกที

ประมาณนี้ ผมก็เคยงงเหมือนกัน ^^"

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
      แบบนี้คงต้องaddทีละuser
      ตามนี้เลยครับ ผมตั้งตามชื่อผู้ใช้งานเลยล่ะ จำง่ายขนาด ^ ^

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
        ยินดีด้วยครับ อย่าลืมbackupไว้ล่ะท่าน ถ้าซนมากอาจรวนได้....อิอิ
        ขอบคุณครับ blackup ไว้เป็นที่เรียบร้อย

Originally posted by asptuy View Post
        ถ้าทำบริดแล้ว DHCP Client ไม่ต้องสร้างครับ มันจะออกเนตไม่ได้
        การสร้าง DHCP Client ก็ต่อเมื่อ มีเร้าเตอร์ที่ต่อเนตและแจก DHCP แล้วมาต่อเข้า mikrotik อีกที

ประมาณนี้ ผมก็เคยงงเหมือนกัน ^^"
        ขอบคุณครับท่าน ปล่อยผมงงอยู่ตั้งนาน....อิอิ ถ้าไม่ได้ท่านสงสัยงมหอยโข่ง หอยขมอีกนาน.....

Comment

• ดีครับ ทุกท่าน หลังจากลองทำมาหลายวัน(ตามคลิบ)ตอนนี้ออกเน็ตได้แล้วที่ช่อง2กับ PC
          ตอนนี้อยากต่อตัว RT-N16 (ใช้เป็นไวเรสในบ้าน) ต้องต่อและตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

• มีวิธีที่ทำให้ mikrotik แจ้งผู้ใช้งานว่าเน็ตหลุดหรือป่าวคับ

แบบว่าเมื่อเน็ตหลุดแล้วให้ mikrotik รันไปหน้้าเว็ปที่เราทำไว้ว่าเน็ตมีปัญหา กำลังขัดข้องอะไรประมาณนี้ได้ป่าวคับ
            คือเวลามีปัญหาเน็ตหลุดแล้วมันจะเข้าไรไม่ได้เลย ลูกค้าก็เลยไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

Comment

• ตามนี้ครับ
              http://wiki.mikrotik.com/wiki/Notify...r_connectivity

...แต่อาจจะไม่ตรงจุดเท่าไหร่ เพราะลูกค้าไม่สามารถเข้ามาหาหน้าเว็บ login ของเราได้อัตโนมัติ
              วิธีแก้ของผม จะลงรายละเอียดวิธีเช็ควันใช้งานและเช็คสถานะให้ลูกค้าอ่าน ก็คือพิมพ์ที่ช่อง address
              ตามที่อยู่ DSN Name ที่เราได้ตั้งไว้ครับ พอลูกค้าเข้าบ่อยๆก็จำได้เองแหละครับ ไม่ยากหรอก

Comment

• Originally posted by jnine View Post
                ดีครับ ทุกท่าน หลังจากลองทำมาหลายวัน(ตามคลิบ)ตอนนี้ออกเน็ตได้แล้วที่ช่อง2กับ PC
                ตอนนี้อยากต่อตัว RT-N16 (ใช้เป็นไวเรสในบ้าน) ต้องต่อและตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ
                ขอบคุณครับ
                ออกเน็ตที่ช่อง2 นี่โหมดไหน...เดาว่าทำ hotspot นะครับ ถ้าไม่ใช่ค่อยว่ากันอีกที
                ผมเองก็ไม่เคยใช้ตัว RT-N16 นะ แต่ก็คงคล้ายๆ AP ทั่วไป เอาหลักๆนะครับ
                Mode = AP
                Network Mode = Bridge
                IP Adress = วงเดียวกับ Hotspot Mikrotik ตั้งไว้
                ์netmask = 255.255.255.0
                Gateway IP = 192.168.1.1

ประมาณนี้สำหรับตัว RT-N16
                มาที่น้องติ๊ก ก็จะเห็น IP ของ RT-N16 ที่เราตั้งไว้โผล่ที่ Hosts ให้ดับเบิ้ลคลิก
                แล้วคลิกที่ Make Binding --> Type = bypassed
                เท่านี้จบละครับผม ลองดูครับ ถ้าจะผิดก็คงที่ตัว RT-N16 เพราะผมไำม่เคยได้จับเลยครับ - -*

Comment

• อยากทราบว่า สี ใน queue list
                  แดง เหลือง เขี่ยวนี่ มันคือใรครับ

Comment

• ปล่อย 6M เลยเหรอครับใช้เน็ตกี่เม็กเนี่ยอิจฉาจัง
                    1.ไฟแดงมีคนโหลด bit PtP อื่น ๆ เต็ม 56k (ลิมิตไว้ละจิ....555)
                    2.ไฟเหลือง ใช้มีการดาวห์โหลด,อื่น ๆ หรือ ใช้อินเทอร์เน็ตเกือบเต็มสปีดตามที่กำหนดไว้
                    3.ไฟเขียว ผ่านตลอด...อิอิ เดาได้เลย facebook เล่นเน็ตธรรมดา

ถ้ามีลูกค้าที่ชอบไฟแดงเยอะ ๆ ไม่ปล็อก Bit ท่านอาจปวดตับได้ ...55
                    รอท่านอื่นมาเสริมในอีกที่

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      ปล่อย 6M เลยเหรอครับใช้เน็ตกี่เม็กเนี่ยอิจฉาจัง
                      1.ไฟแดงมีคนโหลด bit PtP อื่น ๆ เต็ม 56k (ลิมิตไว้ละจิ....555)
                      2.ไฟเหลือง ใช้มีการดาวห์โหลด,อื่น ๆ หรือ ใช้อินเทอร์เน็ตเกือบเต็มสปีดตามที่กำหนดไว้
                      3.ไฟเขียว ผ่านตลอด...อิอิ เดาได้เลย facebook เล่นเน็ตธรรมดา

ถ้ามีลูกค้าที่ชอบไฟแดงเยอะ ๆ ไม่ปล็อก Bit ท่านอาจปวดตับได้ ...55
                      รอท่านอื่นมาเสริมในอีกที่
                      อ้อ พอจะเข้าใจละครับ เน็ตผมก็ 9M เองครับ ออนuser ก็ 8-10 ต่อวันพร้อมกัน เพราะสมาชิกแค่ 15 คนตอนนี้ เลยปล่อยให้ 6M เลย แต่อนาคตกำลังจะขยายเพิ่ม

เพราะสมาชิกเรียกร้องงงงงงง

Comment

• แบบนี้โดนลองของใช่หรือเปล่าครับ
                        จะแก้ไขยังไงดี ไม่ขึ้น mac เลย

Comment

• ปล่อย หก นะ ถ้าโหลดพร้อมกันสองคน คนอื่นไม่ต้องเล่นเลย ถ้าจะปล่อยก็ต้องดูทรัพยากรเราให้ดีด้วยนะ เดี่ยวลูกค้าจะบ่นช้า

ช่วงนี้ผมไม่ว่างกำลังทำ linux อยู่

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                            แบบนี้โดนลองของใช่หรือเปล่าครับ
                            จะแก้ไขยังไงดี ไม่ขึ้น mac เลย

ไม่ล่มหรอกครับ เหมือนโดน bruteforce ถ้าฝั่ง linux จะมี fail2ban อยู่ แต่ถ้า mikrotik แนะนำให้เปลี่ยนพอต ssh

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              ปล่อย หก นะ ถ้าโหลดพร้อมกันสองคน คนอื่นไม่ต้องเล่นเลย ถ้าจะปล่อยก็ต้องดูทรัพยากรเราให้ดีด้วยนะ เดี่ยวลูกค้าจะบ่นช้า

ช่วงนี้ผมไม่ว่างกำลังทำ linux อยู่
                              ครับผม ก็ว่าจะปรับลงอยู่ครับ ตอนนี้แบบว่าลองไปก่อน กะลังจะหา rocket m2 มาแทน wrt54gl เผื่ออนาคต

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                ไม่ล่มหรอกครับ เหมือนโดน bruteforce ถ้าฝั่ง linux จะมี fail2ban อยู่ แต่ถ้า mikrotik แนะนำให้เปลี่ยนพอต ssh
                                ssh ของผมมัน port 22

จะปิดหรือเปลี่ยนดีครับ

Comment

Working...
                                X