Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by bomyongyut View Post
    up up ECMP Load balance

board สาขาใหญ่นั้นก้มีครับ
    แต่ถ้าเอามาใส่ocz ขอติดเครดิตด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by bomyongyut View Post
      up up ECMP Load balance
      กำลังรอเน็ตอีกเส้นอยู่ครับ ตอนนี้10m/1m snrต่ำไปหน่อย uploadก็ไม่ค่อยนิ่ง ยังไงถ้าลองแล้วจะมารายงานครับ

จะลองแบบนี้ก่อนเลย

เริ่มจาก สร้าง Connection PPPoE เพื่อต่อ Internet
      Interface > Add > PPPoE Client
      General
      Name = pppoe-out1
      interface = Port ที่ต่อ MODEM
      Dial Out
      ใส่ User/Pass ของ 3BB ที่1
      Dial On Demand = No
      Add Default Route = No
      Use Per DNS = No
      > OK

Interface > Add > PPPoE Client
      General
      Name = pppoe-out2
      interface = Port ที่ต่อ MODEM
      Dial Out
      ใส่ User/Pass ของ 3BB ที่2
      Dial On Demand = No
      Add Default Route = No
      Use Per DNS = No
      > OK

เปิด New Terminal แล้ว Copy คำสั่งข้างล่างนี้ไปวาง

/ ip route
      add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1,pppoe-out2 check-gateway=ping

/ ip firewall nat
      add chain=srcnat out-interface=pppoe-out1 action=masquerade
      add chain=srcnat out-interface=pppoe-out2 action=masquerade

แล้ว Enter

ทำ Hotspot แล้วลองใช้งาน

เครดิตท่านduck

Comment

เหอะ ๆ ๆ เพิ่งเห็น ๆ เข้าด้วยครับท่านต้น RB750GL + RB450G เซตเป็นแต่ Basic ยังไงต้องขอคำแนะนำแบบ Adv... จากท่านต้นและท่านอื่น ๆ ด้วย ^^

Comment

ขอเริ่มเลยนะครับ คุณต้นหรือท่านอื่นๆ ที่พอแนะนำผมได้
          **ผมเพิ่งซื้อ RB751U-2HnD มาครับ **
          การนำมาใช้งานหลักๆคือ
          -loadbalance รวมเน็ต 2 สายครับ tot 12/1 กับ 3bb 9/1
          -จำนวนเครื่องที่ใช้ 1 เครื่องครับ
          -งานที่ต้องการใช้คือ อัพโหลด เต็ม ความเร็ว 2เส้น ดาวโหลด เต็มความเร็ว2เส้น
          -ใช้โหลดบิท และ FTP เป็นหลักครับ
          ---------------------------------------------------------------------------------------------------
          ตอนนี้ได้เครื่องมาประมาณ 5 วันแล้วยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหนครับเสียบเข้าพร์อตไหนก็ยังงงอยู่เลยครับ
          อุปกรณืตอนนี้มี router 2 ตัว + RB751U-2HnD
          จะเริ่มต่อสายตั้งค่ายังไงถึงจะรวมความเร็วเน็ตได้ครับ เพราะผมไม่ได้ใช้หลายเครื่อง ไม่ต้องมีPASSWORD คือใช้คนเดียวครับ
          ที่ต้องการคือความเร็วของเน็ต 2 เส้นครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

มือใหม่จริงๆครับ ถ้าวิธีทำยาวPMมาก็ได้ครับขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ เริ่มถอดใจนิดๆแล้วครับ

Comment

^
            ^
            ด้านบน ท่าน apiwat699 ลงไว้แล้วครับ
            ถ้าไม่อยากใส่พาส ก็ bypass ให้ ip เครื่องท่านเลยครับ
            RB751U-2HnD ตัวนี้มีไวเลสในตัว ไม่รู้ปล่อยออกมามันจะ loadbalance
            ให้รึปล่าวไม่แน่ใจครับ ยังไม่เคยใช้ครับ - -*

Comment

Originally posted by soravit View Post
              ในmikrotikclub บอกว่า zyxel ตัวใหม่ๆจะยกเลิก syslog ทั้งหมดครับ
              แล้วจะหาตัวเก็บ Log ได้จากไหนอ่าท่าน

Comment

ร้านjib zyxel nsa210 กล่องเปล่าไม่มี hdd 2xxx

Comment

....วันนี้พอดีว่างๆ เลยมานำเสนอการเก็บ Log บน PC แบบง่ายๆกันครับ

ออกตัวก่อนเลยว่า ตัวผมเองไม่ได้มีความรู้ไรมากมายนะครับ
                  จึงจะขอเสนอแค่การตั้งค่าหลักๆเท่านั้นเอง ซึ่งง่ายมากๆ คอม1เครื่อง
                  จะเป็นเครื่องสำหรับเก็บ Log ต่างหากเลย หรือว่าจะเป็นคอมที่ท่านใช้งานปกติก็ได้
                  เพราะรันโปรแกรมเก็บ Log กิน CPU ไม่เกิน10% เรียกว่าถ้า CPU2Core
                  แทบจะไม่รู้สึกเลย พวกหัวเดียวก็สบายอยู่ครับใช้ทำงานไปด้วยได้อยู่ เช่น
                  ของผมเองใช้เล่นเน็ตอยู่ทุกวันครับ ผมใช้น้องสมพร แรม2GB การ์ดจอออนบอร์ด

ถามว่าเปลืองไฟมากไม๊กับคอม1เครื่องเปิด 24 ชม. ผมว่ามันก็ไม่มากไม่มาย
                  เกินไปหรอกครับ คิดๆดูเรายัีงไปสิ้นเปลืองกับหยั่งอื่นตั่งเยอะตั่งแยะ แต่ถ้ากลัว
                  PC เราจะไม่ไหว... แบบผม ... Server ปิดตี3-ตี5 ให้เครื่องได้พักบ้างนิดนึง
                  ใช้วิธีตั้งเวลาเปิดเครื่อง ตั้งค่าใน bios ฟังชั่นนี้มีบางเมนบอร์ดนะ บางบอร์ดก็ไม่มี
                  ที่สำคัญเสียบปลั๊กไฟไว้ตลอดเวลานะครับผม ห้ามปิด ถ้าให้ดีเสียบเข้า UPS ครับ

ส่วนการตั้งเวลาปิด ใน win xp มีฟังชั่นนี้อยู่แล้วครับผม ตามนี้เลยครับ
                  >> http://www.picohosting.com/howto/auto-shutdown

มาว่ากันเรื่องเก็บ Log ต่อเลยครับ โปรแกรมที่ผมใช้คือตัวนี้ครับ..... >>

เป็นเวอร์ชั่นค่อนข้างเก่าแต่มีดี เพราะอะไรท่านๆก็คงรู้เนอะ และตัวใหม่ๆที่หาได้
                  เป็นเวอร์ชั่นฟรีก็จริง แต่ก็โดนตัดฟังชั่นสำคัญๆไป ซึ่งผมลองแล้วไม่เวิร์คเท่าไหร่
                  ตัวนี้ ลงตัวแล้วสำหรับผมเอง
                  ได้มาก็จัดการลงโปรแกรมซะให้เรียบร้อย เปิดโปรแกรมมาก็จะเจอหน้าตาแบบนี้ครับ

เข้าเมนู Settings ครับ เพื่อตั้งค่าการใช้งาน
                  ไปที่ Tap แรกเลย จุดที่สำคัญๆก็ติ๊ก2ช่องที่ Startup Options
                  เพื่อให้โปรแกรมเปิดและทำงาน ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ

Tap ต่อไป จุดสำคัญคือ Port ที่จะใช้ระหว่าง Mikrotik กับตัวโปรแกรม
                  ผมใช้เดิมๆที่เค้าให้มานี่แหละครับง่ายดี

Tap สุดท้ายครับ ข้อกำหนดว่าเราจะเก็บ log ขนาดเท่าไหร่ต่อ1ไฟล์และอื่นๆตามภาพ
                  ให้เลือก directory สำหรับเก็บไฟล์ Log

แค่นี้ครับสำหรับการตั้งค่าตัวโปรแกรมของผมนะ ถ้าท่านใดๆมีรายละเอียดปลีกย่อยยังไง
                  ก็ลองๆตั้งค่าดู เผื่อจะมีตรงไหนเด็ด ช่วยมานำเสนอกันด้วยนะครับ

จากนั้นเราไปตั้งค่าที่ตัว Mikrotik กันต่อเลยครับ
                  >> http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75

หลังจากตั้งค่าเสร็จเรียบร้อย ท่านจะเห็น Log วิ่งเข้าสู่โปรแกรมทันทีครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะ
                  ก็จะได้หน้าตา Log ประมาณนี้ครับ ตามภาพผมเปิดด้วย notepad ครับ

สิ่งที่ผมเก็บหลักๆก็ account,ddns,dhcp,firewall,hotspot

....คิดว่าแค่นี้ก็คงพอเป็นหลักฐานได้ไม่มากก็น้อย หรือดีกว่าไม่มีเลย
                  อาจจะไม่ละเอียดเท่าพวก web proxy ซึ่งจะแสดงให้เห็นชื่อเว็บที่เปิด
                  ซึ่งผมเองก็อยากรู้วิธีการทำเหมือนกัน

..ขอจบรีวิวเล็กๆแต่เพียงเท่านี้ครับผม
                  Last edited by aha2pro; 15 May 2012, 08:49:13.

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                    ....วันนี้พอดีว่างๆ เลยมานำเสนอการเก็บ Log บน PC แบบง่ายๆกันครับ

ออกตัวก่อนเลยว่า ตัวผมเองไม่ได้มีความรู้ไรมากมายนะครับ
                    จึงจะขอเสนอแค่การตั้งค่าหลักๆเท่านั้นเอง ซึ่งง่ายมากๆ คอม1เครื่อง
                    จะเป็นเครื่องสำหรับเก็บ Log ต่างหากเลย หรือว่าจะเป็นคอมที่ท่านใช้งานปกติก็ได้
                    เพราะรันโปรแกรมเก็บ Log กิน CPU ไม่เกิน10% เรียกว่าถ้า CPU2Core
                    แทบจะไม่รู้สึกเลย พวกหัวเดียวก็สบายอยู่ครับใช้ทำงานไปด้วยได้อยู่ เช่น
                    ของผมเองใช้เล่นเน็ตอยู่ทุกวันครับ ผมใช้น้องสมพร แรม2GB การ์ดจอออนบอร์ด

ถามว่าเปลืองไฟมากไม๊กับคอม1เครื่องเปิด 24 ชม. ผมว่ามันก็ไม่มากไม่มาย
                    เกินไปหรอกครับ คิดๆดูเรายัีงไปสิ้นเปลืองกับหยั่งอื่นตั่งเยอะตั่งแยะ แต่ถ้ากลัว
                    PC เราจะไม่ไหว... แบบผม ... Server ปิดตี3-ตี5 ให้เครื่องได้พักบ้างนิดนึง
                    ใช้วิธีตั้งเวลาเปิดเครื่อง ตั้งค่าใน bios ฟังชั่นนี้มีบางเมนบอร์ดนะ บางบอร์ดก็ไม่มี
                    ที่สำคัญเสียบปลั๊กไฟไว้ตลอดเวลานะครับผม ห้ามปิด ถ้าให้ดีเสียบเข้า UPS ครับ

ส่วนการตั้งเวลาปิด ใน win xp มีฟังชั่นนี้อยู่แล้วครับผม ตามนี้เลยครับ
                    >> http://www.picohosting.com/howto/auto-shutdown

มาว่ากันเรื่องเก็บ Log ต่อเลยครับ โปรแกรมที่ผมใช้คือตัวนี้ครับ.....

เป็นเวอร์ชั่นค่อนข้างเก่าแต่มีดี เพราะอะไรท่านๆก็คงรู้เนอะ และตัวใหม่ๆที่หาได้
                    เป็นเวอร์ชั่นฟรีก็จริง แต่ก็โดนตัดฟังชั่นสำคัญๆไป ซึ่งผมลองแล้วไม่เวิร์คเท่าไหร่
                    ตัวนี้ ลงตัวแล้วสำหรับผมเอง
                    ได้มาก็จัดการลงโปรแกรมซะให้เรียบร้อย เปิดโปรแกรมมาก็จะเจอหน้าตาแบบนี้ครับ

เข้าเมนู Settings ครับ เพื่อตั้งค่าการใช้งาน
                    ไปที่ Tap แรกเลย จุดที่สำคัญๆก็ติ๊ก2ช่องที่ Startup Options
                    เพื่อให้โปรแกรมเปิดและทำงาน ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ

Tap ต่อไป จุดสำคัญคือ Port ที่จะใช้ระหว่าง Mikrotik กับตัวโปรแกรม
                    ผมใช้เดิมๆที่เค้าให้มานี่แหละครับง่ายดี

Tap สุดท้ายครับ ข้อกำหนดว่าเราจะเก็บ log ขนาดเท่าไหร่ต่อ1ไฟล์และอื่นๆตามภาพ
                    ให้เลือก directory สำหรับเก็บไฟล์ Log

แค่นี้ครับสำหรับการตั้งค่าตัวโปรแกรมของผมนะ ถ้าท่านใดๆมีรายละเอียดปลีกย่อยยังไง
                    ก็ลองๆตั้งค่าดู เผื่อจะมีตรงไหนเด็ด ช่วยมานำเสนอกันด้วยนะครับ

จากนั้นเราไปตั้งค่าที่ตัว Mikrotik กันต่อเลยครับ
                    >> http://www.easynetwork.co.th/index.p...otik&Itemid=75

หลังจากตั้งค่าเสร็จเรียบร้อย ท่านจะเห็น Log วิ่งเข้าสู่โปรแกรมทันทีครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะ
                    ก็จะได้หน้าตา Log ประมาณนี้ครับ ตามภาพผมเปิดด้วย notepad ครับ

สิ่งที่ผมเก็บหลักๆก็ account,ddns,dhcp,firewall,hotspot

....คิดว่าแค่นี้ก็คงพอเป็นหลักฐานได้ไม่มากก็น้อย หรือดีกว่าไม่มีเลย
                    อาจจะไม่ละเอียดเท่าพวก web proxy ซึ่งจะแสดงให้เห็นชื่อเว็บที่เปิด
                    ซึ่งผมเองก็อยากรู้วิธีการทำเหมือนกัน

..ขอจบรีวิวเล็กๆแต่เพียงเท่านี้ครับผม
                    เยี่ยมเลยครับ

Comment

kiwi ก็ได้นะ

Comment

อยากถามพอดี
                        ถ้า bypass แล้ว มันlimit upload กับ download อย่างไร

Comment

สร้างSever profileใหม่แล้วกำหนดความเร็ว จากนั้นก็ทำการbypassแล้วเลือกprofileที่สร้างใหม่ครับ

Comment

Originally posted by apiwat699 View Post
                            สร้างSever profileใหม่แล้วกำหนดความเร็ว จากนั้นก็ทำการbypassแล้วเลือกprofileที่สร้างใหม่ครับ
                            thank มากมาย

Comment

ถ้าจะให้เก้บ log ว่า เข้าเวบไหนไปแล้ว ต้องเปิด transparent proxy ใน mikrotik แล้วจะมีให้เลือกส่ง log proxy คับ

วิธีการเปิดก็เข้าไปดูใน mikrotikclub

แต่ข้อเสียคือมันจะกินแรมมากหน่อย ถ้ารุ่นเล็กๆอย่าง rb750 แนะนำว่าไม่ควรเปิดครับ เพื่อประหยัดแรม

Comment

นะ 555 เล่นด้วย

Comment

Working...
                                X