Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนดีกว่าครับ

Comment

• ในที่สุด เน็ตอีกเส้นที่รอคอยก็มาซะที .....ขอยากขอเย็นจริงๆ เน็ตร้องไห้ ToT
      เฮ่อ...อยู่ชนบทต้องทำใจหน่อย
      พึ่งทำครั้งแรกครับ กว่าจะเช็ตผ่านเล่นเอามึน ยังไม่ได้ลองแบบอื่นเลย

ECMP load balance By RB450G

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
        ในที่สุด เน็ตอีกเส้นที่รอคอยก็มาซะที .....ขอยากขอเย็นจริงๆ เน็ตร้องไห้ ToT
        เฮ่อ...อยู่ชนบทต้องทำใจหน่อย
        พึ่งทำครั้งแรกครับ กว่าจะเช็ตผ่านเล่นเอามึน ยังไม่ได้ลองแบบอื่นเลย

ECMP load balance By RB450G
        ไม่ทราบว่า ฝั่งขาอัพโหลด มันรวมให้ด้วยไหมครับ เพราะ ของผม ทำแบบ ที่ท่าน ทำ มันรวม ได้แต่ฝั่งขาดาวโหลด์นะครับ

Comment

• รวมแล้วครับ เน็ตผม
          wan1=10mb / 512k , wan2=7mb / 512k

แต่ตอนนี้ มีปัญหาเน็ตกระจุกเป็นช่วงๆครับ ไม่ถี่มาก กะๆดูสัก 20-30 นาที/ครั้ง
          ถ้าเล่นเว็บธรรมดาจะไม่เห็นผล แต่พอเล่นเกมส์ในเฟส (ไพ่เท็กซัส) มีค้าง และต้องรีเฟรชครับ
          และดู youtube ก็มีค้างบ้างครับ ไม่รู้มันเป็นที่ load balance หรือเน็ต tot ช่วงนี้มันห่วย
          ใครพอรู้บ้างเอ่ย..

Comment

• ลงชื่อ... เพื่อรอรับการ Update และมีเรื่องจะถามท่านเซียนหลายเรื่องเลย

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
              รวมแล้วครับ เน็ตผม
              wan1=10mb / 512k , wan2=7mb / 512k

แต่ตอนนี้ มีปัญหาเน็ตกระจุกเป็นช่วงๆครับ ไม่ถี่มาก กะๆดูสัก 20-30 นาที/ครั้ง
              ถ้าเล่นเว็บธรรมดาจะไม่เห็นผล แต่พอเล่นเกมส์ในเฟส (ไพ่เท็กซัส) มีค้าง และต้องรีเฟรชครับ
              และดู youtube ก็มีค้างบ้างครับ ไม่รู้มันเป็นที่ load balance หรือเน็ต tot ช่วงนี้มันห่วย
              ต้นว่า เน็ต TOT นะพี่ ตอนก็เป็นเหมือนกัน ช่วงนี้ภาคเหนือ แปลกๆ แฮะ

Comment

• เดี่ยวผมเอาผลงานรวมเน็ตของผมมาลงบ้างนะครับ ^^

Comment

รวมแล้วครับ เน็ตผม

ปกติของ ecmp ครับ ไพ่เทคซัส หลุดกระจายเลย... วิธีนี้ไม่เหมาะกับการทำธุระกรรม ทางการเงินนะครับ แนะนำ nth แยกไปเป็นเส้นดีกว่า ใช้ nth ลูกข่ายไม่บ่น เป็นแนวทางนะครับ

2wan 12/1
                  3wan 12/1
                  true แรงแต่มีปัญหาบ่อย 50/5
                  Last edited by ubonbuy; 29 May 2012, 08:10:52.

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                    ปกติของ ecmp ครับ ไพ่เทคซัส หลุดกระจายเลย... วิธีนี้ไม่เหมาะกับการทำธุระกรรม ทางการเงินนะครับ แนะนำ nth แยกไปเป็นเส้นดีกว่า ใช้ nth ลูกข่ายไม่บ่น เป็นแนวทางนะครับ

2wan 12/1
                    3wan 12/1
                    true แรงแต่มีปัญหาบ่อย 50/5
                    ท่านแบ่งมาให้ผมบ้าง อยู่ใจกลางกรุง แต่ได้แค่ 3BB 7Mbps ^ ^

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                      เดี๋ยวลองแบบ NTH แล้วจะมารายงานอีกทีครับ
                      ขอบคุณครับผม

Comment

• สอบถามท่าน ubonbuy และผู้รู้ท่านอื่นๆครับ จากลิ้งของทาง mokrotik load balance แบบ NTH
                        http://wiki.mikrotik.com/wiki/Improv...tiple_Gateways
                        โมเด็มผมตั้งเป็น bridge แล้วให้น้องติ๊กเป็น pppoe เราจะแก้ตรงไหนบ้าง ใช่ที่ทำสีแดงไว้รึปล่าวครับ
                        ต้องใส่อะไรลงไปแทน พอดีตอนนี้ยังลองไม่ได้ ต้องรอตี3นู่นแน่ะ เน็ต tot 10mb/512k + 7mb/512k
                        ผมสร้าง pppoe-out1 ช่อง 1 ตั้งชื่อ wan1 , pppoe-out2 ช่อง2 ตั้งชื่อ wan2 , hotspot ที่ช่อง 5 ip 192.168.88.1/24 ตั้งชื่อ Local

/ ip address
                        add address=192.168.88.1/24 network=192.168.88.0 broadcast=192.168.88.255 interface=Local comment="" \
                        disabled=no
                        add address=10.111.0.2/24 network=10.111.0.0 broadcast=10.111.0.255 interface=wan1 \
                        comment="" disabled=no
                        add address=10.112.0.2/24 network=10.112.0.0 broadcast=10.112.0.255 interface=wan2 \

/ ip firewall mangle
                        add chain=prerouting in-interface=Local connection-state=new nth=1,1,0 \
                        action=mark-connection new-connection-mark=odd passthrough=yes comment="" \
                        disabled=no
                        add chain=prerouting in-interface=Local connection-mark=odd action=mark-routing \
                        new-routing-mark=odd passthrough=no comment="" disabled=no
                        add chain=prerouting in-interface=Local connection-state=new nth=1,1,1 \
                        action=mark-connection new-connection-mark=even passthrough=yes comment="" \
                        disabled=no
                        add chain=prerouting in-interface=Local connection-mark=even action=mark-routing \
                        new-routing-mark=even passthrough=no comment="" disabled=no

/ ip firewall nat
                        add chain=srcnat connection-mark=odd action=src-nat to-addresses=10.111.0.2 \
                        to-ports=0-65535 comment="" disabled=no
                        add chain=srcnat connection-mark=even action=src-nat to-addresses=10.112.0.2 \
                        to-ports=0-65535 comment="" disabled=no

/ ip route
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=10.111.0.1 scope=255 target-scope=10 routing-mark=odd \
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=10.112.0.1 scope=255 target-scope=10 routing-mark=even \
                        add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=10.112.0.1 scope=255 target-scope=10 comment="" \
                        disabled=no

ขอบคุณครับ

Comment

• คือ ผมอยากทำ PCQ Equal Bandwidth for a Number of Users
                          แต่ทำยังไงก็ไม่ work ช่วยชี้แนะด้วยครับ T_T

Comment

• MikroTik รุ่น RB750 สามารถเก็บ Log ตาม พรบ.คอมฯ ได้รึเปล่าครับ

Comment

• จะตั้งยังไงให้สลับเน็ตไปมาเมื่อมีอีกเส้นหลุด
                              จากรูปผมทำไว้คือเส้นแรกคือเน็ต เส้นที่สองคือเกมส์ ในตอนนี้ผมทำแบบว่า ท่าเส้นที่เกมส์หลุดผมก็จะมานั่งเปลี่ยนเองให้ไปใช้เส้นที่หนึ่งแทน
                              คือผมอยากให้มันสลับเองอะครับ ใครพอรู้บ้าง ถามใน บอร์ด mikrotik club เงียบเลย

Comment

• เหมือนกันครับ ผมถามไปเค้าก็เงียบ หุหุ สงสัยใครที่มาจาก ocz โดนลอยแพ 555+

Comment

Working...
                                X