Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองแล้วจะติดใจ รับรองเงินทองไหลมาเทมา ไม่ขาดสาย

ถ้าสายไฟไม่ขาดก่อนนะ เหอๆ ต้นเองยังฝากไว้บ้านเพื่อนบ้านญาติไปเรื่อยอ่ะครับ

ขาดทุน 2 เดือนเอง ที่เหลือ ก็สบายละ

ตัว 750G ของต้นไม่หยุดนิ่งเลย เอาไว้บุกไปก่อนตลอด ถ้านานๆไปมันบุกเบิกพื้นที่ไม่ไหว ถึงจะเอา 450G มาลง ^^

Comment

• มือใหม่อ่านหน้าแรกให้เข้าใจก่ินดีที่สุด มีบอกทุกอย่าง แล้วถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมค่อยถามดีกว่าครับ

Comment

• อยากเอา 3G มาทำ Hotspot แฮะ เหอๆ แถวนี้ได้ตั้ง 10M เดี๋ยวไปตามหา ตัว Mifi ที่ลองรับดูก่อน

เอามาสำรองก็ยังดี ^^

Comment

• ก้ำๆ กึ่งๆ จะเอา 750 750G ไปขาย ไม่ได้ขายสักที มีจุดใหม่ให้ลงอยู่เรื่อย พรุ่งนี้เอาไปฝากบ้านเพื่อน อิอิ

ได้มาละ เดี๋ยวเจอกัน

เหลือแต่ 750G สินะ เดี๋ยวเจอกัน ^^

NAS ก็จะหมดแล้ว

Comment

Comment

• ว้าวววว น่าสนใจมาก ..แต่ทว่า มาจัดที่เชียงใหม่ได้ไม๊เนี่ย - -*

Comment

• อยากทราบการเอา mikrotik มาต่อหลังเครื่อง server
                คือผมต้องการแบบนี้ครับ

server multiwan 192.168.1.1
                |
                |
                switch-----client ในบ้าน
                |
                |
                mikrotik 192.168.10.1 จัดการปล่อย hotspot

ผมต้อง set gateway มาที่ server multiwan (192.168.1.1) ใช่หรือไม่
                อยากให้ ip คนละวงกันกับ ในบ้าน และ hotspot นอกบ้าน
                สามารถทำได้มั้ยครับ user hotspot ประมาณ 30+ ได้ครับ

ขอคำแนะนำทีครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                  อยากทราบการเอา mikrotik มาต่อหลังเครื่อง server
                  คือผมต้องการแบบนี้ครับ

server multiwan 192.168.1.1
                  |
                  |
                  switch-----client ในบ้าน
                  |
                  |
                  mikrotik 192.168.10.1 จัดการปล่อย hotspot

ผมต้อง set gateway มาที่ server multiwan (192.168.1.1) ใช่หรือไม่
                  อยากให้ ip คนละวงกันกับ ในบ้าน และ hotspot นอกบ้าน
                  สามารถทำได้มั้ยครับ user hotspot ประมาณ 30+ ได้ครับ

ขอคำแนะนำทีครับ
                  ขอบคุณครับ
                  คือ server ทำหน้าที่รวมเน็ตแล้วออก 192.168.1.1 มาใช่มั้ย ถ้าแบบนั้นทำได้ครับ ผมก็ใช้สูตรนี้เหมือนกัน

Comment

• ใช่ครับผม
                    รบกวนไกด์ทีครับ
                    เราจะเซ็ต dns ของเส้นไหน
                    พอดีผมใช้ เน็ต 2 เส้น

ขอบคุณมากครับ
                    แล้ว user 30+ นี่
                    ตัวไหนเหมาะดีครับ mikrotik ขอเป็น จิ้กกะบิต

Comment

• ไม่เล่น server แล้วเหรอ

rb450

Comment

• เอาไว้สำรองครับพี่
                        server chilli ผมไม่ค่อยจะสู้ดีนักเรื่อง config
                        มันเลยเอ๋อๆ กำลังค้นหาวิธีแก้ครับ

Comment

• งานเข้า ต้นละ 750 ของต้นมีแต่ไฟที่มาจากโมเด็ม ออก แต่ไฟ ที่ออกไปหา RK ไม่ติดซะงั้น

สงสัยได้ลอง Reset การตั้งค่าทั้งหมดละ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            งานเข้า ต้นละ 750 ของต้นมีแต่ไฟที่มาจากโมเด็ม ออก แต่ไฟ ที่ออกไปหา RK ไม่ติดซะงั้น

สงสัยได้ลอง Reset การตั้งค่าทั้งหมดละ
                            เบื้องต้นเช็คสายแลนก่อนเลยครับผม

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                              ไม่เล่น server แล้วเหรอ

rb450

30 User เอง ต้องใช้ Server Loadbalance ให้ด้วยเหรอ เก็บไว้สำรองดีกว่า เปลืองไฟนะ

เซ็ตให้ 450G Loadbalance+Hotspot สิเบ็ดเสร็จ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                งานเข้า ต้นละ 750 ของต้นมีแต่ไฟที่มาจากโมเด็ม ออก แต่ไฟ ที่ออกไปหา RK ไม่ติดซะงั้น

750 ถ้าอัพ ROS รู้สึกจะ V 5.16 มีปัญหาแบบนี้ครับ ผมเป็นมา 3 ตัวล่ะ มีทางเดียวอัพ ROS ล่าสุดหรือถอยไปใช้ตัวเก๋า 4.17 เหมือนเดิม

Comment

Working...
                                X