Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chin177 View Post
    อ่าว แล้วปล่อยยังไงอะ่ครับ

กะว่าแปะไว้หลังห้องครับ อิอิ เอาเสายื่นออกไป

ตอนนี้ชั่วคราวไว้ ลองไปเดินเช็คสัญญาณดู ผมอยู่ชั้น 3 ขึ้นไปชั้น 8 เล่นเน็ตได้ครับ แต่ใช้โทรศัพท์เช็คเล่นๆดูนะ

อยู่ฝั่งเดียวกันครับ เรื่องตัว ap ไว้ลองหาตำแหน่งอีกครั้งนึง ตอนนี้นั่งเล่นระบบ มึนหมดละ 55

Comment

• Originally posted by jnine View Post
      มีคำถามอีกแล้ว

1 ตอนเรียกบราวเซอร์ไม่ยอมขึ้นหน้า LOGIN มาต้องเรียก 192.168.88.1 ถึงจะขึ้นหน้า LOGON
      ลองดู ip DNS ครับ ว่าได้รับมาถูกต้องจาก ISP รึป่าว ตามตัวอย่างของผมเป็นของ tot ครับ
      หรือจะเพิ่มค่า DNS อื่นๆก็ได้ครับ เช่นของ google ip 8.8.8.8

หรืออีกกรณี ตั้งค่าตามลิ้งครับ http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1425.0.html
      ลองๆดูนะครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by fukpudee View Post
        มีข้อสงสัยครับ ว่าทำไมตั้ง hotspot แล้วตัวหนังสือ หน้าเมนู server เป็นสีแดง แล้ว hotspot ไม่ทำงาน โดยใช้ค่า config เดิมที่มาจากโรงงาน ทั้งที่เมื่อก่อนเคยทำได้ครับ
        ผมว่าล้าง config เดิมทิ้งละตั้งค่าใหม่หมดจะชัวร์กว่า
        บางทีลงใหม่เข้าไป มันไปชนกะของเดิมครับ

Comment

• จาก reply ที่ #683 หน้า 35

ผมถามไม่เคลียร์ครับ ตัว Memory ที่ว่านี้คือ RAM ที่ใช้อยู่ จากทั้งหมด 256MB (ผมใช้ RB450G)

ดังนั้นตามรูปคือ ใช้ไปแล้ว 231.2 MB

ถือว่าใช้เยอะไปหรือเปล่าครับ จะลดได้มั้ย ลดอย่างไรได้บ้างครับ

Last edited by GETTO; 17 Jun 2012, 09:15:54.

Comment

• เป็นเจ้าหนูจำไมจริงๆ ผม

ถามต่อครับ

จากภาพด้านล่างในกรอบสีเหลือง

เวลา up time / upload use / download use คือ ค่าที่แสดงของ user "pach" แบบสะสม ใช่หรือไม่

Comment

• ^
              ^
              ^
              สังเกตดูแล้วนะครับ Memory ของ RB450G นี่ ไม่ว่าจะ user 10-20-30 คน
              มันก็ใช้ประมาณนี้อ่ะครับ ผมว่าระบบมันเป็นแบบนี้เองมั้งครับ
              ที่โดยรวมเปิดเครื่องมาของรุ่นๆนี้จะใช้เท่านี้เสมอ
              รุ่นอื่นไม่เคยใช้เลยไม่ทราบเหมือนกัน ว่าเป็นแบบนี้รึปล่าว ^ ^
              .......................................................................
              ส่วนตามภาพ ก็ใช่แล้วล่ะครับ แสดงค่าสะสมที่เค้าใช้ไป ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                ^
                ^
                ^
                สังเกตดูแล้วนะครับ Memory ของ RB450G นี่ ไม่ว่าจะ user 10-20-30 คน
                มันก็ใช้ประมาณนี้อ่ะครับ ผมว่าระบบมันเป็นแบบนี้เองมั้งครับ
                ที่โดยรวมเปิดเครื่องมาของรุ่นๆนี้จะใช้เท่านี้เสมอ
                รุ่นอื่นไม่เคยใช้เลยไม่ทราบเหมือนกัน ว่าเป็นแบบนี้รึปล่าว ^ ^
                .......................................................................
                ส่วนตามภาพ ก็ใช่แล้วล่ะครับ แสดงค่าสะสมที่เค้าใช้ไป ครับ

ขอบคุณมากครับบบบบบ ตื่นเช้ามากก ครับพี่

ปล. ผมคนสารภี เชียงใหม่ครับ แต่มาทำงานใกลถึงฉะเชิงเทรา

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
                  ขอบคุณมากครับบบบบบ ตื่นเช้ามากก ครับพี่

ปล. ผมคนสารภี เชียงใหม่ครับ แต่มาทำงานใกลถึงฉะเชิงเทรา
                  ต้นปล่อย Wireless แถวๆ หนองหอย ตามถนน ยาวเข้าไปข้างใน อยู่ใต้ต้นสารภี เล่นได้หมดเลย เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ต้นปล่อย Wireless แถวๆ หนองหอย ตามถนน ยาวเข้าไปข้างใน อยู่ใต้ต้นสารภี เล่นได้หมดเลย เหอๆ
                    แถวนั้น 3G ยังมาไม่ถึงอีกครับคุณต้น

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      แถวนั้น 3G ยังมาไม่ถึงอีกครับคุณต้น
                      ถึงชัดแจ่ม อิอิ

Comment

ผมว่าล้าง config เดิมทิ้งละตั้งค่าใหม่หมดจะชัวร์กว่า
                        บางทีลงใหม่เข้าไป มันไปชนกะของเดิมครับ
                        ขอบคุณครับ ทำได้แล้ว...

Comment

• ใครใช้ ap ของubiqutiอยู้ หากสู้ราคาsectorไม่ไหว แนำนำsector ของmikrotikเป็นทางเลือกน่ะครับ ผมนำเข้าโดยตรงไม่ได้ผ่านใครทั้งสิ้น นอกจากศุลกากร

http://www.rfelements.com/sheets/MiM...heet_ES_EN.pdf

อแดฟเตอร์ก็มาด้วยครับ เสียเปลี่ยนทันทีทุกกรณีรวมถึงช็อตด้วย จะยุ่งยากหน่อยตรงนี้ต้องออกvatน่ะครับ แต่ราคาไม่แพง ถ้ารับเงื่อนไขเบื่องต้นได้ติดต่อผมเลย www.twofastnet.shopup.com นานๆเข้ามาทีน่ะครับ ส่วนใหญ่รับข้อมูลตอบกลับทางเมล สวนใหญ่

http://www.rfelements.com/assets/she...Datasheet3.pdf
                          Attached Files
                          Last edited by chincom; 17 Jun 2012, 15:51:05.

Comment

• ูุ^
                            ^
                            เปิดราคาเท่าไหร่ครับน่าสนใจ

Comment

• ถามต่อครับ

ผมใช้ RB450G ครับ

ตามภาพเลยครับ ในกรอบสีเหลือง คือค่าสะสมตามเวลา uptime ของ RB450G ในกรอบสีแดง ใช่หรือไม่ครับ

Attached Files
                              Last edited by GETTO; 18 Jun 2012, 19:52:03.

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
                                ถามต่อครับ

ผมใช้ RB450G ครับ

ตามภาพเลยครับ ในกรอบสีเหลือง คือค่าสะสมตามเวลา uptime ของ RB450G ในกรอบสีแดง ใช่หรือไม่ครับ
                                ใช่แล้วครับ ถ้าเรา restart เครื่องใหม่ ก็จะเริ่มเก็บสะสมค่าที่ใช้ไปใหม่ครับ

Comment

Working...
                                X