Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาติถามหน่อยครับ ถ้าเกิดว่าทำโหลดบาล้าน3เส้นเเล้วมีเส้นใดเส้นหนึงหรือสองในสามเส้นเกิดเน็ตหลุดเเล้วเราจะยังสามารถออกเน็ตได้มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
      ถ้าเกิดเปิด proxy แล้วระวังลูกค้าแอบเซ็นเล่นเน็ตฟรีๆเลยนะนั่น
      เคยเจอในกรณี pfsense เหมือนกันนะท่าน ใส่ proxy แล้วไม่ต้อง authen ก็เล่นเน็ตได้ แก้ไขได้ด้วยการเปลี่ยน port แต่ไม่รู้ว่ากรณีนี้กับ mikrotik จะเหมือนกันมั้ย

Comment

• ผม scan port ไม่กี่นาทีก็จบแล้วครับ ไม่ปลอดภัยๆๆ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          ผม scan port ไม่กี่นาทีก็จบแล้วครับ ไม่ปลอดภัยๆๆ
          ขอบคุณครับท่าน งั้นสรุป mikrotik ใช้งานคู่กับ proxy server ไม่ได้ใช่มะครับ

Comment

• ได้ครับแต่ต้องอยู่ในวง dmz

Comment

• พอมีตัวอย่างการ setup DMZ Zone มั้ยครับ รบกวนหน่อย

Comment

• mikrotik 450g
                เพิ่ม memory ได้..
                น่าจะทำ web proxy เล็กๆ ได้
                เมื่อถึงตอนนั้น คงจะประหยัดไปไปได้หลายหน่วย

หรือว่าทำได้ครับ ????

Comment

• พี่ๆ ต้นจะเอามารวมกันทำไงดีอ่ะครับ

ตามไดอะแกรมนี้อ่ะครับ โดย RB750 หมู่บ้าน A ทำหน้าที่ รับ PPPOE จาก โมเด็มมา 18M (อนาคตถ้าไม่ไหว อาจเพิ่มขึ้น) แล้วทำหน้าที่ hotspot ในหมู่บ้าน A ด้วย จากนั้น ก็ให้ RB750 หมู่บ้าน A แบ่งแบนด์วิธต์ ให้ RB750 หมู่บ้าน B เพื่อปล่อยต่อในหมู่บ้าน B ด้วยอ่ะครับ ตอนนี้ของครบหมดละ พอดี จะยกเลิก TOT ในหมู่บ้าน B อ่ะครับ ก็เลยคิดว่าเอาเน็ตจากหมู่บ้าน A มาดีกว่า

จริงๆ ถ้าใช้ 450G ตัวเดียวเลยก็น่าจะได้ แต่ อยากลองทำแบบนี้อ่ะครับ พอจะทำได้ไหมหว่า...

ต้นแจกไป 2M/128K อ่ะครับ เดิมที หมู่บ้าน B ใช้ TOT 7M/512 ออนพร้อมกันสุดๆ ก็ 12 - 13 User บล๊อคบิตเรียบร้อย ^^

หรือว่า เราให้โมเด็ม แจก DHCP แล้ว ต่อกับสวิตซ์ เส้นนึงไปยัง 750 ของหมู่บ้าน A และอีกเส้นไปยัง นาโน เพื่อส่งต่อให้ หมู่บ้าน B อ่ะครับ

ถ้าแจก DHCP กลัวโมเด็มจะเดี้ยงเอาอ่ะครับ เหอๆ MT880 เอง

เรื่องของเรื่องคือ ไหนๆก็มี 750 อยู่แล้ว ไม่อยาก ซื้อ 450G มาใช้อ่ะครับ เหอๆ
                  Last edited by ton_secmu; 25 Jun 2012, 02:28:31.

Comment

• ^
                    ^
                    ถ้าแบบง่ายก็ให้โมเด็มแจกDHCP --> สวิตช์ --> Nano
                    แต่ถ้าให้ mikrotik pppoe แจก DHCP ก็ได้เหมือนกัน
                    เช่น port 1 pppoe , port 2 hotspot1 ,
                    port3 hotspot2-แล้ว disable ก็จะกลายเป็น DHCP server --> Nano-Bridge mode--> จุดB
                    ลองดูครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      ^
                      ^
                      ถ้าแบบง่ายก็ให้โมเด็มแจกDHCP --> สวิตช์ --> Nano
                      แต่ถ้าให้ mikrotik pppoe แจก DHCP ก็ได้เหมือนกัน
                      เช่น port 1 pppoe , port 2 hotspot1 ,
                      port3 hotspot2-แล้ว disable ก็จะกลายเป็น DHCP server --> Nano-Bridge mode--> จุดB
                      ดูแล้วคงเป็นวิธีที่ 2 อ่ะพี่

วิธีแรกที่คิดๆ ไว้คือ ให้โมเด็ม แจก DHCP กลัวโมเด็มไม่รอด เหอๆ

ให้โมเด็ม PPPOE ไปหา RB750 ตัวแรก แล้วให้ตัวแรก PPPOE ไปหาตัวที่ 2 อีกน่าจะได้เน๊อะ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        ^
                        ^
                        เดี๋ยวๆ

@ หมู่บ้าน A มี 3บีบี บ้าบอ แรงไม่อั้น

RK
                        Port1 รับ PPPOE มาจากโมเด็ม
                        Port2 Hospot ไป RK1 >> WDS >> Pico 2 ตัว
                        Port3 Slap Hotspot แล้วไป RK2 >> WDS >> Pico 2 ตัว
                        Port4 Disble แล้วมันจะแจก DHCP หรือพี่ แล้วมันจะปล่อยมาเต็ม Packet ที่เราซื้อ จาก 3BB มั้ย แล้วยิงไปกับ นาโนบริตจ์มาเลยเน๊อะ ต้นได้ราคาพิเศษมาแล้วด้วย

@ หมู่บ้าน B รับ DHCP จาก หมู่บ้าน A แล้ว Hospot แบบนี้มั้ยพี่

Comment

• ^
                          ^
                          ใช่แล้วครับ เน็ตที่ออก จะมาแบบเต็มแพ็กเก็ตเลย
                          แต่ที่กลัวคือ 750 มันจะรับไม่ไหว ถ้า user เต็มก็เดี้ยงเลยงานนี้
                          หางบถอย RB450G มาแทนเลยดีกว่า แล้วก็ปล่อย 750 2ตัวซะคืนทุน
                          แถมการจัดการ userman ก็ทำที่เดียวเบ็ดเสร็จ สบายกว่ากันเยอะครับ ^ ^

Comment

^
                            ^
                            ใช่แล้วครับ เน็ตที่ออก จะมาแบบเต็มแพ็กเก็ตเลย
                            แต่ที่กลัวคือ 750 มันจะรับไม่ไหว ถ้า user เต็มก็เดี้ยงเลยงานนี้
                            หางบถอย RB450G มาแทนเลยดีกว่า แล้วก็ปล่อย 750 2ตัวซะคืนทุน
                            แถมการจัดการ userman ก็ทำที่เดียวเบ็ดเสร็จ สบายกว่ากันเยอะครับ ^ ^
                            2 ตัว ตัวละ 1500 ประกันเหลือ 8 เดือน เหอๆ น่าจะขายได้อยู่เน๊อะ ต้นไปสืบราคา นาโนบริตจ์มาละ คู่ละ 8000

นาโนเตชั่น มีแต่คนห้าม เหอๆ นาโนบริตจ์ ใช้ปีเดียวก็ถอนทุนคืนละ ประหยัดTOT7M เดือนละ 700 เหอๆ

Comment

^
                              ^
                              พอรับจาก นาโนบริตจ์มาแล้วก็ ใส่ Hub แยกเส้นนึงเข้า คอมต้น กับอีกเส้น เข้า 750 ก็ได้เน๊อะ เหอๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                                พอมีตัวอย่างการ setup DMZ Zone มั้ยครับ รบกวนหน่อย
                                1.กรณีนี้ ผมจะเปรียบเหมือนวง 192.168.1.1. แล้วกัน คือวงที่ เล่นเน็ตได้โดยไม่ต้อง Login ทำอะไรก็ได้ ไม่มีกั้น

ก็เอา Proxy Server ไว้วงนั้น (อยู่หน้า Mikrotik)

ส่วนวงที่ Scan Port ได้คือวง หลัง Mikrotik วงที่ต้อง Login ก่อนถึงใช้งานได้ ไม่ปลอดภัย

แต่ถ้าไว้ในวง DMZ แล้ว ถึงจะ Scan port ยังไง ถ้าไม่ Login ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

*ถ้าต่อเน็ต PPPoE กับ Mikrotik ตรงๆ หมดสิทธิครับ

วุ่นวายไปหน่อย ถ้าว่างค่อยศึกษาแล้วกัน แต่ผมว่าเกินความจำเป็น

2.RB450 ทำ Proxy ได้ แต่มันจะเหมาะเหรอครับ ลำพัง Cache จาก SDCard,Ram อันน้อยนิด น่าจะช้ากว่าเน็ตตรงๆอีก ผมไม่เคยทดลองนะครับ แต่ทฤษฎีทำได้ ปฎิบัติไม่น่าไหว
                                Last edited by soravit; 25 Jun 2012, 20:36:02.

Comment

Working...
                                X