Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครจะขาย RB750 PM มาบอกผมได้นะครับ ผมจะลองหามาเล่นดู ยังไม่อยากซื้อใหม่

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
      เดี๋ยวผมจะลองนะครับพี่ครับ

ปล. แต่ความจริงถ้าเราไปใช้เครื่องใหนที่มี net ใช้ เราแค่ load winbox มา ก็ได้เหมือนกัน winbox แค่ 115 kB เอง
      ครับ winbox ไฟล์เล้ก และสะดวกกว่าเยอะเลย

Comment

• Originally posted by huzneebb View Post
        ครับ winbox ไฟล์เล้ก และสะดวกกว่าเยอะเลย
        ผมยอมแพ้แล้วครับ เข้า winbox ผ่านหน้า web

จะใช้วิธีดาวโหลด winbox มาเหมือนที่เคยทำดีกว่าครับ 555

Comment

• สอน allow mac เพื่อโหลด บิท หน่อยครับ

Comment

• รบกวนขอความรู้จากหลายๆ ท่านนะครับ

Lan ของ office สามารถออก Internet ได้อยู่แล้ว แต่ผมไม่อยากใช้ Internet ผ่าน Lan ของ office แต่จะผ่าน USB aircard 3G

แนวทางที่คิดไว้
            ใช้ Mikrotik แบบมี USB + wireless
            ether 1 รับสาย Lan จาก office (ether1) แล้ว config ให้ใช้งานเฉพาะ Intranet
            ether 2 ต่อ Lan จาก PC ของ office โดยให้รับ DHCP จาก server ของ office จะได้เห็น workgroup/shared drive/printer ของ office
            USB port ต่อ 3G Aircard เพื่อออก Internet แล้ว config ให้ ออก Internet จากช่องทางนี้
            wireless เป็น access point ให้ iPad, iPhone เพื่อใช้งานเหมือน PC คือ Intranet ออกทาง ether1, Internet ออกทาง USB

ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับรบกวนให้แนวทางคร่าวๆด้วยครับ หรือมี solution อื่น ขอบคุณครับ

หรือถ้าไม่คิดถึง iPad iPhone จะเป็นอย่างนี้ได้ไหม
            เสียบ USB 3G Aircard กับ PC เลย แล้วใช้สาย Lan ของ office ตามปกติ แต่ต้อง config network ใน Win7 ให้แยกการทำงานแบบที่ต้องการได้

Note: ได้ถามไว้ใน Mikrotik club ด้วยครับ

Comment

• ไม่อยากให้มัน reboot เครื่อง ต้องsetยังใงบ้างครับ เพราะตอนนี้ ให้มัน reboot เอง ทุกวัน จะยกเลิกครับผม

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                ไม่อยากให้มัน reboot เครื่อง ต้องsetยังใงบ้างครับ เพราะตอนนี้ ให้มัน reboot เอง ทุกวัน จะยกเลิกครับผม
                เข้าไปลบใน System>Script กับ System>Scheduler

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  เข้าไปลบใน System>Script กับ System>Scheduler
                  ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by kaiitman View Post
                    รบกวนขอความรู้จากหลายๆ ท่านนะครับ

Lan ของ office สามารถออก Internet ได้อยู่แล้ว แต่ผมไม่อยากใช้ Internet ผ่าน Lan ของ office แต่จะผ่าน USB aircard 3G

แนวทางที่คิดไว้
                    ใช้ Mikrotik แบบมี USB + wireless
                    ether 1 รับสาย Lan จาก office (ether1) แล้ว config ให้ใช้งานเฉพาะ Intranet
                    ether 2 ต่อ Lan จาก PC ของ office โดยให้รับ DHCP จาก server ของ office จะได้เห็น workgroup/shared drive/printer ของ office
                    USB port ต่อ 3G Aircard เพื่อออก Internet แล้ว config ให้ ออก Internet จากช่องทางนี้
                    wireless เป็น access point ให้ iPad, iPhone เพื่อใช้งานเหมือน PC คือ Intranet ออกทาง ether1, Internet ออกทาง USB

ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับรบกวนให้แนวทางคร่าวๆด้วยครับ หรือมี solution อื่น ขอบคุณครับ

หรือถ้าไม่คิดถึง iPad iPhone จะเป็นอย่างนี้ได้ไหม
                    เสียบ USB 3G Aircard กับ PC เลย แล้วใช้สาย Lan ของ office ตามปกติ แต่ต้อง config network ใน Win7 ให้แยกการทำงานแบบที่ต้องการได้

Note: ได้ถามไว้ใน Mikrotik club ด้วยครับ
                    ถ้าหมายถึงช่อง usb ใน rb751g-2hnd มันไว้อัพเดท FW.นะครับ
                    ไม่สามารถใช้งานอย่างอื่นได้ หรือท่านหมายถึงรุ่นอื่นก็ขออภัยด้วยครับ

Comment

• ผมขอสอบถามหน่อยครับ คือญาติผมต้องการทำ wifi hotspot หอพัก 40 ห้อง
                      คิดว่าไม่น่าเกิน 40 user เลยอยากให้แนะนำ MikroTik ให้ทีครับว่าใช้รุ่นไหนดีต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
                      ลักษณะหอพักเป็น ตึก 2 ตึกครับ ตึกละ 2 ชั้น

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                        ไม่อยากให้มัน reboot เครื่อง ต้องsetยังใงบ้างครับ เพราะตอนนี้ ให้มัน reboot เอง ทุกวัน จะยกเลิกครับผม
                        ง่ายดี ต้นมีสริปเพรียบ ^^

/system script remove reboot
                        /system scheduler remove reboot

Comment

• Originally posted by phoenix298 View Post
                          ผมขอสอบถามหน่อยครับ คือญาติผมต้องการทำ wifi hotspot หอพัก 40 ห้อง
                          คิดว่าไม่น่าเกิน 40 user เลยอยากให้แนะนำ MikroTik ให้ทีครับว่าใช้รุ่นไหนดีต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
                          ลักษณะหอพักเป็น ตึก 2 ตึกครับ ตึกละ 2 ชั้น
                          RB450G เลยครับ รองรับไม่เกิน 50 user เก็บ log ด้วย Nas
                          สร้าง hotspot ต่อเข้า switch แล้วเดินสายแลนไปตามชั้นกระจายด้วย AP ครับ

Comment

• แสดงว่าก็ต้องใช้ RB450G 1 ตัว
                            switch 1 ตัว
                            แล้วก็ AP คิดไว้ว่าจะใช้ซัก 4 ตัว AP ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ
                            เก็บ log ด้วย Nas ช่วยอธิบายหน่อยครับว่ามันคืออะไร
                            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by phoenix298 View Post
                              ผมขอสอบถามหน่อยครับ คือญาติผมต้องการทำ wifi hotspot หอพัก 40 ห้อง
                              จัดไป 450G

Comment

• nas คืออุปกรณ์คล้ายๆคอมเล็กๆเครื่องนึงครับ เพียงแต่จะประหยัดไฟกว่า
                                และไม่ต้องดูแลอะไรมาก ทำหน้าที่เก็บข้อมูลการใช้งานลง harddisk
                                ที่บรรจุอยู่ภายใน ตามกฏหมายบังคับ พรบ.ใหม่ เผื่อเวลามี user คนไหน
                                ทำไรอะไรผิดกฏหมายทางอินเตอร์เน็ต จะได้ตามตัวได้ง่ายขึ้นครับ

Comment

Working...
                                X