Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของเล่นใหม่มาถึงมือเรียบร้อยครับ
    MikroTik RB2011LS-IN

จะเล็กจี๊ดมั๊ย ต้องรอเคลียร์ให้เสร็จก่อนถึงจะใด้เอามาทดสอบกัน

เข้ากันอย่างลงตัวเลยกับ LevelOne GSW-0807 8-Port Gigabit Switch

ผลเป็นยังไง ต้องรอต่อไปครับ

Comment

• Originally posted by TTPH View Post
      ของเล่นใหม่มาถึงมือเรียบร้อยครับ
      MikroTik RB2011LS-IN

จะเล็กจี๊ดมั๊ย ต้องรอเคลียร์ให้เสร็จก่อนถึงจะใด้เอามาทดสอบกัน

เข้ากันอย่างลงตัวเลยกับ LevelOne GSW-0807 8-Port Gigabit Switch

ผลเป็นยังไง ต้องรอต่อไปครับ
      รออ่านอยู่นะครับ

Comment

• มาลง ชื่อด้วยคน ^^

Comment

• แอบสนใจ....ว่าแต่ทำอะไรได้บ้างอยากรู้จัง

Comment

• ตาร้อนเลยทีเดียวย *0*

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
              256k ยังไม่ได้ลอง

แต่ขอลองที่ up 200k / down 8M

[ATTACH=CONFIG]1824720[/ATTACH]

จากนั้น reboot RB450G ใหม่

monitor อีกที พบว่าทะลุเหมือนเดิมครับ ดัง คลิปด้านล่างครับ

* หมายเหตุ * user " get1 " คือ admin นะครับผมตั้งไว้ un limit ให้ดูที่ user " leng "ครับ

รบกวนพี่ๆ ครับ พอจะมีวิธีแก้ไขปัญหามั้ยครับ

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
                รบกวนพี่ๆ ครับ พอจะมีวิธีแก้ไขปัญหามั้ยครับ
                Queue เท่าที่ทดสอบมีหลุดจากที่กำหนดไว้บ้าง

ถ้าอยากเอาให้อยู่เพิ่ม L7 (CPU ทำงานหนักขึ้น)

ทำ 2 อย่างพร้อมกันเลยอยู่แน่นอน ไม่ต้องกลัวทะลุ

Comment

• ^
                  ^
                  ใส่สคริปบล็อคบิตรึยังครับ
                  เวลาผู้ใช้อัพโหลดไฟล์บิต มันจะทะลุทะลวงหมดนะครับ

Comment

• เพิ่งจะสำเร็จ ตอนนี้ผมสามารถรีโมท winbox จากอีกที่ได้แล้วโดยใช้ โปรแกรม winbox แล้วพิมพ์

dns ที่สมัครไว้ตามด้วยพอร์ต ทีนี้มีอีกอย่างที่อยากรู้คือ แล้วถ้าผมอยากจะเข้าไปที่ userman จะต้อง

ทำไงครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      ^
                      ^
                      ใส่สคริปบล็อคบิตรึยังครับ
                      เวลาผู้ใช้อัพโหลดไฟล์บิต มันจะทะลุทะลวงหมดนะครับ
                      คืออยากให้ลูกค้าได้โหลดด้วย แต่ ผมกำหนดใน queue ไว้ดังภาพด้านล่าง

Comment

• ถ้าทำ Hotspot ก็กำหนดที่โปรไฟล์ดูครับผมไม่น่าจะหลุดแล้วนะครับผม
                        ถ้าทำถึงเลเยอร์ 7 อันนั้นเขาเรียกว่าบล๊อคแอฟฟิเคชั่นแล้วครับผม

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Originally posted by pumpradit View Post
                          ถ้าทำ Hotspot ก็กำหนดที่โปรไฟล์ดูครับผมไม่น่าจะหลุดแล้วนะครับผม
                          ถ้าทำถึงเลเยอร์ 7 อันนั้นเขาเรียกว่าบล๊อคแอฟฟิเคชั่นแล้วครับผม

ขอบคุณมากๆครับ
                          คราวนี้ ผม disable user ที่ add ในหน้า web ทั้งหมด (userman)

จากนั้น add Profile / user ใหม่ ด้วยโปรแกรม winbox

คราวนี้ไม่ทะลุแล้วครับ

อาจจะมีแค่ช่วงเวลาสั้นๆ 1-2 วิ ที่ทะลุ สุดท้ายจะกลับมาอยู่ใกล้แนว Upload ที่ผมตั้งไว้คือ 200kbps

เหมือน PID control เลยครับ ค่อยๆ ไล่หา set point

ตาม clip ด้านล่าง ลองดู ip 192.168.1.66 นะครับ ผมให้ user ท่านนี้ลอง upload อะไรสักอย่างนึงครับ

ขอบคุณครับ
                          Last edited by GETTO; 15 Jul 2012, 10:07:42.

Comment

• ท่าน GETTO แจกคนละ 7m/200k เลยเหรอโหดไปมั้ยครับ แล้วความเร็วเน็ตท่านมี bw รวมเท่าไหร่ ระวังน็อตนะครับเวลา user peak

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              ท่าน GETTO แจกคนละ 7m/200k เลยเหรอโหดไปมั้ยครับ แล้วความเร็วเน็ตท่านมี bw รวมเท่าไหร่ ระวังน็อตนะครับเวลา user peak
                              10/1 เส้นเดียวครับ ๓BB

ที่ผ่านมา Online พร้อมกันมี 25 user ครับ ส่วนใหญ่ท่อง web ธรรมดา มียูทูปบ้างในบาง user

ที่ 480p ยังพอไหว

ผมกำลังวางแผนเพิ่มอีก 1 เส้นครับ 10/1 ครับ

กำลังหาข้อมูลเรื่องเพิ่ม net อีก 1 เส้นอยู่ครับ

สอบถามหน่อยครับ ถ้ามี net 2 เส้น แต่เราไม่เีขียน script เข้าไป เวลาใช้งานจริง

มันจะเป็นแบบนี้มั้ย - - > พอ net ท่อ 1 เต็ม จะไปวิ่ง net ท่อ 2 อัตโนมัติ
                              Last edited by GETTO; 15 Jul 2012, 12:52:43.

Comment

• ไม่ครับ

แบ่งกันออกพร้อมๆกัน คือ "Loadbalance"

Comment

Working...
                                X