Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by GETTO View Post
    10/1 เส้นเดียวครับ ๓BB

ที่ผ่านมา Online พร้อมกันมี 25 user ครับ ส่วนใหญ่ท่อง web ธรรมดา มียูทูปบ้างในบาง user

ที่ 480p ยังพอไหว

ผมกำลังวางแผนเพิ่มอีก 1 เส้นครับ 10/1 ครับ

กำลังหาข้อมูลเรื่องเพิ่ม net อีก 1 เส้นอยู่ครับ

สอบถามหน่อยครับ ถ้ามี net 2 เส้น แต่เราไม่เีขียน script เข้าไป เวลาใช้งานจริง

มันจะเป็นแบบนี้มั้ย - - > พอ net ท่อ 1 เต็ม จะไปวิ่ง net ท่อ 2 อัตโนมัติ
    มีแค่ 10M เอง แจกไปตั้ง 7 เป็นต้นอ่ะ กลัวลูกค้า จะบ่นเอา เหอๆ

ลักษณะ แบบนี้ เป้นต้น คงแจกแค่ 2M แต่ไม่บล๊อคบิตอย่างเดียว รับรองแรงตลอดเวลา ไม่มีใครบ่นด้วย

โหลด IDM ได้ตั้ง 260K หรือสร้างแพ็คเก็จ 4M ขึ้นมาอีกอันซะเลย อิอิ

Comment

• ของผม 10/1 เหมือนกันปล่อย 7/512 ตอนนี้มีแค่คนเดียวเลยสบายๆๆ ที่เหลือพยายามสุ่มชื่อloginเข้ามา

Comment

• ถ้าจะทำ Hotspot ในหมู่บ้าน คาดว่ามีคนใช้ไม่เกิน 15 คน จะทำบน PC จะต้องใช้ PC กี่ตัวครับ แล้วต่ออย่างไรบ้าง อ่านๆมา ไม่เห็นบอกวิธีการต่อเลยอ่ะครับ
        ปล.ตัวปล่อยเป็น RT-N12 ครับ

Comment

• Originally posted by gamezazaza View Post
          ถ้าจะทำ Hotspot ในหมู่บ้าน คาดว่ามีคนใช้ไม่เกิน 15 คน จะทำบน PC จะต้องใช้ PC กี่ตัวครับ แล้วต่ออย่างไรบ้าง อ่านๆมา ไม่เห็นบอกวิธีการต่อเลยอ่ะครับ
          ปล.ตัวปล่อยเป็น RT-N12 ครับ
          งง คำถาม สงสัยมือใหม่เอามากๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            งง คำถาม สงสัยมือใหม่เอามากๆ
            ครับ มือใหม่ด้านนี้
            เปลี่ยนคำถามดีกว่า แหะๆ
            คือ 1.ผมจะทำ hotspot ในหมู่บ้าน โดยผมไม่มี RouterBoard ผมจะทำได้ไหม
            2.จาก RouterOS ผมเข้าใจว่า ไอ้ RouterOS เนี่ย คือ Miktotik บน pc ซึ่งผมไม่ต้องมี RouterBoard ก็ได้ใช่ไหมครับ
            รบกวนทีครับ

Comment

• Originally posted by gamezazaza View Post
              คือ 1.ผมจะทำ hotspot ในหมู่บ้าน โดยผมไม่มี RouterBoard ผมจะทำได้ไหม ได้ครับผมก็ทำให้ร้านอาหารน้าอยู่ครับ
              2.จาก RouterOS ผมเข้าใจว่า ไอ้ RouterOS เนี่ย คือ Miktotik บน pc ซึ่งผมไม่ต้องมี RouterBoard ก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่ทราบเหมือนกัน
              รบกวนทีครับ

Comment

คือ 1.ผมจะทำ hotspot ในหมู่บ้าน โดยผมไม่มี RouterBoard ผมจะทำได้ไหม
                2.จาก RouterOS ผมเข้าใจว่า ไอ้ RouterOS เนี่ย คือ Miktotik บน pc ซึ่งผมไม่ต้องมี RouterBoard ก็ได้ใช่ไหมครับ
                รบกวนทีครับ
                1.กรณีที่ปล่อยตรงๆโดยไม่มีตัวจัดการ bandwidth หรือควบคุมการอัพโหลดดาวน์โหลด หากที่ user ใด โหลดบิตหรือใช้
                โปรแกรมช่วยดาวน์โหลด จะทำให้ bandwidth ของอินเตอร์เน็ตถูกใช้ไปที่ user นั้น user เดียว ซึ่งจะทำให้ user อื่น
                ใช้งานได้ช้าจนถึงขั้นใช้ไม่ได้ครับ

2.เข้าใจถูกครับ แต่จะใช้งานได้สมบูรณ์ก็ต่อเมื่อซื้อตัว OS ลิขสิทธิ์แท้ครับ

Comment

• เทียบกับต้องซื้อลิขสิทธิ์มาลง PC ผมว่าซื้อ Hardware จาก Mikrotik+แถมลิขสิทธิ์ ดีกว่า

ประหยัดเงินและประหยัดไฟช่วยโลก

Comment

รบกวนทีครับ
                    มาดูอีกที ก็มีคนตอบซะละ แถมสักหน่อยละกัน ดีแล้วครับที่มาถามตรงนี้ หลายท่านเห้นต้นเป็นคนตั้งคลับก็ขยัน PM มาถามกันจัง คำถามก็ไม่ต่างกันมาก
                    อยากมาตอบให้ตรงนี้ดีกว่า

hotspot ในหมู่บ้าน ไม่มี Serve หรือ ROS (RouterBoard) ก็ได้ครับผม ตะก่อนต้นก็ทำ ตอนนั้นใช้ RocketM2 ก็ให้มันแจก 2M/128k เหมือนกัน แต่เป็นการเพิ่มภาระให้ ตัวกระจายสัญญาณ ทำให้มันแฮ้งค์ อยู่บ่อย ต้องใช้ timer มาช่วยจัดการ

RouterOS มันเป็น OS นึง ที่ทำงานบน PC ได้เหมือนกันครับผม รู้สึกมีให้ทดลองใช้ 1 วันมั้ง ผมว่า สู้ หา RB750G สำหรับ ไม่เกิน 20 User

หรือ 450G สำหรับไม่เกิน 50 User ครับผม

Hotspot ในหมู่บ้าน ต้องดูด้วยอ่ะครับว่า มีผู้ให้บริการอื่นมั้ย ถ้ามีคนอื่นมาด้วย รับรองเหนื่อยแน่ CH ชนกันกระจุยกระจาย

ลองเข้าไปคลับ UBI อ่ะครับ ต้นเองก็ป๋วนๆ เปี้ยนๆ แถวนี้แหละ วันๆไม่ไปไหน แอบดูว่าใครได้อะไรใหม่ๆ มา มีอะไรให้เล่นมั่ง
                    ดูผลเทสจากเพื่อนๆ พี่ๆ ของเรานี่แหละ ถ้าดูแล้วเข้าท่า ก็จัดมาซะเลย ดีกว่าตะก่อนต้นไป ขึ้นสะพาน เล่น i7 เยอะ

มาเล่น network ดีกว่า ได้ตังด้วย ^^

Comment

• ไปขอเน็ต cat 12/2m fiber oftic ใช้้วลา 2 เดือนเลยเหรอออใครนานิหมือนผมมั่ง

Comment

• Originally posted by bkkisan View Post
                        ไปขอเน็ต cat 12/2m fiber oftic ใช้้วลา 2 เดือนเลยเหรอออใครนานิหมือนผมมั่ง
                        ของผมขอ รอช่างมาติดตั้ง 4 วันเสร็จหมดครับ แถมวิ่งเกินด้วย อิอิ

Comment

• อยากทำ Load Balance เน็ต 2 เส้น
                          Connect แบบ PPPoE Client Name = pppoe-out1, pppoe-out2
                          ADSL 3bb = 10 M โหมด (Bridge)
                          เคเบิ้ล True = 20 M โหมด (Bridge)

ช่วยดู CODE ให้หน่อยนะครับว่าถูกต้องหรือเปล่า
                          / ip route
                          add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1,pppoe-out2,pppoe-out2 check-gateway=ping

/ ip firewall nat
                          add chain=srcnat out-interface=pppoe-out1 action=masquerade
                          add chain=srcnat out-interface=pppoe-out2 action=masquerade

/ ip firewall mangle
                          add chain=input in-interface=pppoe-out1 action=mark-connection new-connection-mark=pppoe-out1_conn
                          add chain=input in-interface=pppoe-out2 action=mark-connection new-connection-mark=pppoe-out2_conn
                          add chain=output connection-mark=pppoe-out1_conn action=mark-routing new-routing-mark=to_wan1
                          add chain=output connection-mark=pppoe-out2_conn action=mark-routing new-routing-mark=to_wan2

/ ip route
                          add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1 routing-mark=to_wan1
                          add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out2 routing-mark=to_wan2

ขอบคุณมากครับ

Comment

• อยากทำ HOTSPOT ขนาดเล็กๆๆ เน็ต True Ultra Hispeed Cable , Router Thomson TCW750

และต้องมี (RouterBoard) Mikrotik RB750G และ Acess Pointใช่ไหมครับ
                            อยากลองทำดูครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับMikrotik มีproxyปะครับ และสามารถแยกเน็ตแยกเกมส์ได้ขาดไหมครับผมสนใจ450อ่าครับมีประมาณ50user

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                                เพิ่งจะสำเร็จ ตอนนี้ผมสามารถรีโมท winbox จากอีกที่ได้แล้วโดยใช้ โปรแกรม winbox แล้วพิมพ์

dns ที่สมัครไว้ตามด้วยพอร์ต ทีนี้มีอีกอย่างที่อยากรู้คือ แล้วถ้าผมอยากจะเข้าไปที่ userman จะต้อง

ทำไงครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยหน่อยครับ

มีใครพอแนะนำได้บ้างหรือไม่ครับ

Comment

Working...
                                X