Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอรบกวนถามหน่อย ครับ ผมใช้ RB750 ตัว ต่อกับ WRT54GL ทำ bypass แล้วแต่เวลาที่จะ เข้าไป ตัว WRT54GL กว่าจะเข้าได้นานมากๆ

Comment

ถ้าเอามาใช้ในร้านเกมนี่ ทำหน้าที่แทน loadbalance กับ multiwan ได้ยังไงมั่งอ่ะครับพอดีจะเปิดร้านถ้าใช้ไมโครติกได้ประหยัด server+ค่าไฟ ได้พอตัวเลยนะเนี่ย

Comment

เงียบจัง

Comment

ขออยู่ด้วยคนครับ ^ ^ RB 750

รบกวนแนะนำวิธีแยกวงlan ด้วยครับ คือว่า อยากให้ ethe 2 - 5 แต่ล่ะพอร์ตอยู่คนละวงกันอ่ะครับ ทำยังไงดี

Comment

Originally posted by TimelineIT View Post
            ขออยู่ด้วยคนครับ ^ ^ RB 750

รบกวนแนะนำวิธีแยกวงlan ด้วยครับ คือว่า อยากให้ ethe 2 - 5 แต่ล่ะพอร์ตอยู่คนละวงกันอ่ะครับ ทำยังไงดี
            หมายถึงทำเป็น hotspot ใช่รึเปล่าครับ แบบ et 2 - 192.168.100.1 / et 3 - 192.168.101.1 รึเปล่า

Comment

Originally posted by mostmax View Post
              หมายถึงทำเป็น hotspot ใช่รึเปล่าครับ แบบ et 2 - 192.168.100.1 / et 3 - 192.168.101.1 รึเปล่า
              ใช่ครับ ^ ^
              et2 เป็น 192.168.100.0/24
              et3 เป็น 192.168.200.0/24
              ตอบทาง PM ก้ได้นะครับ หรือโพสต์ไว้ในนี้ก็เป็นประโยชน์แก่ท่านผู้มาทีหลังครับ
              ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by TimelineIT View Post
                ใช่ครับ ^ ^
                et2 เป็น 192.168.100.0/24
                et3 เป็น 192.168.200.0/24
                ตอบทาง PM ก้ได้นะครับ หรือโพสต์ไว้ในนี้ก็เป็นประโยชน์แก่ท่านผู้มาทีหลังครับ
                ขอบคุณครับ
                ขอมาจัดให้ครับ

เท่านี้ก็ได้ hotspot วงใหม่ขึ้นมาแล้วครับ หากวิธีของผมผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ จับเองมั่วเองหมดเลยส่วนนี้ ^^
                Last edited by mostmax; 10 Apr 2012, 00:51:56.

Comment

คือตอนนี้ผมต่อแบบนี้
                  เร้าเตอร์ โหมดบิต ตั้ง 192.168.1.1 ----------> mikrotik จ่าย DHCP 192.168.100.1-254 -----------Nano m5 AP WDS ip 192.168.100.252 ----------> Nano m5 ST WDS ip 192.168.100.253 --------->hub---------> com pc

คือผมจะเปลี่ยนเป็นแบบนี้ได้ป่าว

เร้าเตอร์ โหมดบิต ตั้ง 192.168.1.1 ----------> Nano m5 AP WDS ip 192.168.1.252 ----------> Nano m5 ST WDS ip 192.168.1.253 --------->mikrotik จ่าย DHCP 192.168.100.1-254 ------> hub---------> com pc

จะได้ป่าวครับ คือไม่อยากเอา mikrotik ไปไว้ที่นู้นอะครับ มันเสียงดังเพราะผมเปิดพัดลม ตู้แลค ให้ตลอตเวลา เสียงมันอาจจะรบกวนบ้านญาติเค้าอะครับ
                  เลยจะย้ายเอา mikrotik มาได้ที่บ้านผม แล้วเอาเร้าเตอร์ไว้ที่เดิมต่อสาย adsl ไว้เหมือนเดิม ผมอยากรู้ว่าแบบนี้จะทำได้ป่าวครับ

Comment

^
                    ^
                    ผมอ่านไม่เข้าใจครับวาดรูปได้มั้ยเนี่ย ^^

Comment

จะเป็นการดีถ้านำเทคนิควิธีการ การตั้งค่า สคริปต์ต่าง ๆ มาลงไว้ด้วย เวลาเข้าไป ณ บอร์ดของ Mikrotik มั่วซะเหลือเกิน หาข้อมูลแทบไม่ได้ บางแห่ง ก็ต้องซื้อสินค้าของเค้าแล้วจะเห็น ที่ซ่อนเอาไว้ ....

Comment

Originally posted by puttha2532 View Post
                        คือตอนนี้ผมต่อแบบนี้
                        เร้าเตอร์ โหมดบิต ตั้ง 192.168.1.1 ----------> mikrotik จ่าย DHCP 192.168.100.1-254 -----------Nano m5 AP WDS ip 192.168.100.252 ----------> Nano m5 ST WDS ip 192.168.100.253 --------->hub---------> com pc

คือผมจะเปลี่ยนเป็นแบบนี้ได้ป่าว

เร้าเตอร์ โหมดบิต ตั้ง 192.168.1.1 ----------> Nano m5 AP WDS ip 192.168.1.252 ----------> Nano m5 ST WDS ip 192.168.1.253 --------->mikrotik จ่าย DHCP 192.168.100.1-254 ------> hub---------> com pc

จะได้ป่าวครับ คือไม่อยากเอา mikrotik ไปไว้ที่นู้นอะครับ มันเสียงดังเพราะผมเปิดพัดลม ตู้แลค ให้ตลอตเวลา เสียงมันอาจจะรบกวนบ้านญาติเค้าอะครับ
                        เลยจะย้ายเอา mikrotik มาได้ที่บ้านผม แล้วเอาเร้าเตอร์ไว้ที่เดิมต่อสาย adsl ไว้เหมือนเดิม ผมอยากรู้ว่าแบบนี้จะทำได้ป่าวครับ
                        เอาไปประยุกต์ใช้เลยครับ
                        http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...e3fc46e019637a

Comment

Originally posted by puttha2532 View Post

ถ้าจะต่อแบบนี้ modem ท่านจะต้องเป็นโหมด pppoe แทนครับ โดยแจกไอพีให้ในวงนึง
                          โดยจะแจกแค่ Nano1 AP--->Nano2 Stations--->Mikrotik
                          ตัว mikrotik ตั้งเป็นโหมด Bridge แทนแล้วค่อยไปสร้าง hotspot แจกไอพีอีกวงครับ

ถูกผิดยังไงลองๆดูนะครับผม ^ ^

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                            ถ้าจะต่อแบบนี้ modem ท่านจะต้องเป็นโหมด pppoe แทนครับ โดยแจกไอพีให้ในวงนึง
                            โดยจะแจกแค่ Nano1 AP--->Nano2 Stations--->Mikrotik
                            ตัว mikrotik ตั้งเป็นโหมด Bridge แทนแล้วค่อยไปสร้าง hotspot แจกไอพีอีกวงครับ

ถูกผิดยังไงลองๆดูนะครับผม ^ ^
                            ยังไงครับ ขอรายละเอียดได้ปะครับ

Comment

ยังไงครับ ขอรายละเอียดได้ปะครับ
                              ไม่เข้าใจส่วนไหนบ้างครับ จะได้อธิบายได้ตรงประเด็นหน่อย

Comment

วันนี้ว่างๆ มาแจกวิธี limit download ไฟล์ครับผม ^ ^

จากที่ได้อ่านและได้ลองทำตามจากหลายๆบอร์ด ลองไปลองมาก็ได้สูตร สำหรับตัวผมเองนะครับ ^ ^
                                ก่อนอื่นดาวน์โหลด สคริปที่ลงไว้นะครับ ก็อบไปวางที่ terminal
                                จากนั้นท่านจะเห็นเจ้าสคริปนี้ไปโผล่อยู่ใน Simple Queues ชื่อว่า
                                Limit Download ท่านสามารถดับเบิ้ลคลิกเข้าไปตั้งค่าเพิ่มเติมได้
                                จะให้มีผลกับ interface ไหนก็ได้ ตามตัวอย่างคือทั้งระบบ?
                                สำหรับช่อง p2p ลองแล้ว ตั้งจากตรงนี้ไม่ได้ผลครับ กันไม่อยู่ ?- -* ใช้สคริปจากบอร์ดใหญ่เอาครับ

หลังจากที่ได้ Simple Queues มาแล้ว จะสังเกตว่าเจ้าสคริปนี้จะไม่มีผลเมื่อมันตกมาอยู่ด้านล่าง user
                                ทำให้ต้องคอยมาลากมันไปอยู่ข้างบนตลอด ซึ่งรู้สึกงงๆมากกับระบบ ทำไมไม่ทำให้มาแบบง่ายๆนะ
                                เราก็ต้องมาหาทางแก้กัน ตามนี้ครับ

โดยเข้าไปกด + เพิ่มที่ Queues Tree
                                Name ตั้งชื่อตามสะดวก , Parent เลือก interface ที่ต้องการใช้ , Packet Marks ถ้าไม่ได้สร้าง
                                Simple Queues ก่อน จะไม่มีให้เลือก แต่พอสร้างแล้วจะมาให้เลือกตามภาพครับ
                                เสร็จเรียบร้อยแ้ล้วจะเห็นชื่อสคริปตามที่ตั้งไว้ที่ Queues Tree ซึ่งจะทำงานตลอดเวลาครับ

จากสูตรนี้เท่าที่ได้ใช้งานมา ยังป้องกันได้ไม่เต็ม100% สำหรับเว็บ youtube ครับ
                                บางคลิปก็กันได้ บางคลิปก็ไม่ได้ ซึ่งผมก็หาวิธีไม่เจอแบบ 100% สักที
                                แต่เว็บพวก mthai clipmass หรืออื่นๆ กันได้100% เลยทีเดียว เจ้า youtube นี่เล่นเอามึน
                                แต่ยังไงซะ user ก็มาติดที่ bandwidth ที่ตั้งไว้อยู่ดีครับ ก็พอช่วยได้ระดับนึง
                                ท่านใดมีวิธีการเด็ดๆจัดการ youtube ช่วยๆกันนำเสนอหน่อยนะครับผม

ขอจบรีวิวเล็กๆแค่นี้ครับผม ^ ^
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X